Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทิศทางของ ukulele ไทยเราจะเป็นอย่างไรต่อไป?  (อ่าน 13019 ครั้ง)

ASDFasdfASDF

• member
ขออนุญาต มาพูดคุยห้องนี้นะครับ เพราะน้าหลายคนคร่ำหวอดอยู่วงการดนตรีมานาน อยากแชร์มุมมองหน่อยครับ

NevaeH...^^

• member
Re: ทิศทางของ ukulele ไทยเราจะเป็นอย่างไรต่อไป?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 14:00:05 »
อะไรขึ้นเร็วมันก็น่ากลัวนะครับ แต่มันก็ไม่แน่เสมอไปหรอก ตามความคิดผมนะ
><"

ASDFasdfASDF

• member
Re: ทิศทางของ ukulele ไทยเราจะเป็นอย่างไรต่อไป?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 14:09:30 »
มันดีนะที่หลายคนหันมาเล่นดนตรี อดดีใจไม่ได้....

แต่ทำไมราคาถึงถีบตัวสูงมาก ผมว่ามันจะตายเพราะราคาที่สูงเนี่ยแหละครับ  สำหรับคนงบน้อยก็ได้คุณภาพที่แย่ไป พอคุณภาพแย่ มันอาจจะทำให้รู้สึกไม่อยากที่จะเล่น (เอาความรู้สึกที่เล่นกีต้าร์นะ อิอิ ^^)

Biaj_man

• member
  • ไม่ได้โดนเลือกให้เล่น ..แต่เลือกที่จะเล่น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 14:23:50 »
เป็นไปได้ที่เรียกว่า ไฟไหม้ฟางครับ เพราะวัยรุ่นเบื่อง่ายครับ

Flying Dutchman

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 14:26:37 »
เป็นแค่กระแสเพราะคิดว่า กีตาร์ตัวเล็ก เล่นง่าย สุดท้ายก็เอามาเทขายกันในตลาดมือสอง

PASTRY

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 14:30:46 »
เป็นไปได้ที่เรียกว่า ไฟไหม้ฟางครับ เพราะวัยรุ่นเบื่อง่ายครับ

เป็นแค่กระแสเพราะคิดว่า กีตาร์ตัวเล็ก เล่นง่าย สุดท้ายก็เอามาเทขายกันในตลาดมือสอง

แพนว่าเป็นเหมือนกระแสฮิตยอดนิยมในวัยรุ่นมากกว่าใครไม่มีก็เชยนานเข้าก็เบื่อเหมือนที่น้าBiaj_manว่า  แต่สำหรับบางคนที่จริงจังก็มี  
ถ้านึกถึงตอนที่เบื่อๆแล้วสุดท้ายก็เอามาเทขายกันในตลาดมือสองอย่างที่น้าFlying Dutchman สงสารจิตใจของukuleleน่าดู
แบ่งเวลาให้ได้ บังคับตัวเองให้ได้ แล้วจะสำเร็จ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 14:54:28 »
พ่อค้ารวยเอ้ารวยเอา เพราะ กระแส 
ผมว่าน๊ะ ถ้า อยากอยู่ให้ยาว ก็  ต้องสร้างกระแส และต้องแบบต่อเนื่อง
เช่น มีโรงเรียนเปิด สอน ครบวงจรไปเลย หรือ ไม่ก็  ลงวิดิโฮในยูทูปเพลงไทยเพลงเกาเหลาเกาหลี มากๆ  ที่ใช้ เครื่องดนตรีชนิดนี้เล่น
ผมเห็น ถึง ขนาด ของหมดเลยทีเดียว ในหลายๆร้าน
ตอนนี้ ก็  สารพัด ยี่ห้อ แล้ว ที่เอาเข้ามาขายกัน 
ใครทำ ซีดี สอนวิธีเล่นล๊ะก้อ น่าจะมีเงินเก็บได้ซักก้อน
ถ้าผมเป็น ร้านที่นำเข้าใหญ่ที่สุด ผม จะหา คนเล่น มาอัดวิดิโฮ ลงในยูทูป เรียบเรียงเพลงไทย เกาหลี  และ รับสอนด้วย
ขายหนังสือ ขาย ซีดี  วิธี ฝึกหัดเล้น  ทีนี้ก็จะติดลมบน อยู่ได้ ยาวๆ
ผมว่ากระแส อยู่ไม่ได้ยาวแน่ๆ
ถ้าจะให้อยู่ได้ ยาวๆ ต้องมีเพลงไทย สมัยใหม่ที่ต้องใส่เครื่องดนตรีชนิดนี้เข้าไปในอัลบั๊มด้วย
แบบนี้ ล๊ะ  ยิ่ง กว่า ติดลมบนอีก 
ถ้าไม่ติดลมบนก็อาจเนื่องมาจาก  ถ้า เป็น เด็กผู้หญิงซื้อ ก็ ไม่รู้จะไปปรึกษาใคร ก็  มั่วๆเล่นไป สุดท้ายก็เบื่อไปเอง 

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 15:00:45 »

ขอนอกเรื่องหน่อยครับ
น้า Flying Dutchman  นี่เคย อยู่ ในเว็บ bmw socity  หรือ เปล้า ครับ
ถ้าเป็น คนๆเดียวกัน 
ผม ที่ เคย กระทู้ หัวข้อ นอนหลับฝันดี  บ่อยๆ ประจำ  จะจำได้มั้ยครับ เขาพูดกันแต่เรื่องรถ แต่ ผมพูดแต่เรื่องเพลง
ไม่รู้พรมลิขิตให้ได้มาเจอกัน ในเว็บ นี้อีก 
ถ้าใช่ จำกันได้มั้ยครับ 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

Flying Dutchman

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 15:08:04 »

น้า Flying Dutchman  นี่เคย อยู่ ในเว็บ bmw socity  หรือ เปล้า ครับ
ผม ที่ เคย กระทู้ หัวข้อ นอนหลับฝันดี  บ่อยๆ ประจำ  จะจำได้มั้ยครับ เขาพูดกันแต่เรื่องรถ แต่ ผมพูดแต่เรื่องเพลง
ไม่รู้พรมลิขิตให้ได้มาเจอกัน ในเว็บ นี้อีก 

ยังไปเตะฟุตบอลกับคนในคลับกันอยู่บ้างไหมครับ
เดี๋ยวนี้ไม่ได้เล่น Board นานแล้ว ครับ ขาย BMW ไป 3 ปีได้แล้ว
พวกรุ่นเก่า ๆ ส่วนใหญ่ก็รู้จักกันจนสนิทกันเป็นเพื่อนเกือบหมด ทุกคนโตขึ้น ภาระหน้าที่ต่าง ๆ เพิ่มขึ้น ผู้คนเริ่มสูญหายตามกาลเวลา
ได้มาเจอกันที่นี่ ถือเป็นพรหมลิขิตจริง ๆ ครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 16:44:10 »
ขออณุญาติ ท่านอื่นๆก่อน ครับ เพราะ  คัยกันนอกเรื่อง กีต้าร์ เป็นการคุยกันส่วนตัว

ผมไม่ได้ไปสุงสิง กับ ใครเลยครับ  เคยไป มิตติ้งที่ แฟชั่นไอร์แลนด์ แค่ครั้งเดียวเอง
เพราะ ตอนนั้น เพิ่งได้ รถที่ผมชอบมาก็เลยบ้าๆไป พักนึง
ผมไม่รู้จักใครเลย รู้ จักกัน แค่ แต่อยู่ในเว็บ
เคยกระทู้เรื่อง บู๊ช ยูริเทรนไป จนผม จะออกจากการเป็นสมาชิกโน่นเลย
มีสมาชิกหลายๆท่านให้กำลังใจก็เลย อยู่ต่อไป แต่ตอนนี้ผมก็ไม่ได้เข้าไปกระทู้เท่าไหร่แล้ว
เพราะ ส่วนตัวผมเองนั้นรักกีต้าร์มากกว่า และรัก ฟังเพลงมากกว่า
ไม่รู้จักใครก็ไม่ได้ไปเล่นฟุตบอลเลยครับ
ไม่ยักรู้ว่าน้า ชอบเล่นกีต้าร์เหมือนกัน นึกว่า เป็น แต่ หมอรถ 
น้าชอบอะไรที่เหมือนผมเลย หรือ ผมก็ชอบอะไรที่เหมือนน้า มากๆ
พรมลิขิตจริงๆครับที่ได้มาเจอ กัน ในเว็บ นี้  ทีแรกผมนึกว่าน้า อายุ 60 กว่าโน่นแล้ว ที่ไหนได้ อายุ พอๆกับผม

ก็ได้พบ น้า ดี ใจมากครับที่ได้เจอ
ยังไง ก็ ขอรบกวนพื้นที่ คุยกัน นิสนึงน๊ะครับ  น้าๆ อย่าโกรธกันน๊ะครับ
โลกมันกลมจริงๆ

Songphol

• member
  • I love Japan Vintage
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 16:58:33 »

ยังไปเตะฟุตบอลกับคนในคลับกันอยู่บ้างไหมครับ
เดี๋ยวนี้ไม่ได้เล่น Board นานแล้ว ครับ ขาย BMW ไป 3 ปีได้แล้ว
พวกรุ่นเก่า ๆ ส่วนใหญ่ก็รู้จักกันจนสนิทกันเป็นเพื่อนเกือบหมด ทุกคนโตขึ้น ภาระหน้าที่ต่าง ๆ เพิ่มขึ้น ผู้คนเริ่มสูญหายตามกาลเวลา
ได้มาเจอกันที่นี่ ถือเป็นพรหมลิขิตจริง ๆ ครับ

แหม น้าแป๊บซี่ ขาย BMW ได้ แต่ไม่ยอมทุ่ม Takamine ของน้าตั้ม ขี้เหนียวนะเนี่ย.......(แซวเล่น ขำ ขำ นะ)

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 17:21:27 »
ผมคิดว่า มันจะเหมือน จตุคราม  หรือ เปล่า โครมเดียว หาย

monitorlizard

• member
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=1315557281
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 17:37:29 »
ผมก็ว่าอย่างน้าเบียร์นะครับ.....มาไวไปไว

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 17:43:35 »
ส่วนตัวคิดว่า เดี๋ยวคงจางลง
เพราะกีตาร์เล่นได้เพราะกว่า เหมาะมือกว่า รายละเอียดโน๊ตดีกว่า
แต่ อูคีเลเล่เน้นเอาจังหวะซะมากว่า เอามันซะส่วนใหญ่
แต่พกพาสะดวก มอไซค์ยังสะดวก ให้เมียถือ เมียไม่บ่นว่าหนัก

ก็แค่ความเห็นส่วนตัว ยังไม่คิดจะซื้อเพราะยังไม่มีตังค์
ถ้าใครมีขายไม่แพง กระซิบบอกหน่อย
ACOUSTIC GUITAR ONLY

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 17:50:11 »
ตอนนี้ยักษ์ใหญ่แห่งวงการอุ๊ค ก็คือ ริบบี นั่นเอง  ทุกวันนี้ ริบบีจะจัด กิจกรรมมากมาย เพื่อไม่ให้กระแสอุ๊คหายไป ผมขอเดาไว้เลยว่า ถ้าวันไหน ริบบี เลิก อัดกิจกรรมต่างๆ หรือ โฆษณาต่างๆ  หลังจากนั้น ไม่เกิน 1 ปี ผมว่าเงียบเป็นเป่าสาก  

ทุกวันนี้ผมว่าคนที่เล่นอุ๊ค   % ของคนที่เล่นเพราะชอบจริงๆ จะน้อยกว่าคนที่เล่นเพราะตามกระแส  อะไรดัง กระแสมา ก็บ้ากันไปตามภาษา เห็นร้านขายขนมปังที่สยามมั๊ย ตอนแรก ต่อแถวกันยาว ใครไม่กิน เชย   ....... ไปนอกเรื่องอีกแล้วผม

ผมบอกตรงๆว่าผมเล่นอุ๊คเป็น รู้จักอุ๊ค ก็เพราะบ้านไม้ ตอนนั้นกระแสยังไม่มา และเชื่อว่า บ้านไม้ เป็น เวป ที่รวมตัวของชาวอุ๊ค มาก่อน ก่อนที่จะมีพ่อค้า มาเปิดเวป และโปรโมทกันอย่างแพร่หลายเหมือนทุกวันนี้

ต่อไปพอกระแสหมด  ก็เตรียมตัว ซื้อ อุ๊ค มือ 2 ในราคาแสนถูก ได้อย่างแน่นอน  และตอนนั้นก็จะเหลือแต่คนที่รัก ในการเล่นอุ๊คจริงๆ ครับ

aneng

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 18:03:58 »
ผมซื้อไว้ตัวราคา1900เมื่อเดือนก่อนตอนนี้มีคนมาลงขายในเว็ป3000รุ่นเดียวกัน...ภูมิใจจัง..เป็นการประสบความสำเร็จในชีวิตครั้งยิ่งใหญ่..เข้าไปร้านที่ซื้อ..ของหมด..มีแต่เด็กมาถามหาซื้อทั้งวันเลย..แหม.. ;D

Songphol

• member
  • I love Japan Vintage
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 18:06:39 »
ผมคิดว่า มันจะเหมือน จตุคราม  หรือ เปล่า โครมเดียว หาย

+100 ครับ

mermirud

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 18:08:48 »
รอสอยมาเล่น ในราคาแสนถูก

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 18:16:23 »
ตอนนี้ยักษ์ใหญ่แห่งวงการอุ๊ค ก็คือ ริบบี นั่นเอง  ทุกวันนี้ ริบบีจะจัด กิจกรรมมากมาย เพื่อไม่ให้กระแสอุ๊คหายไป ผมขอเดาไว้เลยว่า ถ้าวันไหน ริบบี เลิก อัดกิจกรรมต่างๆ หรือ โฆษณาต่างๆ  หลังจากนั้น ไม่เกิน 1 ปี ผมว่าเงียบเป็นเป่าสาก 

ทุกวันนี้ผมว่าคนที่เล่นอุ๊ค   % ของคนที่เล่นเพราะชอบจริงๆ จะน้อยกว่าคนที่เล่นเพราะตามกระแส  อะไรดัง กระแสมา ก็บ้ากันไปตามภาษา เห็นร้านขายขนมปังที่สยามมั๊ย ตอนแรก ต่อแถวกันยาว ใครไม่กิน เชย   ....... ไปนอกเรื่องอีกแล้วผม

ผมบอกตรงๆว่าผมเล่นอุ๊คเป็น รู้จักอุ๊ค ก็เพราะบ้านไม้ ตอนนั้นกระแสยังไม่มา และเชื่อว่า บ้านไม้ เป็น เวป ที่รวมตัวของชาวอุ๊ค มาก่อน ก่อนที่จะมีพ่อค้า มาเปิดเวป และโปรโมทกันอย่างแพร่หลายเหมือนทุกวันนี้

ต่อไปพอกระแสหมด  ก็เตรียมตัว ซื้อ อุ๊ค มือ 2 ในราคาแสนถูก ได้อย่างแน่นอน  และตอนนั้นก็จะเหลือแต่คนที่รัก ในการเล่นอุ๊คจริงๆ ครับ

ผมก็รอของดีราคาถูกอยู่นี่แหละครับ  อิอิอิ
ตอนนี้ห่างบ้านอู๊คมาพักใหญ่....  ไม่ใช่อะไร  คนเยอะเหลือเกิน
ไว้เขาหายเห่อกันแล้ว  เหลือแต่คนรักจริงหวังแต่งค่อยเข้าไปเยี่ยมอีกที...อิอิอิ

PASTRY

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 18:17:05 »
รอสอยมาเล่น ในราคาแสนถูก

แบ่งเวลาให้ได้ บังคับตัวเองให้ได้ แล้วจะสำเร็จ