Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำกีต้าร์โปร่ง งบไม่เกิน 40,000 จะเอาไปใส่ Fishman อะคับ  (อ่าน 6351 ครั้ง)

Rit_Perfectband

• member
  • Hi
จะเอาไว้เล่นร้านหนะครับ Picking หรือ Strum คอร์ด ทั่วๆไป ยังไง วานน้าๆ ช่วยแนะนำหน่อยนะึคับ

nhoy

• member
ลองดู Eastman E20D ครับ

• member
  • Hi
ขอบคุณน้า nhoy ครับ มีน้าๆท่านไหนแนะนำตัวไหน อีกไหมครับผม

• member
  • Hi
ยังไงรบกวนน้าๆ ช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะครับ

nhoy

• member
นอกจากที่แนะนำไว้แล้ว จากงบดังกล่าวลองดู K.Yairi,  Blueridge,  Furch ด้วยก็ดีครับน้า Rit_Perfectband

• member
  • Hi
โอ้ว จากที่น้า nhoy แนะนำ ถ้าเยอะขนาดนี้ ลองฟันธงให้ผมสักตัวได้ไหมอะครับ

nhoy

• member
^^
ถ้าเช่นนั้นลองดู Eastman ตามที่ผมได้แนะนำไว้ครั้งแรกครับ

• member
  • Hi
5555 ขอบคุณมากๆเรยครับ น้าnhoy แล้วตามทัศนะน้า ถ้าเป็นพวก Taylor, Martin หรือ Guild น้าว่ายังไงอะครับ

nhoy

• member
ทั้ง 3 แบรนด์ ไม่ว่าจะเป็น Taylor, Martin, หรือ Guild ด้วยรุ่นตามงบดังกล่าวก็น่าใช้ในระดับหนึ่งครับ  น้า iloveguitar น่าจะหาโอกาสไปลองดูนะครับว่าชอบไหม
หรือไม่ก็ต้องรอดูพวกมือสองในห้องซื้อขาย ซึ่งอาจจะได้รุ่นที่สูงกว่ามือหนึ่งก็เป็นได้ครับ

• member
  • Hi
แต่เหนน้า แนะนำ Eastman ก่อนเป็นอันดับแรก แสดงว่าถูกใจน้ามากกว่่า 3 แบรนด์นั้นหรอคับ

nhoy

• member
^^
ในกรณีของใหม่ระดับงบดังกล่าว ใช่ครับ
แต่ความชอบของแต่ละท่านย่อมแตกต่างกันไป ถ้าน้า Rit_Perfectband ได้มีโอกาสไปลองเลือก-ลองเล่นดู จะดีที่สุดครับ

• member
  • Hi
เด๋ยวผมจะหาเวลาไปลองดู ตามที่น้าnhoy แนะนำนะครับ ขอบคุนมากๆ

nhoy

• member
ขอให้ได้กีต้าร์ที่ถูกใจนะครับน้า Rit_Perfectband

• member
  • Hi
ขอบคุนน้ามากๆเรยครับ รบกวนอีกนิดนึงครับ pick up ของอะไรดีครับ ส่วนตัวว่าจะติด Fishman ไม่ทราบน้า แนะนำอะไรดีครับ

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
จริงแล้วตามประสปการณ์ที่เล่นร้านมาผมไม่แนะนำให้ใช้กีตาร์แพงๆเลยนะครับ เสียดายของมากกว่า ถ้าเล่นร้านจริงๆผมว่างบสัก 20,000ก็น่าจะผ่านได้ทุกๆร้านแล้วครับ..
 1.คนในร้านไม่ค่อยได้สนใจในความเพราะจับใจในเสียกีตาร์เท่าใหร่ครับ ยกเว้นบางร้านที่มีระดับจริงๆหรือเป็นร้านที่เงียบแนวๆโรแมรติคนิดๆ กีตาร์ธรรมดาๆปรีย์แอมม์ดีๆก็เอาอยู่แล้วครับ
  2.บางร้านเป็นร้านเปิด เดี๋ยวฝนตก เดี๋ยวอากาศร้อน บางร้านมีพ่นไอน้ำให้ด้วย กีตาร์ส่วนใหญ่ระยะยาวๆจะแย่เอาครับ
  3.บางครั้งมีลูกค้าขี่เมามาขอแจมด้วย เราก็ต้องจำยอม เดี๋ยวโขกซ้ายทีขวาที กระหน่ำตีคอร์ทยังกะทะเลาะกะเมียมา เจ้าของกีตาร์ได้แต่ยืนมองครับ

• member
  • Hi
แล้วน้า usamah แนะนำตัวไหน รุ่นไหน เป็นพิเศษ ไหมครับ

usamah

• member
ถ้าส่วนตัวผมจริงๆแล้วถ้าในกรณีเล่นร้านผมจะเน้นที่ภาคไฟฟ้ามากกว่าครับ บางร้านแคบบางร้านกว้างบางร้านลำโพงจ่ออยู่ข้างหูคนเล่น ปรีย์แอมม์เป็นเรื่องสำคัญครับต้องปรับได้กว้างๆ ถ้าไม่รังเกียดอะไรผมอยากแนะนำให้มองมือ 2 ในหน้าซื้อขายเพราะใหนๆเราจะเอาไปลุยอยู่แล้วเรื่องรอยขนแมวนิดๆหน่อยๆคงไม่ต้องกังวลครับ หรือลองพิจารณารุ่นพวกนี้ดูครับ
  1.crafter รุ่นสูงๆมาพร้อมกับภาคไฟฟ้าของ L.R Baggs ที่ดีเยี่ยมในราคาแค่ 2หมื่นกว่าๆ
  2.Walden รุ่นสูงๆเช่น G3030CEQ มาพร้อมกับภาคไฟฟ้าของ Fishman Prefix Pro ที่เรียกว่ารุ่นพวกนี้ถ้าใครบอกว่าไม่ดีแสดงว่าเล่นกีตาร์ไม่เป็นครับ ราคาแค่ 20,000 บาทครับ

• member
  • Hi
ทั้ง Crafter และ Walden ท่าน้าusamah ว่านั้น มีรุ่นอะไรแนะนำไหมครับ โดยส่วนตัวตอนนี้มี Crafter 15 N อยู่ แต่ไม่ค่อยพอใจเสียงเรยอยากเปลี่ยน ไม่ทราบพอจะมีรุ่นระบุแนะนำไหมครับ

usamah

• member
ของ crafter ในบ้านเราตอนนี้ตัวท๊อปก็คงเป็น GLXE 4000RSครับ ราคา 29,600บาท ได้เสียงที่แตกต่างจาก GAE15N แน่นอนครับ แต่ถ้าน้าฤทธิ์ไม่ค่อยชอบใจกับซาวส์ของ  L.R.Baggs Element ก็ลองแวะไปลอง  Walden G3030CEQ ทีมีภาคไฟฟ้าของFishman Prefix Pro ติดมาด้วยครับ

jomyutshinjo

• member
เล่นร้านไม่ลองเป็น ทากาหรือovation ไปเลยครับรับรองเด็ด ลองมาดูนะครับผมลงขายอยู่
http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=27758.0
และยังมี Tacoma ผลิตที่ USA ด้วยครับ ไม่มีภาคไฟฟ้าถ้าอยากจะได้ คนตกปลาจริงๆ
ยังไงก้มาลองก่อนไม่ซื้อไม่ว่ากันครับผม