Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำกีตาร์คลาสสิคหน่อยครับ  (อ่าน 1902 ครั้ง)

alones

• member
ขอคำแนะนำกีตาร์คลาสสิคหน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 15:32:03 »
คือผมจะซื้อกีตาร์คลาสสิคแล้วอยากรู้ว่าถ้าผมจะเล่นแบบสบายๆ finger style นี่ใช้ไม้ cedar หรือ spruce ดีครับ

alones

• member
Re: ขอคำแนะนำกีตาร์คลาสสิคหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 20:19:31 »
น้าๆครับผมขอถามอีกนิดนะครับว่า CORT CEC-5 กับ YAMAHA CG111S นี่ตัวไหนเสียงดีกว่าครับ

redtopup

• member
Re: ขอคำแนะนำกีตาร์คลาสสิคหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 11:25:38 »
ไม้ สปูร๊ท  มีความชื้น มากกว่า ซีด้าและความหนาแน่นของเนื้อไม้ต่างกัน   ดังนั้น เสียงของสปูร๊ทจะออกแนวนุ่มกว่า ถ้าในกีต้าร์ที่ราคาใก้ลเคียงกัน  เสียงจะออกอ้วนกว่าซีด้า
โดยเฉพาะเสียงเบส จะฟังแตกต่างอย่างชัดเจน  เสียง ทริปเปิ้ล เสียงแหลมนั้น สปูร๊ท ถ้าเป็นเพลงช้าจะมีความน่าฟังกว่าซีด้า
ซีด้า เหมาะกับ คนที่ชอบ ดีดแรงๆ  เสียงมันจะพุ่งกว่า
ผมว่า ไม่ว่าไม้ไหนก็เหมาะทั้งนั้นครับ 
ในเพลง ทุกเพลงก็มีทั้งเพลงช้าและเพลงเร็ว  เพลงช้า ซีด้า ก็อาจสู้สปูร๊ทไม่ได้ ในด้านความน่าฟัง เพลงเร็ว ซีด้าให้เสียงที่ดีกว่า แต่เพลงเร็วก็ต้องมีช่วงที่ช้าปนอยู่ด้วย
กีต้าร์คลาสสิคนั้น  ถ้าถามความเห็นส่วนตัวผมชอบสปูร๊ทมากกว่า เพราะ เสียงมันนุ่มกว่า  เวลาเราเล่นนานๆ มันเบื่อได้ช้ากว่าซีด้า
ไม่ซีด้า  เล่นนานๆ  ผมรู้สึกว่าเสียงมันแข็งไป 
แต่ทั้งนั้นและทั้งนี้ อยู่ที่คนชอบ  มากกว่า 
จะว่าไปแล้วเหมือนแอมป์หลอดกับแอมป์ทรานซิสเตอร์เลยทีเดียว

แอมป์หลอด ไม่มีทางเสียงดีกว่าทรานซิสเตอร์   
แอมป์ทรานซิสเตอร์ก็ไม่มีทางเสียงดีกว่าแอมป์หลอด
อยู่ที่การสร้างมากกว่า  ที่ยังคงบุคลิคเดิมเอาไว้  ที่ไม่สามารถเปลี่ยนแปลง บุคลิคของเสียงได้  แต่สามารถแต่งเติมได้ สำหรับผู้สร้าง
มันไม่ต่างจากซีด้ากับสปูร๊ทเลยครับ  ที่ยังไงก็ต้องมีบุคลิค ของไม้ ทีนี้อยู่ที่คนทำแล้วว่า จะออกแบบโครงสร้างยังไงให้  ดึงความสมดุลย์ต่างๆมาไว้ในกีต้าร์ของเขาผู้สร้าง

บางครั้ง คนทำก็เล่นกีต้าร์ไม่เป็น ก็เอากีต้าร์ให้ คนเล่น ลองเล่น แล้ว วิจารย์คนเล่น ก็วิจารย์ไปตาม ส่วนตัว ของเค้า
คนทำบางคนก็เชื่อ แต่ส่วนมากไม่เชื่อ เพราะกีต้าร์เขาคือบุคลิคของเขา 
ดังนั้นเราคนซื้อ ลองมันหลายๆยี่ห้อเลยครับ
กีต้าร์ที่ดี คือ ราคาสมเหตุผล  ไม่ใช่แต่ก่อน ขายไม่กี่แสน พอเอาให้ ศินปินใหญ่เล่น ราคาพุ่งเป็นล้าน แบบนี้การค้าชัดๆ
กีค้าร์ที่ดีคือกีต้าร์ที่เราชอบเสียงเขาครับ 
อันนี้ก็ต้องขึ้นอยู่กับความชอบส่วนตัว  ซึ่งผสบการณ์ในแต่ล๊ะคนไม่เท่ากัน
ดังนั้น ครั้งแรกในชวิต สำหรับกีต้าร์นั้น จะไม่จบ  จะต้องตามไข่วคว้าไปเรื่อยๆ  เพื่อ หากีต้าร์คู่ใจ
แต่กระบี่อยู่ที่ใจครับ ได้กระบี่ดีก็มีกำลังใจในการเล่นเพลง
กระบี่หนักไปก็ รำไม่สวย เบาไปก็ไร้วิญญาณ
ดังนั้น การเลือกกีต้าร์คลาสสิคนั้น เรื่องทัชชิ่ง กับ คอหนาคอบางเป็นจุดที่เราต้องให้ความสำคัญในอันดับแรกสุดครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 11:32:37 »
เห็นด้วยเลยครับ เล่นง่ายเล่นสบายเล่นได้นานสำคัญย่ิง