Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทิศทางของ ukulele ไทยเราจะเป็นอย่างไรต่อไป?  (อ่าน 13018 ครั้ง)

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
Re: ทิศทางของ ukulele ไทยเราจะเป็นอย่างไรต่อไป?
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 19:17:38 »
ราคาบางตัวนี่แพงมาก แพงอะไรกันหนักกันหนา แพงกว่ากีต้าร์วินเทจ ญี่ปุ่นอีก
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: ทิศทางของ ukulele ไทยเราจะเป็นอย่างไรต่อไป?
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 19:19:39 »
[
ผมก็รอของดีราคาถูกอยู่นี่แหละครับ  อิอิอิ
ตอนนี้ห่างบ้านอู๊คมาพักใหญ่....  ไม่ใช่อะไร  คนเยอะเหลือเกิน
ไว้เขาหายเห่อกันแล้ว  เหลือแต่คนรักจริงหวังแต่งค่อยเข้าไปเยี่ยมอีกที...อิอิอิ

เหมือนกันเลยพี่จ่า......อิอิ

kiddada

• member
  • aloha my name is new :)
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 20:14:07 »
น้าเบียร์ครับ แฟนผมเค้าอยากได้มาก ด้วยความอยากได้ผมจึงพาไปซื้อยี้หอ ribbee  ผมถึงไม่กลับไม่เชื่อสายตาตัวเองว่า ต้องไปต่อแถวซื้อ uke กัน ตั้งแต่ ตี ห้า ผมไปตอน 9 โมง ปรากฎว่า แห้วครับ พี่คนที่รับไปตอนเก้าโมงแบบว่า มาแต่ตีห้า และของหมด สองร้อยตัวภายใน 1 ชั่วโมง
ขอโทษน่ะครับ ผมไม่อยากจะนึกว่า ม้นจะบ้าาาาาาได้ขนาดนี้  

และอีกอย่างนึงส่วนตัวผมราคา มันแพงไปเปล่า all solid mahog นี่เล่นกันเป็นหมื่น สองหมื่นกันเลยทีเดียว นี่ยังไม่koa ไม้ tradition อีกน่ะ เห็นราคาแล้วโอ้วววว ซื้อกีตาร์ยังจะดีกว่า
:)จุดพอใจอยู่ที่ไหน เราเท่านั้นที่รู้:)

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 20:16:44 »
น้าเบียร์ครับ แฟนผมเค้าอยากได้มาก ด้วยความอยากได้ผมจึงพาไปซื้อยี้หอ ribbee  ผมถึงไม่กลับไม่เชื่อสายตาตัวเองว่า ต้องไปต่อแถวซื้อ uke กัน ตั้งแต่ ตี ห้า ผมไปตอน 9 โมง ปรากฎว่า แห้วครับ พี่คนที่รับไปตอนเก้าโมงแบบว่า มาแต่ตีห้า
ขอโทษน่ะครับ ผมไม่อยากจะนึกว่า ม้นจะบ้าาาาาาได้ขนาดนี้ 

เหมือนตอนผมเห็นเขาต่อแถวซื้อขนมมิสเตอ์บ....อะไรนั่นเลย  แล้วยังมีคริ......ครีม อะไรนั่นอีก!!!
มันจะอะไรขนาดน๊านนนนนนนนนนนนนน.........

[SK]Choke

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 20:17:47 »
กำลังรอสอยของดีราคาถูกเลยครับ จะเอามาพกพา ฮี่ๆๆๆ ;D ;D
ซื้ออุ๊คราคาเว่อๆตอนนี้ เอาตังไปซื้อวีระยังดีกว่า

kiddada

• member
  • aloha my name is new :)
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 20:19:29 »
น้าเบียร์ครับ แฟนผมเค้าอยากได้มาก ด้วยความอยากได้ผมจึงพาไปซื้อยี้หอ ribbee  ผมถึงไม่กลับไม่เชื่อสายตาตัวเองว่า ต้องไปต่อแถวซื้อ uke กัน ตั้งแต่ ตี ห้า ผมไปตอน 9 โมง ปรากฎว่า แห้วครับ พี่คนที่รับไปตอนเก้าโมงแบบว่า มาแต่ตีห้า

เหมือนตอนผมเห็นเขาต่อแถวซื้อขนมมิสเตอ์บ....อะไรนั่นเลย  แล้วยังมีคริ......ครีม อะไรนั่นอีก!!!
มันจะอะไรขนาดน๊านนนนนนนนนนนนนน.........

ส่วนตัวผมว่าคนไทยนิสัยไม่ดี อย่างหนึ่งคือเป็นคนบ้าเห่อมากกกกกกกกกกกกกกกกกกก ถึงมากที่สุดอะไรเค้าทำ เค้ากิน เค้ามีกัน จะต้องมีก่ะเขาให้ได้
ผมเห็นเพื่อนผมตอนนั้นไปต่อแถว ซื้อ donut อะไรนั้นอ่ะ โอ่ว จะบ้าตายยยยยยยย
:)จุดพอใจอยู่ที่ไหน เราเท่านั้นที่รู้:)

KY2

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 20:29:50 »
ผมคิดว่า มันจะเหมือน จตุคราม  หรือ เปล่า โครมเดียว หาย

+100 ครับ

+1 คิดเหมือนกันเลยครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 20:47:07 »
คิดว่าคนเล่นอุ๊คตัวจริงจะยังมีอยู่ต่อไป คนที่ไม่ได้ชอบจริงจังก็จะเลิกไปในไม่นานครับ
ตามความเห็นผม ผมว่าอุ๊คเล่นขำๆพอได้ ถ้าจะเอาจริง เสียงมันยังบาลานซ์ไม่ดี ไม่มีเสียงเบส ต้องเล่นกับวง หรือเครื่องอื่นๆจึงจะเพราะครับ

ส่วนเรื่องบ้าเห่อนั้น ตามน้าๆข้างบนเลยครับ คนไทย ที่หนึ่งในโลกเลย  ;D
:)

Nu'Acoustic

• member
  • [^_^"]
    • www.acousticthai.net
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 21:07:20 »
อีกหน่อยคงจะมีคนหัวใส รับจากต่อแถวซื้อ Ukulele ละมั้งครับเนี่ย 555+
*~ หลงรัก Acoustic Guitar ~*

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 21:29:06 »
ผมสั่งซื้อมาจากต่างประเทศซัก 2 ปีร่วม 3 ปีแล้ว ตอนั้น ไม่มีใครรู้จักเลยครับ ผมก็ไม่รู้จัก แค่เคยเห็นในคอนเสิร์ทของ ฮัคกี้ ไอเคิลมานน์ มาเล่นที่หอประชุมจุฬา กับอีกคนผมจำชื่อไม่ได้แล้ว เค้าเจ้าอะไรซักอย่างตัวเล็ก ๆ คล้ายกีตาร์มาเล่น ผมถึงรู้จัก แล้วลองหาข้อมูลจนสั่งซื้อมาลองเล่น ไม่นึกว่าแป๊บเดียวกระแสมาแรงมากตอนนี้ มีแต่คนถามเรื่องอูกูเลเล๊กับผมเต็มไปหมด น้อง ๆ บางคนถึงขั้นไปเสาะหามาเป็นเจ้าของ

ผมเองก็มองคล้ายหลาย ๆ ท่านนะครับ ว่ามันเป็นกระแสคล้ายแฟชั่นอะไรประมาณนี้ครับ ตราบใดที่ไม่มีศิลปินดัง ๆ เอามาใช้เป็นเครื่องดนตรีประจำกาย เดี๋ยวก็จางหายไปเองครับ

ASDFasdfASDF

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 23:05:47 »
ขอบคุณน้าทุกท่านครับ

หมอก

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 23:38:38 »
เคยซื้อตอนต้นๆ ตัว Aria all solid ตัวละ 2400 มั้งถ้าจำไม่ผิด จำได้ว่า ถ้าเล่นแล้วสายขาดถือว่าเป็นกำ เพราะไม่รู้จะหาซื้อสายยังไง ... เล่นสักพัก เกลียวหวานบ่อย เลยขี้เกียจ พอนึกๆดู ก็ชอบน่ะ แต่กีต้าร์ชอบมันมากก่า เลยไม่ค่อยได้เล่น... แต่ตอนนี้ น้องๆเพื่อนๆ ถามกันใหญ่ว่าเล่นไง ...พอพากันไปดู ...จ๊ากกกกก ราคาไรฟร่ะ... มันแพงขนาดนี้เลยเหรอ .. แค่ท๊อป Solid ยังแพงกว่า All solid เราตั้งสองเท่า ... เป็นงั้นไป ตัวไหน all ก็แพงโพดๆเลยคับ หุหุ...ซะงั้นไป

pach

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 23:51:58 »
จะเหมือนจักรยานฟิกซ์เกียร์ ที่คนเล่นเยอะมากในช่วงแรก และก็ขายทิ้งเยอะมาก แต่หลังจากนั้นก็จะเหลือแต่คนที่ชอบจริงๆและเล่นจริงจัง

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 23:54:04 »
น้าเบียร์ครับ แฟนผมเค้าอยากได้มาก ด้วยความอยากได้ผมจึงพาไปซื้อยี้หอ ribbee  ผมถึงไม่กลับไม่เชื่อสายตาตัวเองว่า ต้องไปต่อแถวซื้อ uke กัน ตั้งแต่ ตี ห้า ผมไปตอน 9 โมง ปรากฎว่า แห้วครับ พี่คนที่รับไปตอนเก้าโมงแบบว่า มาแต่ตีห้า และของหมด สองร้อยตัวภายใน 1 ชั่วโมง

และอีกอย่างนึงส่วนตัวผมราคา มันแพงไปเปล่า all solid mahog นี่เล่นกันเป็นหมื่น สองหมื่นกันเลยทีเดียว นี่ยังไม่koa ไม้ tradition อีกน่ะ เห็นราคาแล้วโอ้วววว ซื้อกีตาร์ยังจะดีกว่า

อุ๊ค ตัว ละ 2-3 หมื่น ถ้าคนไม่รักจริงๆ ซื้อไม่ลงหล่อกครับ น้านิว ซื้อกีตาร์ดีกว่า กีตาร์ตัวเดียว ทำอุ๊ค ได้ 3-4 ตัว ไม่รู้ มันจะแพงไปไหนเน๊อะ

TuiHY

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 00:26:02 »
เคยอยากได้ ตอนนั้นไม่ซื้อ ตอนนี้เห็นราคาก็ไม่ซื้อเหมือนกัน รู้งี้ซื้อซะตั้งแต่ตอนนั้นก็ดี 555+

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 00:38:25 »
ผมว่าคงไปเรื่อยๆ นะkrab ตามความชอบของคนที่เล่น แต่ผมก็ไม่เคยคิดจะเล่นเลย ยิ่งมาเห็นราคาบางตัวก็ใจหายใช้ไม้ทำน้อยกว่ากีต้าร์อีก แต่ดันแพงชมัด ไร้สารที่สุด  ไม่โกรธนะผมเคยเล่นกีต้าร์พลาสติกตอนเด็กๆ พอมาฟังเสียง uku ผมว่าก็คล้ายกัน ได้บรรยากาศวัยเยาว์ดี แต่ผมจับคอร์ด uku ไม่เก่งด้วย ก็เลยไม่คิดจะเล่นเลย

nontaburi

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 09:54:25 »
ผมว่าสะดวกขึ้นดอยอย่างเดียว มีติดบ้านไว้ไม่เสียหาย และ ทำให้เพิ่มประชากรผู้เล่นดนตรี ผมว่านี่เรื่องดี

แต่งานนี้ผมว่านี่แค่คนที่เก่งทำธุรกิจจุดกระแสหลอกเงินเด็กๆ หากินกับวัยรุ่นได้เงินง่ายเเละเร็วดีทุกยุคทุกสมัย ในระยะสั้นหยุดหว่านเงินอัดอีเวนท์เมื่อไหร่ก็จบ ระยะยาวผมว่าค่อยๆสลายไปเองเพราะต้องใช้องค์ประกอบหลักหลายๆอย่าง แต่นิสัยเด็กไทยหลายส่วนยังไม่ใช่
ผมเตรียมรอสอยมือสองอยู่อีกตัว

อยากแพงเว่อร์ดีนัก คงอีกไม่นาน

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 17:03:18 »
เราก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามันเป็นกระแสในกรุงเทพ
ไม่ได้ตามข่าว  แต่นึกอยู่เหมือนกันว่า ทำไมช่วงนี้มีคนมันเล่นอูกูเยอะเหมือนกัน

เราซื้ออูกูตอนที่ไปเรียนต่อถาปัดที่ฮาวาย  ปี 1995  โน่นแน่ะ
ที่นั่นไม่ใช่กระแสแน่ๆ   อูกูเป็นวิถีชีวิต  เป็นจิตวิญญาณของชาวฮาวายเลยเชียวแหละ
เค้ามีวิชาเรียนอูกูในโรงเรียน   เด็กๆที่นั่นเล่นกันได้ทุกคน
บางโรงเรียนที่ฮาวาย   นักเรียนจะได้ทำอูกูด้วยตัวเอง 1 ตัว ในชีวิต  มีกูรูมาสอนให้ทำ  ว้สดุโรงเรียนจัดให้  อิจฉาจัง

จำได้ว่าเราโพสเรื่องอูกูในเวปนี้แหละ  ตั้งแต่ยังไม่ได้แบ่งเป็นห้องอูกูเลย   ตอนหลังน้าจิมแกเห็นว่าคนสนใจเยอะ เลยแยกออกมาเป็นอีกห้องนึง
พอเวปล่ม  ข้อมูลดีๆหายโหมะเลย...หงิง..หงิง..

Flying Dutchman

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 17:26:55 »
อ้างถึง
แหม น้าแป๊บซี่ ขาย BMW ได้ แต่ไม่ยอมทุ่ม Takamine ของน้าตั้ม ขี้เหนียวนะเนี่ย.......(แซวเล่น ขำ ขำ นะ)

น้าเล็กฮะ เมียผมบ่นจนหูผมชาละครับ บ่นทุกวัน ๆ ๆ อีกอย่างลูกผมยังเล็กด้วยครับ จะซื้ออะไรสักชิ้นนึงผมต้องเผื่อชีวิตเจ้าตัวเล็กไว้ด้วยน่ะครับ

Protong

• member
  • สุขก็เล่นกีตาร์ ทุกข์ก็เล่นกีตาร์
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 17:34:56 »
ตามน้าเบียร์ ว่างั้นแหละครับ
ผมคิดว่า มันจะเหมือน จตุคราม  หรือ เปล่า โครมเดียว หาย