Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญผู้รู้ หรือเคยลองเล่น มาช่วยแนะหน่อย ไมค์กีต้าLR Baggs รุ่น Lyric  (อ่าน 1706 ครั้ง)

gengnid

• member
LR Baggs รุ่น Lyric มีข้อเด่นอย่างไร มีข้อด้อยอย่างไร
แน่นอนแต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน ขอบคุณล่วงหน้า

วันละเป๊ก

• บุคคลทั่วไป
สั่งมาลองจากอีเบย์แล้วสองชุดครับ ตัวนึงติด Lowden อีกอันติด R Taylor

ถ้าใครไม่ชอบเสียงไมค์ ลืมไปได้เลยครับ เพราะมันคือไมค์ ไม่คม ชัด พุ่ง ได้เหมือน under saddle
การที่มี Volume control มีประโยชน์มากครับ out put แรงพอให้เล่นกับวงได้
บางยี่ห้อที่เป็นไมค์ปรับอะไรไม่ได้เลย Out put ไม่แรง เอาไปเล่นกับใครไม่ได้เลย เล่นเดี่ยวๆได้อย่างเดี่ยว

ด้วยความเป็นไมค์ ตำแหน่งวางจึงสำคัญมากๆ ผมชอบตัวที่ติดกับ Lowden ที่ถ่ายทอดออกมาได้ดี แต่กลับไม่ชอบตัวที่ติดกับ R Taylor เลยเพราะเสียงกลางเด่นและแข็งมาก เข้าใจว่าต้องหาตำแหน่งติดใหม่ ส่วนเรื่องกัน feedback ทำได้ดีครับ เรียกว่าถ้าไม่เอาไปจ่อตู้ก็ไม่หอน

ทั้งหลายทั้งปวง พอพูดเรื่อง pickup แล้วมันต้องฟังไปพร้อมๆกับ Amp or PA ที่ใช้ด้วยครับ มีผลมากเหมือนกัน

gengnid

• member
ขอบคุณมากเลยครับ ตอบได้สะใจจริงๆ คุณซื้อตกเป็นเงินไทยเท่าไหร่?  ???
ถูกกว่าตามเวิ้งนครเกษมหรือครับ? ::)
ผมดูรุ่น Lyric นี้จากยูทูป(ไม่ทราบลองๆกดดูยังครับ) ทั้งที่เขาออกบู้ทโชว์
โดยเจ้าของคุณ ลีลอยย์ เเอลอาร์แบกก์ เอง
หรือคลิปยูทูปที่ร้านทำการติดตั้ง คือเขาจะติดไมค์นี้อยู่ข้างใต้ ด้านใน ตำแหน่งสะพาน ใช่ไหมครับผมก็เรียกไม่ถูก..
ผมติดตัวรุ่น (อันเท้ม Anterm)อยู่ ไม่ทราบรู้จักไหมครับ ต้องบอกตรง ผมแทบไม่เคยหมุนไปทาง Under Saddle เวลาเล่นจริงเลย จะปรับมาทางเสียงไมค์มากกว่าเพราะชอบครับมัน ธรรมชาติดี
ตอบอื่นๆเพิ่มได้อีกนะครับ ยินดีรับฟัง

วันละเป๊ก

ถ้าชอบเสียงไมค์ของ Anthem ผมว่า Lyric ดีกว่าครับ
ผมดูจาก YouTube แล้วครับทั้งคลิปpromote และคลิปinstallation ส่วนตำแหน่งติดตั้งก็ติดไว้ใต้ Bridge plate เหมือนกันทั้งสองตัวครับ

ราคาถูกกว่าเวิ้งไม๊ อันนี่ไม่แน่ใจครับ ตัวแทนน่าจะยังไม่มีของเข้ามานะครับ ที่เมกายังขายไม่ครบทุกร้ายเลยครับ ต้องรอสักพัก ถ้าอยากลองตอนนี้ซื้อจาก eBay เลยครับ $199 ค่าส่ง $0-$50 ที่ประมาณไม่ได้คือต้องลุ้นว่าจะต้องเสียภาษีเท่าไหร่ครับ 0-1500บาท

ย้ำอักทีว่าถ้าชอบเสียงไมค์ของ Anthem ผมว่าควรซื้อ Lyric มาลองสักตัวครับ :)

guitarhaha

• member
โทรเช็คราคาที่ตัวแทน ธีระมิวสิคฯ ได้ครับ ของเข้ามาแล้ว

วันละเป๊ก

โทรเช็คราคาที่ตัวแทน ธีระมิวสิคฯ ได้ครับ ของเข้ามาแล้ว

งั้นแนะนำให้ซื้อก้บตัวแทนเลยครับ ไม่ต้องเสี่ยงโดนภาษี.
ราคาไม่น่าต่างกันครับ

gengnid

• member
ขอถามคุณ วันละอึก เอ้ยวันละเป๊กอีกครั้งนะครับ? ;D  3-4...คำถามครับ....
1.ที่คุณบอกว่า LR Baggs Lyric ที่ติดตั้ง "ไม่ชอบตัวที่ติดกับ R Taylor"  :o
มันติดที่ตำแหน่งไหนล่ะครับ คนละตำแหน่ง กับตัวโลวเด้น ของคุณหรือครับ?
2.และ คุณคิดว่าตามที่มีในคลิปยูทูป ตำแหน่งติดตั้งนั้นโอเคไหมครับผม?
เพราะผมมีทรง เดรชน็อตอยู่อีกตัว รอติดตั้งภาคขยายเสียงดีๆอยู่ ผมเชื่อว่าน่าจะโอเคกันกับ ไมค์รุ่นนี้ และก็กับกีต้าทรงนี้
จริงๆยังไม่เคยได้ยินกับหูนะครับ (ถ้าไม่ดีจริงๆก็ถอดได้) เพราะที่ผมติด อันเเท้ม อีกตัวอยู่อยู่ที่กีต้าทรง ทริปเปิ้ลโอ
3. การติดตั้งLR Baggs รุ่น Lyric นี้ ไม่ได้ต้องสูญเสีย หรือกระทบกระเทือนไม้เลยใช่ไหมครับ?
เช่น ขุด เจาะ ผ่า อะไรทำนองนี้? คือหมายถึงถ้าวันนึงจะถอดก็ถอดออกได้ใช่ไหมครับ?
เจ้ารุ่น อันเท้ม มีการฝนใต้ อันเด้อซัดเดิ้ลเล็กน้อย ก็ถือว่าเสียของนิดหน่อยครับ
ขอบพระคุณมากครับผม  ;)

วันละเป๊ก

1. ติดที่เดียวกันเลยครับ ตรง bridge plate นั้นแหละครับ
2. ก็ติดตามคลิปครับ คิดว่าน่าจะเหมาะสมที่สุดแล้ว
3. นอกจากเจาะรูสำหรับ end pin jack แล้ว ไม่ต่องเจาะหรือทำงานไม้อย่างอื่นครับ จะเปลี่ยนออกหรือขยับตำแหน่งทำได้ ไม่กระทบกับกีต้าร์ครับ