Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: จำเป็นมั๊ย ที่ต้องเรียน กีตาร์คลาสิค ก่อน  (อ่าน 12972 ครั้ง)

เต่าชรา

• member
หากเรา ตอ้งการเล่น กีตาร์คลูติส เก่งๆ จำเป็นมั๊ย ที่ จะต้องไป เข้าเรียน กีตาร์ คลาสิค ก่อน

เห็น มีหลายท่านแนะนำว่า ให้ ไปเรียน กีตาร์คลาสิค จะได้เข้าใน เรื่องพื้นฐาน แล้วจะทำให้ เล่นได้ เก่งขึ้น

อันนี้ ไม่รู้ว่าจริงแค่ไหน เพราะ ไม่เคยเรียน คลาสสิค 

staryu

• member
Re: จำเป็นมั๊ย ที่ต้องเรียน กีตาร์คลาสิค ก่อน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 23:59:09 »
มันก็มีส่วนอ่ะครับ เพราะว่าผมก็เคยเรียนมาก่อนเหมือนกัน แต่ว่ากีต้าร์โปร่ง กับกีต้าร์คลาสสิค มันคนล่ะ ฟิว เลยนะครับ :D
" Always learning new song  song will be your teacher"

Nightbarons

• member
Re: จำเป็นมั๊ย ที่ต้องเรียน กีตาร์คลาสิค ก่อน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 00:24:01 »
เรียนกีต้าร์ คลาสสิค เราจะได้เรื่องพื้นฐานซึ่งเป็นสิ่งสำคัญมากๆครับ  แต่ไม่ใช่สิ่งที่จำเป็น  ผมก็เล่นได้ทั้งๆที่ไม่ได้ฝึกพื้นฐานมาก่อน    แต่ถ้าเรามีพื้นฐานดีเราจะสามารถพัฒนาได้ไวกว่านี้มากครับ

kiddada

• member
  • aloha my name is new :)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 00:59:41 »
มีโอกาสเรียน น่าจะเรียนน่ะครับ แต่ก็ไม่ใช่ทุกสิ่งทุกอย่างเลยทีเดียว ถ้าไม่มีโอกาส เราก็สามารถฝึกทฤษฎีจากสังคมออนไลน์ก็ได้ครับผม :)
:)จุดพอใจอยู่ที่ไหน เราเท่านั้นที่รู้:)

redtopup

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 01:38:59 »
นักกีต้าร์หลายคนที่โด่งดัง ก็ไม่เคยเรียนกีต้าร์คลาสสิค  และอ่านโน๊ตไม่เป็น ก็สามารถเล่นกีต้าร์ออกมาสำเนียงได้ดี
นักกีต้าร์หลายคนอ่านโน๊ตเป็น เล่นออกมา สำเนียง ต่างๆ และ สำเนียงต่างๆที่ พริ้วและไม่พริ้ว
การเรียนกีต้าร์คลาสสิคนั้นนับเป็นพื้นฐานที่สำคัญ ในการเล่นกีต้าร์
หาก เรามีพื้นฐานที่ดีแล้ว การต่อยอดต่างๆ จะไปถึงจุดหมายได้เร็ว หรือ อาจช้าบ้าง แต่เดินอย่างมั่นคงและถึงจุดหมายในความสามารถสูงสุดของเรา

หากเปรียญเหมือน นัก สนุ๊กเกอร์ การออกคิวให้ตรง  แล้ว  เราจะจดจำเหลี่ยมต่างๆในการแทง ได้เร็ว เพราะ พื้นฐานดี 
เมื่อพื้นฐานดี เราเองก็สามารถ คิดได้เอง ในเทคนิคต่างๆ 
พื้นฐานดี เดินอย่างมั่นคง ขยับซ้อม  มักถูกเรียกผิดๆว่าพรสวรรค์
ในโลกแห่งความเป็นจริงไม่มีคำว่าพรสวรรค์สำหรับผม
เมื่อ ฝึกอย่างถูกวิธี และ ขยับซ้อม ประกอบกับ มีวิธีคิด  สิ่งนี้ คือ คำทีขึ้นหน้าก่อนคำว่าพรสวรรค์
การพัฒณา ในดนตรีนั้น มีมาแต่โบราณ คนโบราณ ผสมสูตรจนได้ที่แล้ว  ในเรื่องของสรีระของร่างกาย ที่มีต่อเครื่องดนตรี
การสีไวโอลีน จะต้อง มีตำแหน่งการวางมือ  การเป่าเครื่องเป่า จะต้องมีท่ายืนและ การงอแขนหรือ กางแขนให้ถูกต้อง  ตำแหน่งนิ้วมือ มุมของนิ้ว
ไม่ต่างไปจากกีต้าร์ที่ต้องมีท่าจับและ ตำแหน่งการวางข้อมือ 
กีต้าร์นั้น  การวางข้อมือนั้นสำคัญมาก  หากวางผิดตำแหน่ง นิ้วมือขวาจะเกร๊ง  จะไม่ฟรี และจะไม่สามารถเล่นเพลงที่เร็วได้ ทำให้เราไปไม่ถึงจุดสูงสุดของตัวเราเองได้
หรืออารมณ์เพลงได้แต่ไม่สามารถบังคับนิ้วให้ไปตามอารมณ์เพลงได้  นั่นเอง

การเรียนกีต้าร์คลาสสิคนั้น จะได้ต่างๆมากมาย  ตั้งแต่การวางมือที่ถูกต้อง  การอ่านโน๊ต  การแบ่งส่วนตัวโน๊ต
คนมักเบื่อเรื่องการอ่านโน๊ต จริงๆนั้นโน๊พเพลงนั้นอ่านง่ายมากๆ  ที่ยากก็คือ มือขวานี่แหละที่ยากมากๆในกีต้าร์คลาสสิค 

กีต้าร์คลาสสิค นั้น นับเป็นพื้นฐานที่สำคัญมาก  จะสังเกตุ  นักกีต้าร์ที่เล่น เพลงได้เนียนๆนั้นทั้งไฟฟ้าและโปร่ง  รูปแบบมือ จะสวย
นิ้วมือ ซ้ายจะเป็นระเบียบ    ทางเดินของนิ้ว จะไหล  เป็นระเบียบ  เมื่อนิ้วเป็นระเบียบเพลงจะออกมาสะอาดสำเนียงชัด  เพราะคนเล่นสามารถบังคับนิ้วได้ ให้ไปตามอารมณ์เพลงของเขา   พวกเขาเหล่านี้ ใช้พื้นฐานมาจากกีต้าร์คลาสสิคทั้งนั้น

เรียนเลยครับกีต้าร์คลาสสิค และฝึกอย่างถูกวิธี  เมื่อพื้นฐานดี  เราจะเดินอย่างสุขุมและไปได้ถึงจุดสูงสุดของตัวเราเองครับ โดยไม่มีอะไรมาปิดกั้น
หากเราฝึกอย่างผิดวิธีมาสิ่งนี้แหละครับที่จะปิดกั้นในความสามารถสูงสุดของเรา
ดนตรีไม่มีการแข่งขัน  กับ  คนอื่น 
ดนตรีคือการแข่งขันที่ต้องเอาชนะใจในตัวเราเองให้ได้ 
การฝึกแบบผิดธรรมชาติของสรีระของข้อมือ ของร่างการของเรา สิ่งนี้คือมุมมืด ที่เราต้องหาทางออก
กีต้าร์คลาสสิคนี่แหละครับ คือ ไฟฉาย ที่จะให้เรา ถึงในจุดที่เราต้องการ
ฝึกและก็ฝึก ซ้อมและก็ซ้อม อย่างมีอารมณ์  สุนทรี  ไม่ต่างไปจากการเดินทางไกล ครับ
ยิ่งเดินมาก น่องก็มีกำลังมาก 
ยิ่งฝึกมากๆ นิ้วก็จะดี  ทีนี้เพลง ต่างๆ เราก็จะเล่นได้สบายนิ้วขึ้น
นิ้วปวด หยุด  หายปวด อัดต่อ  เล่นให้ปวด  แต่ไม่เคร็ดขัดยอก นิ้วจะมีกำลัง 
นิ้วจะมีกำลังจะต้องเริ่มมาจากการเกร๊งทั้งนั้น
ซ้อมหนักๆหยุดซะ 1 วัน มาเล่นใหม่ จะรู้สึกว่านิ้วนั้นเบาขึ้น 

ก็มาแชร์ผสบการณ์ครับสำหรับผม สมาชิกใหม่
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

TuiHY

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 08:08:21 »
ไม่จำเป็นครับ ถ้าอยากเล่นโฟล์ค ก็เรียนโฟล์คเลยครับ อยากเรียนฟิงเกอร์ปิ๊คกิ้งก็เรียนเลย
ทุกอย่างมันมีพื้นฐานของมัน เพียงแต่พื้นฐานของคลาสสิคมันได้เรื่องนิ้วค่อนข้างเยอะกว่าอย่างอื่น
มันอยู่ที่เราตั้งเป้าว่าเราอยากไประดับไหนมากกว่า ถ้าคุณอยากไประดับประเทศ ออกเทปได้
ก็ไปเรียนคลาสสิคก่อนเลยครับ ถ้าคุณอยากเล่นออกงานออกร้านได้ คุณไปเรียนโฟล์คเลย
หรือถ้าคุณอยากแค่สนุกๆกับเพื่อนๆ อ.จากสถาบันยูทูบเพียบครับ  ::)

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 10:06:10 »
นักกีต้าร์หลายคนที่โด่งดัง ก็ไม่เคยเรียนกีต้าร์คลาสสิค  และอ่านโน๊ตไม่เป็น ก็สามารถเล่นกีต้าร์ออกมาสำเนียงได้ดี
นักกีต้าร์หลายคนอ่านโน๊ตเป็น เล่นออกมา สำเนียง ต่างๆ และ สำเนียงต่างๆที่ พริ้วและไม่พริ้ว
การเรียนกีต้าร์คลาสสิคนั้นนับเป็นพื้นฐานที่สำคัญ ในการเล่นกีต้าร์
หาก เรามีพื้นฐานที่ดีแล้ว การต่อยอดต่างๆ จะไปถึงจุดหมายได้เร็ว หรือ อาจช้าบ้าง แต่เดินอย่างมั่นคงและถึงจุดหมายในความสามารถสูงสุดของเรา

หากเปรียญเหมือน นัก สนุ๊กเกอร์ การออกคิวให้ตรง  แล้ว  เราจะจดจำเหลี่ยมต่างๆในการแทง ได้เร็ว เพราะ พื้นฐานดี  
เมื่อพื้นฐานดี เราเองก็สามารถ คิดได้เอง ในเทคนิคต่างๆ  
พื้นฐานดี เดินอย่างมั่นคง ขยับซ้อม  มักถูกเรียกผิดๆว่าพรสวรรค์
ในโลกแห่งความเป็นจริงไม่มีคำว่าพรสวรรค์สำหรับผม
เมื่อ ฝึกอย่างถูกวิธี และ ขยับซ้อม ประกอบกับ มีวิธีคิด  สิ่งนี้ คือ คำทีขึ้นหน้าก่อนคำว่าพรสวรรค์
การพัฒณา ในดนตรีนั้น มีมาแต่โบราณ คนโบราณ ผสมสูตรจนได้ที่แล้ว  ในเรื่องของสรีระของร่างกาย ที่มีต่อเครื่องดนตรี
การสีไวโอลีน จะต้อง มีตำแหน่งการวางมือ  การเป่าเครื่องเป่า จะต้องมีท่ายืนและ การงอแขนหรือ กางแขนให้ถูกต้อง  ตำแหน่งนิ้วมือ มุมของนิ้ว
ไม่ต่างไปจากกีต้าร์ที่ต้องมีท่าจับและ ตำแหน่งการวางข้อมือ  
กีต้าร์นั้น  การวางข้อมือนั้นสำคัญมาก  หากวางผิดตำแหน่ง นิ้วมือขวาจะเกร๊ง  จะไม่ฟรี และจะไม่สามารถเล่นเพลงที่เร็วได้ ทำให้เราไปไม่ถึงจุดสูงสุดของตัวเราเองได้
หรืออารมณ์เพลงได้แต่ไม่สามารถบังคับนิ้วให้ไปตามอารมณ์เพลงได้  นั่นเอง

การเรียนกีต้าร์คลาสสิคนั้น จะได้ต่างๆมากมาย  ตั้งแต่การวางมือที่ถูกต้อง  การอ่านโน๊ต  การแบ่งส่วนตัวโน๊ต
คนมักเบื่อเรื่องการอ่านโน๊ต จริงๆนั้นโน๊พเพลงนั้นอ่านง่ายมากๆ  ที่ยากก็คือ มือขวานี่แหละที่ยากมากๆในกีต้าร์คลาสสิค  

กีต้าร์คลาสสิค นั้น นับเป็นพื้นฐานที่สำคัญมาก  จะสังเกตุ  นักกีต้าร์ที่เล่น เพลงได้เนียนๆนั้นทั้งไฟฟ้าและโปร่ง  รูปแบบมือ จะสวย
นิ้วมือ ซ้ายจะเป็นระเบียบ    ทางเดินของนิ้ว จะไหล  เป็นระเบียบ  เมื่อนิ้วเป็นระเบียบเพลงจะออกมาสะอาดสำเนียงชัด  เพราะคนเล่นสามารถบังคับนิ้วได้ ให้ไปตามอารมณ์เพลงของเขา   พวกเขาเหล่านี้ ใช้พื้นฐานมาจากกีต้าร์คลาสสิคทั้งนั้น

เรียนเลยครับกีต้าร์คลาสสิค และฝึกอย่างถูกวิธี  เมื่อพื้นฐานดี  เราจะเดินอย่างสุขุมและไปได้ถึงจุดสูงสุดของตัวเราเองครับ โดยไม่มีอะไรมาปิดกั้น
หากเราฝึกอย่างผิดวิธีมาสิ่งนี้แหละครับที่จะปิดกั้นในความสามารถสูงสุดของเรา
ดนตรีไม่มีการแข่งขัน  กับ  คนอื่น  
ดนตรีคือการแข่งขันที่ต้องเอาชนะใจในตัวเราเองให้ได้  
การฝึกแบบผิดธรรมชาติของสรีระของข้อมือ ของร่างการของเรา สิ่งนี้คือมุมมืด ที่เราต้องหาทางออก
กีต้าร์คลาสสิคนี่แหละครับ คือ ไฟฉาย ที่จะให้เรา ถึงในจุดที่เราต้องการ
ฝึกและก็ฝึก ซ้อมและก็ซ้อม อย่างมีอารมณ์  สุนทรี  ไม่ต่างไปจากการเดินทางไกล ครับ
ยิ่งเดินมาก น่องก็มีกำลังมาก  
ยิ่งฝึกมากๆ นิ้วก็จะดี  ทีนี้เพลง ต่างๆ เราก็จะเล่นได้สบายนิ้วขึ้น
นิ้วปวด หยุด  หายปวด อัดต่อ  เล่นให้ปวด  แต่ไม่เคร็ดขัดยอก นิ้วจะมีกำลัง  
นิ้วจะมีกำลังจะต้องเริ่มมาจากการเกร๊งทั้งนั้น
ซ้อมหนักๆหยุดซะ 1 วัน มาเล่นใหม่ จะรู้สึกว่านิ้วนั้นเบาขึ้น  

ก็มาแชร์ผสบการณ์ครับสำหรับผม สมาชิกใหม่

อยากกด Like ให้สัก 1000 ครั้ง อ่านแล้วอยากเรียนกีตาร์คลาสสิคขึ้นมาทันที รู้สึกเหมือนได้แรงบันดาลใจ

chachacha

• member
  • ชอบเล่นกีต้าร์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 10:22:09 »
คุณ redtopup ตอบได้ดีครับ ผมก็มีแนวคิดเหมือนกับ คุณredtopup ฝึกเล่นกีต้าร์เอง แกะเพลง เล่นจากการอ่าน Tab ความรู้สึกก้ยังเล่นไม่ดีพอ
อย่างเพลง พระราชนิพนธ์ สายฝน มันได้แค่คล้ายแต่ยังไม่ใช่  ตอนนี้เลยไปเรียนกีต้าร์คลาสสิค เรียนตอนอายุ30 กว่าๆปลายๆ อิอิไปส่งลูกเรียนก็เลยเรียน ซะเลยไหนๆก้ต้องรอลูกอยู่แล้ว ได้ประมาณ 4 เดือนแล้วได้รับคำแนะนำจาก อาจารย์ ทำให้เล่นได้ดีขึ้น  ทำให้มีความสุขกับการกีต้าร์มากขึ้น

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 14:38:33 »
ไม่จำเป็นครับ ถ้าอยากเล่นโฟล์ค ก็เรียนโฟล์คเลยครับ อยากเรียนฟิงเกอร์ปิ๊คกิ้งก็เรียนเลย
ทุกอย่างมันมีพื้นฐานของมัน เพียงแต่พื้นฐานของคลาสสิคมันได้เรื่องนิ้วค่อนข้างเยอะกว่าอย่างอื่น
มันอยู่ที่เราตั้งเป้าว่าเราอยากไประดับไหนมากกว่า ถ้าคุณอยากไประดับประเทศ ออกเทปได้
ก็ไปเรียนคลาสสิคก่อนเลยครับ ถ้าคุณอยากเล่นออกงานออกร้านได้ คุณไปเรียนโฟล์คเลย
หรือถ้าคุณอยากแค่สนุกๆกับเพื่อนๆ อ.จากสถาบันยูทูบเพียบครับ  ::)

ผมเห็นด้วยครับ เดี๋ยวนี้ มีสอนเป็น ฟิงเกอร์ปิ๊กกิ้ง โดยใช้กีตาร์ โฟร์ค(สายเหล็ก) เลยครับ ไม่ต้องอ้อมไปเรียน คลาสสิค ให้เสียเวลาครับ
นอกเสียจากว่า เราจะใช้กีตาร์คลาสสิค ในการเล่น ฟิงเกอร์สไตล์ ครับ

ผมว่า การเล่น ฟิงเกอร์สไตล์ โดยใช้กีตาร์ โฟร์ค กับกีตาร์ คลาสสิค ค่อนข้างต่างกันเยอะนะครับ ทั้งขนาดคอ และการวางมือ
และอีกอย่าง การใช้กีตาร์ โฟร์ค เล่น ฟิงเกอร์สไตล์ มันสามารถ เอานิ้วหัวแม่มือ(ซ้าย) มาใช้(จับเบส)ได้ ครบทั้ง 5 นิ้ว แต่กีตาร์ คลาสสิค ทำได้ยากนะครับ คอมันใหญ่มาก
(ที่จริง ผมไม่เคยเห็นกีตาร์คลาสสิค เอาหัวแม่มือมาจับเบสเลยด้วยซ้ำ)

ถ้าจะสรุปก็คือ มีโอกาส ก็ควรเรียนครับ แต่ ก็เรียนในสิ่งที่เราจะเล่นเลยสิครับ ก็มันมีสอนแล้วนิครับ ^ ^''
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 15:55:50 »
ถามว่าจำเป็นต้องเรียนมั๊ย มันก็คงไม่ถึงกับจำเป็นหรอกครับ..........แต่ถ้ามีโอกาสได้เรียนเนี่ยผมก็อยากให้เรียนครับ มันได้อะไรหลายๆอย่างมาก........
เสียดายที่สมัยเด็กๆผมอยากเรียนแต่ไม่มีโอกาสได้เรียน.........

peedoi

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 16:22:51 »
ถ้ามีโอกาสเรียน เรียนเหอะครับ ไม่เสียหลาย ได้อะไรกลับออกมาแน่ๆ
ป.ล. เพลงคลาสสิคเพราะๆ ก็เยอะนะครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 19:26:22 »
เพิ่มเติมครับ
เรียนกีต้าร์คลาสสิคเอาแค่  พื้นฐาน การอ่านโน๊ต และการวางมือ ทางเดินของนิ้ว  ก็ พอแล้วครับ ให้ได้ไอเดีย
เพราะ จุดมุ่งหมาย ของเราไม่ใช่กีต้าร์คลาสสิค
อาจารย์ ในยูทูปนั้น มีมากจริงๆครับ เป็นอาจารย์ที่เล่นกีต้าร์ได้สวยงามมาก
เก็บเกี่ยวสิ่งที่ดีๆจากเขาเหล่านั้น แล้วมาประยุกษให้เข้ากับตัวเรา
ผม ไม่เคยไปดู นักกีต้าร์ระดับโลกสดๆเลย
แต่ผมดูในยูทูป ผมว่ามันให้รายละเอียดในเพลงมากกว่าไปดูสดๆซะอีก  เพราะดูซ้ำได้หลายเที่ยว
ในเพลงเดียวกัน ก็ มีอาจารย์หลายคนสอน อีก ตะหาก
ประโยชน์จากอาจารย์ในยูทูปมีมากจริงๆครับ
ในบางเพลง ที่การแบ่งส่วนยากๆ นั้น อาจารย์ในยูทูปนี่แหละ คือ อาจารย์ใหญ่ ที่เป็นมหาตำรา  ต่างๆ  จากทั่วทุกมุมโลก
การดูวิดิโอและการอัดวิดิโอ มีประโยชน์มากๆ ของมากๆ 
เมื่อ เราเล่น บางทีเราคิดว่าคล่องแล้ว พอมาอัดวิดิโอ  แล้วดูตัวเอง เราจะค่อยๆเห็นจุดบอดของเรา ทีล๊ะนิดและหลายๆนิดเลยทีเดียว

ทำใจให้เป็นกลางไม่เข้าข้างตัวเอง  พอดูวิดิโอที่ตัวเองเล่น  ก็ต้องมาทบทวนใหม่  ว่าจุดบอดอยู่ตรงไหน
ก็ไปดูอาจารย์ใหญ่จากในยูทูปอีก  หลายๆเที่ยว
บทสรุปคือ การเล่น ดนตรีต้องมีวิธีคิด  การฝึกฝน ที่สม่ำเสมอ
นักดนตรีไม่ใช่  นักมวย นักกีฬา  ที่พอจะแข่งทีนึงก็เก็บตัว
พอแข่งเสร๊จ ก็  หยุดซ้อม ซักพัก
แต่ กับกีต้าร์นั้น  หยุด แค่ วันสองวัน นิ้ว ก็ แข็งแล้ว
เรื่อง สรีระของร่างกายนั้น มันสัมพันธ์กัน 
หลายคน เมื่อ เล่นกีต้าร์พอถึง ช่วงที่ยากๆ มักกลั้นหายใจไม่หายใจตามปกติ    มันส่งผลถึงนิ้วจริงๆครับ
นี่แหละครับ พอเรา ได้จุด เราจะมีวิธีคิด  กับการเริ่มต้นที่ดีกับกีต้าร์คลาสสิค
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

kurtcobain

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 00:46:54 »
''นิ้วปวด หยุด  หายปวด อัดต่อ  เล่นให้ปวด''

โดนเลยข้อความนี้ อิๆ    นึกถึงตอนเล่นใหม่ๆ  *-*

pukpui

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 14:23:25 »
การเรียนกีต้าร์คลาสสิค สำหรับคนเริ่มต้นช่วยให้เข้าใจพื้นฐานที่ดี(ขึ้นอยู่กับอาจารย์ด้วย)
เวลาคุณไปเรียนกีต้าร์คลาสสิคช่วงแรกคุณยังไม่ได้เล่นเป็นสไตล์กีต้าร์คลาสสิคหรอกครับแค่เอากีต้าร์คลาสสิคมาเป็นอุปกรณ์ในการเรียน คุณต้องเรียนพื้นฐานก่อนซึ่งพื้นฐานนี้เป็นเรื่องที่ไม่ว่าคุณจะเล่นกีต้าร์สไตล์อะไรก็ตามควรรู้ จะทำให้คุณสามารถนำใปใช้ไนอนาคตไม่ว่าคุณจะเล่นกีต้าร์แนวไหนก็ตาม

sukqoojuicy

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 15:36:44 »
ผมก็ไม่เคยเรียนคลาสสิคหรอกครับ เริ่มเรียนกีต้าร์จาก folk แล้วมาไฟฟ้า

ผมว่าอยู่ที่ความขยัน ความมุ่งมั่นของเราด้วยครับ ฝึกทุกวันๆ ก็เก่ง

MooHipPo

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 16:04:02 »
ผมคิดว่าไม่จำเป็นครับ ถ้าเรามีใจที่รัก ใส่ใจหมั่นฝึกฝนที่จะเล่น และหาความรู้ใหม่ ๆ เทคนิคใหม่ ๆ เพิ่มเติมอยู่เสมอก็จะทำให้เราเล่นได้ดีขึ้นเรื่อย ๆ ครับ  ที่สำคัญผมคิดว่า คำว่า "เล่นกีตาร์เก่ง" คงไม่ใช่ทุกอย่างสำหรับคนเล่นกีตาร์ใช่ไหมครับ ส่วนสำคัญที่สุด คือ การที่คนเล่นกีตาร์อย่างเรา ๆ และคนฟัง มีความสุขที่ได้เล่นและได้ฟัง ก็น่าจะดีที่สุดแล้วครับ

Olanor ^^

• member
  • คิดดี ทำดี พูดดี
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 17:45:24 »
เรียนคลาสสิค ก็สอนพื้นฐานดนตรีทั่วไปก่อนน่ะครับ น่าจะเหมือนกันหมด

แต่ที่ผมได้ คือ เรื่อง การอ่านโน้ตสากล ได้มากๆๆ และเป็นจุดประสงค์ที่ผมไปเรียน

ทุกวันนี้ยังอยากเรียนอีก (อายุไม่สำคัญ) มีใครแนะนำอาจารย์สอนแถวๆ รังสิตไหมครับ ผมจะเรียนระดับกลางสูงและไประดับสูง (ถ้าทำได้)^^
คิดดี ทำดี พูดดี