Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: (ขายแล้วจ้า ขอบคุณพี่ป้องด้วยครับ)ตัดใจขายราคาสุดท้ายคร้าาาาบ(47,500฿)Martin DC-16RGTE  (อ่าน 21157 ครั้ง)

Mellow Man

• member
น้าๆท่านใดที่พอใจในราคานี้โทรมาเลยครับ สุดท้ายจริงๆ เสียดายนะแต่อยากจะไปต่อ 555

Martin DC-16RGTE

เพื่อนผมเคยซื้อมือสองรุ่นเดียวกันนี้คือ DC-16RGTE แต่ปรีแอมป์เป็น auraที่ราคา 57,500บาท
ผมปล่อยที่ 51,900บาทครับ

Model: DC-16RGTE
Construction: Mortoise/Tenon Neck Joint
Body Size: D-14 Fret CUTAWAY
Top: Solid Sitka Spruce
Rosette: Bold Herringbone
Top Bracing Pattern: D1 Hybrid
Top Braces: 1 Style/Scalloped
Back Material: Solid East Indian Rosewood
Back Purfling: none
Side Material: Solid East Indian Rosewood
Endpiece: White Boltaron®
Endpiece Inlay: Black/White Boltaron®
Binding: White Boltaron®
Top Inlay Style: Multiple Black/White
Side Inlay: none
Back Inlay: none
Neck Material: Solid Spanish Cedar
Neck Shape: Modified Low Oval
Nut Material: White Corian®
Headstock: Solid/6 String No Diamond/Standard Taper
Headplate: Solid East Indian Rosewood/ Raised Gold Foil Logo
Heelcap: Solid East Indian Rosewood
Fingerboard Material: Black Micarta®
Scale Length: 25.4''
Number Of Frets Clear: 14
Number Of Frets Total: 20
Fingerboard Width At Nut: 1 11/16''
Fingerboard Width At 12th Fret: 2 1/8''
Fingerboard Position Inlays: Style 28
Fingerboard Binding: White Boltaron®
Finish Back & Sides: Semi Gloss/ Dark Filler
Finish Top: Polished Gloss
Finish Neck: Semi Gloss/ Dark Mahogany Stain/ Dark Filler
Bridge Material: Black Micarta®
Bridge Style: 1 Style Belly
Bridge String Spacing: 2 1/8''
Saddle: 16'' Radius/Compensated/White Micarta®
Tuning Machines: Chrome w/ Small Knobs
Recommended Strings: Martin SP 4100 Light Phosphor Bronze
Bridge & End Pins: White w/ Black Dots
Pickguard: I-02 Tortoise Color
Case: 345 Hard Shell
Interior Label: Paper Label
Electronics: Fishman® Prefix Stereo Onboard Blender
Other Options: Available left-handed at no additional charge
Other Comments: All prices & specifications are subject to change without notice.

ตัวอย่างเสียงครับ ต่างกันที่ปรีแอมป์ บอดี้เดียวกัน
[youtube]
Martin DC-16RGTE Aura
[youtube]

Mellow Man

• member

Mellow Man

• member

Martin OMJM

• member
                     กีต้าร์สายไนล่อนของTaylor เสียงออกแอมป์ดีเกือบทุกรุ่น  แต่รุ่นที่เป็นAll Solid เสียงเปล่าๆจะอิ่ม  เบสจะลึกกว่า Top Solid แต่ออกแอมป์เสียงดีใช้ได้เลยครับ  เหมาะกับงานเล่นดนตรี แสดงสด  อัดเพลง ทำเพลง  เล่นเพื่อความเพลินเพลิน 
                    บางครั้งผมก็ไม่ค่อยเข้าใจ  กีต้าร์ราคาแพง  กับราคาปานมันแตกต่างกันยังไง   เพราะเราเล่นมากๆ ซื้อมากๆ  ผมไม่เคยที่จะลังเลที่จะซื้อกีต้าร์ตัวแพงเลยดีเดียว  ตอบโจทย์ได้ดี ครบกว่า  และถ้าเป็นราคามือสอง  สถาพดีๆนั้น   ก็ยิ่งทวีความกำไรของคนซื้อได้ดีทีเดียวครับ   
                   ผมใช้814 Ce-N อยู่  ก็เลยเอาข้อมูลจริงจากประสบการณ์การใช้งานจริงๆทุกงันมาแชร์กันครับ

Mellow Man

• member
                     กีต้าร์สายไนล่อนของTaylor เสียงออกแอมป์ดีเกือบทุกรุ่น  แต่รุ่นที่เป็นAll Solid เสียงเปล่าๆจะอิ่ม  เบสจะลึกกว่า Top Solid แต่ออกแอมป์เสียงดีใช้ได้เลยครับ  เหมาะกับงานเล่นดนตรี แสดงสด  อัดเพลง ทำเพลง  เล่นเพื่อความเพลินเพลิน 
                    บางครั้งผมก็ไม่ค่อยเข้าใจ  กีต้าร์ราคาแพง  กับราคาปานมันแตกต่างกันยังไง   เพราะเราเล่นมากๆ ซื้อมากๆ  ผมไม่เคยที่จะลังเลที่จะซื้อกีต้าร์ตัวแพงเลยดีเดียว  ตอบโจทย์ได้ดี ครบกว่า  และถ้าเป็นราคามือสอง  สถาพดีๆนั้น   ก็ยิ่งทวีความกำไรของคนซื้อได้ดีทีเดียวครับ   
                   ผมใช้814 Ce-N อยู่  ก็เลยเอาข้อมูลจริงจากประสบการณ์การใช้งานจริงๆทุกงันมาแชร์กันครับ
ขอบคุณพี่นพด้วยคับที่มาช่วยเชียร์คับ

Martin OMJM

• member
น่าใช้ครับ  รุ่นนี้ 
เพื่อนที่สนใจ ลองไปลองเล่นที่ร้านตัวแทนก่อนก็ได้ครับ

Mellow Man

• member
น่าใช้ครับ  รุ่นนี้ 
เพื่อนที่สนใจ ลองไปลองเล่นที่ร้านตัวแทนก่อนก็ได้ครับ
พี่นพ สบายดีนะคับ ตอนนี้กอดตัวไหนอยู่คับ เล่าสู่กันฟังหน่อยคับ

nhoy

• member
น่าเล่นมากๆ ครับทั้ง ไนล่อนของ Taylor และ DC-28E Aura ของ Martin ครับ

Na_Jorn_Chiangmai

• member
    • แค่มีความสุข...กับสิ่งที่เราเล่น...ก็พอแล้วครับ
matin สวย และ น่าเล่นมากครับ ^__^

Mellow Man

• member

Mellow Man

• member
น่าเล่นมากๆ ครับทั้ง ไนล่อนของ Taylor และ DC-28E Aura ของ Martin ครับ
ขอบคุณพี่หน่อยมากคับ

Mellow Man

• member
matin สวย และ น่าเล่นมากครับ ^__^
ขอบคุณนะคับ

Martin OMJM

• member
สวัสดีครับ น้าคิง
                        ตอนนี้หลักที่ผมใช้ มีอยู่ 2 ตัว  ก็คือ  Taylor 814-ceN สายไนล่อน,กับ Taylor GsCe Fall-2012 สายเหล็ก
ก็มีอยากได้อีกหลายตัว   อย่างเช่น Bourgeois OM DB Signature (Madagascar Rosewood)   แต่ได้ลองจากพี่ที่ซื้อมาลองพบว่าเสียงดีมากๆ  แต่ทัชชิ่งยังสูงไป  ทำให้ผมเล่นแล้วไม่ลื่นไหลเท่าที่ควร  อาจจะเป็นเพราะผมเล่นแนวคลาสสิค  และFingerstyle เป็นหลัก  แต่เสียงโดยรวมแล้วดีมากๆครับ    แต่ผมก็วกกลับมาเล่นTaylor อยู่นะครับ  เพราะว่าทัชชิ่งของยี่ห้อทำมาค่อนค่อนพอดี  ไม่ต้องปรับแต่อะไรมากมาย   เลยไม่ได้มองรุ่นไหนอยู่เลย  ก็หมั่นฝึกซ้อมทบทวนเพลง และไปศึกษาเพิ่มเติมทางด้านกีต้าร์นะครับ
                       กีต้าร์ที่เสียงดียังมีอีกเยอะ   แต่เราจะเล่นออกให้เพราะเหรอไม่เพราะก็อยู่ที่ตัวเรา 

Mellow Man

• member
สวัสดีครับ น้าคิง
                        ตอนนี้หลักที่ผมใช้ มีอยู่ 2 ตัว  ก็คือ  Taylor 814-ceN สายไนล่อน,กับ Taylor GsCe Fall-2012 สายเหล็ก
ก็มีอยากได้อีกหลายตัว   อย่างเช่น Bourgeois OM DB Signature (Madagascar Rosewood)   แต่ได้ลองจากพี่ที่ซื้อมาลองพบว่าเสียงดีมากๆ  แต่ทัชชิ่งยังสูงไป  ทำให้ผมเล่นแล้วไม่ลื่นไหลเท่าที่ควร  อาจจะเป็นเพราะผมเล่นแนวคลาสสิค  และFingerstyle เป็นหลัก  แต่เสียงโดยรวมแล้วดีมากๆครับ    แต่ผมก็วกกลับมาเล่นTaylor อยู่นะครับ  เพราะว่าทัชชิ่งของยี่ห้อทำมาค่อนค่อนพอดี  ไม่ต้องปรับแต่อะไรมากมาย   เลยไม่ได้มองรุ่นไหนอยู่เลย  ก็หมั่นฝึกซ้อมทบทวนเพลง และไปศึกษาเพิ่มเติมทางด้านกีต้าร์นะครับ
                       กีต้าร์ที่เสียงดียังมีอีกเยอะ   แต่เราจะเล่นออกให้เพราะเหรอไม่เพราะก็อยู่ที่ตัวเรา 

ออ คับ  ผมเองก็ยังไม่เคยลอง กีต้าร์บูติคอื่นๆเลยคับ เพราะส่วนใหญใช้ on stage จึงเน้นหาเป็นตัวที่ติดต้ังจากโรงงานเลยน่ะคับ
แต่ก็อยากลองอยู่เหมือนกัน หากจังหวะดี มีคนปล่อยและสตางค์ถึงพร้อมก็จะลองดูเหมือนกันคับ

Mellow Man

• member
สวัสดีวันศุกร์

kim_folk

• member
Martin น่าโดนมากครับ

Mellow Man

• member
Martin น่าโดนมากครับ

ขอบคุณคับ ถ้าชอบซาวด์นุ่มๆเหมือนมีไมค์คอนเดนเซอร์มาผสมตามที่ต้องการ และไม่ซีเรียสว่าจะเคาะ ตบ ไม่ดัง pick upตัวนี้ สำหรับผมตอบโจทย์ ความต้องการได้ดีมากคับ

parker1713

• member
Martinรุ่นยอดนิยม พร้อมภาคไฟฟ้า เล่นเปล่าหรือต่อแอมป์ ไม่ผิดหวังแน่ๆเลยครับตัวนี้ ;)

Mellow Man

• member
Martinรุ่นยอดนิยม พร้อมภาคไฟฟ้า เล่นเปล่าหรือต่อแอมป์ ไม่ผิดหวังแน่ๆเลยครับตัวนี้ ;)
ขอบคุณที่มาเยี่ยมเยียนคับพี่ :)

Mellow Man

• member