Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: "ลักษณะที่ดีของ preamp"  (อ่าน 7548 ครั้ง)

kaerk

• member
"ลักษณะที่ดีของ preamp"
« เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 04:06:36 »
เนื่องจากผมเล่นดนตรีกลางคืน จึงมีโอกาศได้ทดลองระบบไฟฟ้าในหลายๆรุ่น มีทั้งชอบและไม่ชอบ จนวันนี้ผมได้รับกีต้าร์ยี่ห้อmaton ติดตั้งpre. Ap5 ที่น้าหลายๆท่านได้ให้การยอมรับ หลังจากทดลองใช้เล่นไป 3 ร้าน ผมเลยเกิดความสงสัยที่ว่า "ลักษณะที่ดีของ preamp" ควรเป็นอย่างไร อยากให้น้าๆช่วยกันแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ สำหรับผมเรียงตามลำดับ
1. Feedback ต้องน้อยที่สุด
2. เสียงจี่ต้องน้อยที่สุด
3. ดึงลักษณะเสียงกีต้าร์ที่ใช้ได้ใกล้เคียงที่สุด
4. ต้องมี mic เพื่อผสมเสียง แต่เมื่อผสมต้องไม่ทำให้เสียงแห้งได้มากที่สุด
5. มี EQ ที่ปรับได้กว้างที่สุด
หลักๆก็ประมาณนี้ อยากทราบความเห็นน้าๆครับ

TOM1869

• member
Re: "ลักษณะที่ดีของ preamp"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 11:12:44 »
ผมชอบ PU รุ่นนี้ ของ K.yairi ครับ  กำลัง drive แรงดี feedback น้อย  เสียดายที่ k.yairi รุ่นที่นำเข้ามาใหม่ ไม่ได้นำมาใช้อีก

Line id: 081-8718003

mai_911

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 11:46:31 »
หลักๆก็ประมาณนี้แหละครับ ที่มือกีต้าร์ต้องการ แต่ผมว่า2ข้อนี้ขัดแย้งกัน 5555

3. ดึงลักษณะเสียงกีต้าร์ที่ใช้ได้ใกล้เคียงที่สุด
5. มี EQ ที่ปรับได้กว้างที่สุด

ข้อ 3 ผมอาจจะเข้าใจว่า ถ่ายทอดเสียงเหมือนกับต้นกำเนิดมากที่สุด ซึ่งจริงๆก็ควรจะเป็นอย่างนั้น เพราะฉะนั้นการปรับได้กว้างหรือไม่มันไม่จำเป็นครับ
ขอแชร์ประสบการณ์นิดนึง เวลาไปเล่นร้านที่เครื่องเสียงดี กีต้าร์ปรับ Flat. ที่มิกซ์ปรับ Flat ผมว่าเสียงมันจะดีอยู่แล้วครับ อาจจะมีเพิ่มเบส ลอกลาย นิดเดียว หรือแทบไม่ต้องปรับเลย
แต่ถ้าร้านไหนอุปกรณ์แย่ กีต้าร์ที่ปรับได้กว้างแค่ไหน ผมก็แทบเอาไม่อยู่ครับ ต้องเลือกปรับเอาเฉพาะย่านที่จำเป็น แต่เสียงมันไม่เพราะเลยครับ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 11:58:26 »
เสริมอีกนิด
ปรีแอมป์ที่เหมาะสมกับการแสดงสดมากที่สุด อาจจะไม่ใช่ปรีแอมป์ที่ถ่ายทอดเสียงต้นฉบับได้ดีที่สุดครับ
ส่วนเรื่องไมค์นั้น เท่าที่ทดลองมาเยอะ ผมว่ามันไม่ค่อยเข้าท่าเท่าไหร่ครับ (ยังไม่เคยลอง Anthem ในสถานการณ์จริงนะครับ)
เพราะเท่าที่ลองมา ถ้าร้านไหนเปิดไมค์จากปรีมาผสมได้ ผมว่าเอาไมค์ไปจ่อด้านนอกเลยดีกว่า เสียงดีกว่าเยอะครับ

gttle

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 14:55:00 »
อยู่ที่การใช้งานครับแต่หลักๆคือปรับง่ายเวลาแสดงสดเสียงชัดเจนไม่จี่ไม่ฮัมครับจบ..

ถ้าเล่นกับวงเสียงธรรมชาติไม่ใช่คำตอบครับเพราะจะไม่ได้ยินมันจมหมดต้องคมแข็งสู้เสียงกลองกับเบสได้.... fishman ถึงขายดีเพราะ pickup+pre set มาเล่นกับวงไม่ค่อยมีปัญหาครับชัดเจนสู้เครื่องอื่นไหวไม่ค่อยมี feedback เรื่องเสียงจริงๆยี่ห้ออื่นธรรมชาติว่ามีเยอะครับแต่ใช้งานจริงมันไม่ยืดหยุ่นเท่า

ถ้าเล่นกันแบบ acoustic 2-3 ชิ้นวงเล็กเล่นไม่ดังค่อยว่ากันเรื่องเสียงธรรมชาติ

จริงๆถ้ากีตาร์ดี preamp ดีภาค eq ไม่ต้องมีก็ได้ครับแทบไม่ต้องปรับขอแค่ volume ตัวเดียวพอ

guitar_skl

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 15:44:09 »
ขอแชร์ครับ ตามหัวข้อ
1. Feedback  ผมว่าน่าจะเกี่ยวข้องกับตำแหน่งการยืนบนเวที ให้ลงตัวกับตู้ลำโพง และไมค์
2. เสียงฮัม จี่  อันนี้ขึ้นอยู่กับการติดตั้ง pu และระบบ กราว์ดของร้านนั้นๆ
3. pu ขึ้นอยู่ที่ราคา ยิ่งแพงยิ่งเสียงดี อิๆๆ ( ไม่รู้ว่าถูกๆ มีเสียงดีๆมั๊ยนะครับ )
4. ถ้ามีไมค์ ผมไม่ชอบครับเสียงมันก้องๆ ชอบกล
5. Eq ของ pu ก็ดีครับ แต่ว่าเหมือนที่น้าๆให้ความคิดเห็นมา มันขึ้นกับเครื่องเสียงที่ร้านด้วย ถ้าเครื่องเสียงที่ร้านดีเสียงออกมาไสๆ ( ขึ้นอยู่กับราคาเครื่องเสียงที่แพงระยับ อีกละ ) เสียงคนร้องและเสียงกีตาร์ที่ออกมาจะน่าฟัง อ้อ...ลืมไปครับสำเนียงกีตาร์ขึ้นอยู่กับกีตาร์ที่เล่นและคนที่เล่นด้วยนะครับ บางท่านกีตาร์ดีเล่นไม่สะอาด ก็ไม่เพราะ บางท่านกีตาร์ระดับกลางๆ เล่นได้สะอาด ก็น่าฟังครับ
.....อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าผิดพลาดหรือไม่ถูกไม่ควรก็ขออภัยน้าๆ

kaerk

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 17:30:26 »
ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ เมื่อคืนตัวผมคงตั้งความหวังกับ ap5 ของ maton มากไป จนมึนๆอย่างว่าก็ซื้อมาตั้งแพง
แต่ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ ของเค้าก็ดีแต่ก็ขาดคุณสมบัติบางอย่าง ผมขอเปรียบ้ทียบกับ fishman presey brend ซึ่งราคาไม่แพงแล้วกันครับ
1. Feedback อันนี้ถือว่าเยี่ยมมากแม่อยู่ใกล้ตู้และเปิดย่านตำ่จนสุดแทบจะไม่มีเลย เทียบกับ fishman ซึ่งอ่อนไหวกว่าเยอะแต่มีตัวช่วย เช่น phase , notch แต่ก็ทำให้เสียเนื้อเสียงไปเยอะ
2.เสียงจี่ อยากบอกว่าอันนี้ทำผมเครียด ไม่เคยเจอเสียงจี่ขนาดนี้มาก่อน เวลาหยุดเล่นหึ่งไปทั้งร้านและเป็นทุกร้าน fishmanมีบ้างแต่ยังพอรับได้
3.อันนี้เยี่ยมมากเสียงแทบจะเหมือนต้นฉบับเลย และสนับสนุนความคิดน้า mai_911 ครับ ช่วงหัวค่ำเล่นคนเดียวผมชอบมาก แต่รอบสุดท้าย3 ชิ้น ตายสนิท ซึ่งfishman เอาอยู่ เล่นหัวค่ำก็เพราะเหมือนกัน
4.เรื่องmic อันนี้ค่อนข้างดีครับ เป็นการผสมที่ค่อนข้างลงตัว แต่เวลาเคาะหรือตบเสียงจะออกไปย่านแหลมๆ แต่fishman เสียงจะเหมือนเคาะกีต้าร์จริงๆมากกว่า แต่เนื้อเสียงของสายก็จะแห้งตาม และfeedback ก็เยอะมากๆ
5. เรื่อง EQ บางร้าน mix อยู่ไกลมากซึ่งเราต้องให้ทางร้านเป็นคนเปิดเสียงปรับเสียงให้ อันนี้เพื่อความสะดวกครับ ap5 ปรับได้พอสมควร แต่ fishman กว้างกว่าพอสมควร

อย่างที่ผมยกตัวอย่างได้เปรียบเทียบ pre รุ่นสูงกับ pre รุ่นกลางๆ ซึ่งก็มีข้อดีเสียต่างกัน ไม่ทราบว่าน้าๆชอบและรู้สึกกับ pre แต่ละรุ่นอย่างไรบ้าง แชร์ประสบการณ์กันครับ

the kooks

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 18:15:05 »
ปัจจุบันผมใช้  Fishman Prefix Plus-T  โดยรวมแล้ว ชอบมากครับ
เคยลองเล่นPUหลายๆแบบ สุดท้ายก็กับมาเล่นpiezo ผมเล่นธรรมดาครับ ไม่ได้เค๊าะๆตบๆ   piezoจึงเป็นคำตอบสุดท้าย
กีตาร์อีกตัวผมใช้Outboard Preamp คือ Fishman Pro EQ II กับ piezo fishman รุ่น matrix
เสียงดีมากเหมือนกัน แต่ติดปัญหาคือ เสียงจี่ เสียงฮัม และการเล่นแต่ละครั้ง ต้องใช้เวลาในการต่อสายแจ๊ค

สิ่งที่ชอบFishman Prefix Plus-T
1.บาลานซ์เสียงดีครับ เสียงนุ่มมาก
2.เสียงจี่ไม่มีเลยครับ เงียบกริบ พอๆกับ ทาคามิเน๊ะ ที่เคยใช้
3.feedback อันนี้ผมว่าอยู่ในขั้นตอนการวางหาบาลานซ์ที่piezoครับ  ถ้าบาลานซ์ไม่ดี หรือว่าสาย6 หรือสาย5 ดังเกินกว่าสายอื่น ก็จะเกิดfeedbackได้ง่ายครับ
 แต่ของผม นานๆจะfeedbackที  เป็นบางร้านครับ

gttle

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 19:12:24 »
ไหนๆเห็นมีเรื่อง pickup มาปนบ้างผมว่าสำคัญพอๆกับภาค preamp เลยครับที่ผมลองมาใช้เล่นกลางคืนกับวงเบส/กลอง/กีตาร์โซโล่(โปร่ง)/กับผมเล่นภาคคอร์ด เมื่อก่อนผมก็เน้นอยากได้ pickup เสียงที่เป็นธรรมชาติเหมือนกีตาร์ที่เราเล่นเปล่าๆสรรหามาลองเยอะแยะไปหมด pickup ไหน preamp ไหนเค้าว่าดีๆ สุดท้ายสรุปประมาณนี้ครับ

1.piezo ปัญหาน้อยสุดสู้กับวงได้โซโล่ชัดเจนคอร์ดก็ชัดถ้าได้เติม reverb หน่อยจะเนียนขึ้นแต่ชอบมีปัญหา balance
2.magnetic อันนี้ผมใช้อยู่ครับ balance ดีเสียงจะไม่แข็งเท่า piezo ของผมตอนนี้ใช้ semour dancan SA6 มี mic ด้วยเปิดได้สุดหรือเกือบ ไม่ค่อย feedback แต่เล่นกับวงจะจมหน่อยฟังไม่ค่อยชัด
3.พวก soundboard transducer อย่างพวก k&k พวกนี้เล่นตัวเดียวสองตัวเสียงเทพมากแทบจะเหมือนเสียงเปล่าเคาะก็ออก..เล่นกับวงแทบโยนทิ้งสู้ไม่ได้เลยจมหายหมดปรับยังไงก็ไม่ขึ้นยิ่งถ้าจะเอามาโซโล่กับวงจบข่าวเลย

เมื่อก่อนตอนที่ไม่ค่อยรู้เรื่องผมก็สงสัยว่าทำไมพวกระดับโลกที่เล่นเป็นวงออกคอนเสริตถึงใช้แต่ piezo นะเสียงก็แข็งๆกีตาร์ตัวหลักแสนกับหลักหมื่นเสียงก็คล้ายๆกันไปหมดตอนหลังมาเล่นเองถึงรู้ว่าทำไม
อีกข้อก็ตอนมาเล่น fingerstyle ทำไมเค้าถึงใช้ magnetic กันนะหน้าตาพิลึกติดกีตาร์แพงๆหมดสวยพอมาเล่นเองถึงรู้ว่า magnetic มันไวเรื่องรับเสียงสายมากๆเวลาเล่นพวก tapping จิ้มสายเคาะ harmonic มันออกง่ายมากๆประหยัดแรงได้เยอะยิ่งพวก Andy Mckee หรือทางญี่ปุ่นนี่เหมาะเลย

สรุปอยู่ที่การใช้งานด้วยว่าเราเล่นแบบไหนหมดไปหลายเงินเหมือนกันครับ ไปๆมาๆออกนอกเรื่องไป pickup เลยพอดีเห็นหลายๆคนมักจะถามหา pickup ที่เสียงธรรมชาติเหมือนเล่นเปล่ากันโดยที่ลืมคิดไปว่าเราเอามาใช้กับงานอะไรเล่นแบบไหนพอถึงเวลามันใช้ไม่ได้หรือได้ไม่ค่อยดีจะเสียเงินกันไปเปล่าๆน่ะครับเพราะผมเคยเป็นมาแล้ว

Love_Acoustic

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 02:36:55 »
Fishman Prefix Plus-T  เท่านั้นเอาอยู่เล่นก่ะกลองสบาย

Sawasdee

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 11:04:45 »
เคยใช้ Prefix Plus-T แต่ผมว่าเสียงค่อนข้างแข็งคับ ไมค์ผมปิดตลอด เสียงมันค่อนข้างพล่าและ Feedback เยอะคับ

แต่โดยรวมใช้งานง่ายปรับได้กว้างครับ ปรีที่ชอบก็มี Cole Clark , Es2 , Anthem ปล.ชอบเสียงไมค์ Anthem คับ

แต่ก็ยังคงมีปัญหาเรื่อง Feedback อยู่คับ

the kooks

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 11:19:03 »
prefix plus-t มีไมค์ด้วยเหรอครับ พึ่งรู้เหมือนกัน

Traveler

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 15:45:16 »
อ่านที่ถกกันมา ผมเห็นด้วยกับน้า Tom ครับ ตัวนี้ได้ใกล้เคียงกับความต้องการที่คุยๆกันข้างต้นมากที่สุด
เสียดาย ของดี ไม่ทำออกมาอีกแล้ว ตัวนี้ข้างในยังสามารถปรับ Compensate ทุ้มแหลมไ้ด้อีกนะ

ผมชอบ PU รุ่นนี้ ของ K.yairi ครับ  กำลัง drive แรงดี feedback น้อย  เสียดายที่ k.yairi รุ่นที่นำเข้ามาใหม่ ไม่ได้นำมาใช้อีก

the kooks

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 17:25:24 »
อย่าเรียกว่าถกกันเลยครับน้า เรียกว่าแชร์รสนิยมกันดีกว่าครับ อิอิ

gttle

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 17:32:03 »
พึ่งนึกได้ถ้าภาค pre ผมว่าของ yamaha ผมว่าก็เสียงดีนะครับในรุ่นพวก CPX หรือ L series เสียงดีตั้งแต่ต้นบางทีเสียงอิ่มกว่าเล่นเปล่าอีก+ปรับได้ละเอียดจริงๆคล้ายๆ k.yairi ตัวที่ยกมาเลย..ถ้านับภาค pre แบบ onboard นี่ผมว่า yamaha อยู่อันดับต้นๆเลยรู้สึกเป็นเจ้าแรกเท่าเอา mic มาผสม piezo ด้วย

kaerk

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 18:23:11 »
Prefix plus t ไม่น่าจะมีไมค์ครับ แต่เสียงดีมากๆ prefix premium ถึงจะมีไมค์ และที่น่าแปลก พอมีไมร์มาแล้วตัวปรับ brilliance มักจะหายผมหล่ะไม่เข้าใจ ส่วนของ yamaha ตระกูล A serie ถ้ามีโอกาศคงต้องลองสักครั้งครับ รอระดมทุนอีกหน่อย

the kooks

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 18:26:48 »
ใช่ครับ ผมชอบ plus-t ก็ตรง brilliance นี่แหละครับ
อีกตัวที่อยากลองก็คือ anthem ครับ น่าสนใจมากๆ

the kooks

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 03:39:32 »
ถือโอกาสเอาคลิปเสียงตัวอย่างPUและ Preamp มาให้ฟังกันครับ

ลุงDave ใช้ piezo fishman matrix และ Outboard Preamp fishman จำรุ่นไม่ได้
Dave Matthews and Tim Reynolds - Crush

ป้า Janis ใช้ LR Baggs Anthem
LR Baggs Anthem Release Party - Janis Ian

หนูน้อย Julia กับ fishman prefix
Julia Sincliar - "Lies" Taylor Session

taylor Expression System (ES)
Christina Perri - "A Thousand Years" LIVE Studio Session

Love_Acoustic

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 17:29:23 »
คือฟังกับมอนิเตอร์ร้านก็แข๊งทุกปรีนะถ้ามอนิเตอร์ร้านเป็นแบบแอคทีฟความรู้สึกผมนะแต่ถ้าคนที่ฟังอยู่ด้านหน้าก็จะได้ยินต่างออกไป Fishman Prefix Plus T
ต้องรุ่นไม่มีไมค์

kaerk

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 02:54:07 »
taylor Expression System ฟังแล้วเคลิ้มเลยครับ