Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์ราคาสูงเทียบกับกีตาร์ราคาประหยัด  (อ่าน 2216 ครั้ง)

smart2011

• member
เรื่องของเสียงที่ได้ต่างกัน นั้นมาจากวัสดุเป็นหลักใช่มั่ยครับ การที่กีตาร์สมัยนี้มีราคาที่ถูกลงถ้าเทียบกับสเปคเช่น ไม้หน้า Solid ถ้าเปนในช่วงหลายๆปีก่อน จะมีราคาสูงกว่านี้ คือถ้าตอนนี้เราซื้อ top solid ได้ในราคาแค่ 4-5 พันเท่านั้น ถ้าไม่นับเรื่องแหล่งผลิตที่มีค่าแรงต่ำนั้น ไม้เหล่านี้มีคุณภาพมากแค่ไหนครับ เท่าที่ลองดูหลายๆยี่ห้อ เสียงมันออกมาจากสายมากกว่าออกจากเนื้อไม้ เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดกับไม้ที่มีอายุมากกว่าแม้กระทั้งไม่ใช่ไม้แท้ให้เสียงที่ดี กังวาลมากกว่า ก้อเลยนึกถึงกีตาร์ที่มีราคาสูงเช่น 3 หมื่นเป็นต้นไปก้อเป็นกีต้าร์ใหม่เหมือนกัน ไม้ solid เหมือนกัน แต่เค้ามีการคัดเลือกยังไงหรือ ทำให้ไม้นั้นมีคุณภาพที่ดียังไง

gttle

• member
Re: กีตาร์ราคาสูงเทียบกับกีตาร์ราคาประหยัด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 11:15:56 »
จริงๆนอกจากไม้ solid แล้วมันอยู่ที่การทำด้วยครับการวางโครงสร้าง/โครงสร้าง bracing/ความหนาของไม้ที่ใช้ผลิตด้วยครับ ถ้ากีตาร์ถูกเค้าก็ไม่ค่อยดูเรื่องพวกนี้มากครับ

TOM1869

• member
Re: กีตาร์ราคาสูงเทียบกับกีตาร์ราคาประหยัด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 11:21:45 »
1.เรื่องของเสียงที่ได้ต่างกัน นั้นมาจากวัสดุเป็นหลักใช่มั่ยครับ
- ใช่ครับ

2. กีตาร์สมัยนี้มีราคาถูกลงเทียบกับสเปค เช่น ไม้หน้า Solid ถ้าช่วงหลายๆปีก่อน มีราคาสูงกว่านี้ คือ ตอนนี้เราซื้อ top solid ได้ในราคาแค่ 4-5 พันเท่านั้น ถ้าไม่นับเรื่องแหล่งผลิตที่มีค่าแรงต่ำนั้น ไม้เหล่านี้มีคุณภาพมากแค่ไหนครับ
- เทียบกันบ่ได้จ้า  อายุของไม้  ตำแหน่งที่นำมาใช้ มีผลต่อคุณภาพเสียงจ้า 

3. เท่าที่ลองดูหลายๆยี่ห้อ เสียงมันออกมาจากสายมากกว่าออกจากเนื้อไม้ เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ
- ลองเอาสายกีต้าร์ชนิดเดียวกัน  ไปขึงบน เหล็ก ไม้ ท่อ PVC ดูว่าอันไหนเสียงออกมาดีกว่ากันจ้า

4. ผิดกับไม้ที่มีอายุมากกว่าแม้กระทั้งไม่ใช่ไม้แท้ให้เสียงที่ดี กังวาลมากกว่า
- Laminate สมัยก่อน และ laminate สมัยนี้ กรรมวิธีต่างกันจ้า

5. กีตาร์ราคาสูง 3 หมื่น เป็นต้นไป เป็นกีต้าร์ใหม่เหมือนกัน ไม้ solid เหมือนกัน แต่เค้ามีการคัดเลือกยังไงหรือ ทำให้ไม้นั้นมีคุณภาพที่ดียังไง
- ไม้ชนิดเดียวกัน ช่างจะ Taping เลือกอันที่ก้อง กังวาลมาทำ จะทำให้ได้เสียงกีต้าร์ที่ดีจ้า

ช่างแด๋งเคยสอนผม taping บอกว่า เหมือน ว่าเลือกทุเรียนอันไหนสุกอันไหนห่าม  แต่ผมฟังไม่ออกสักที  ต้องอาศัยประสบการณ์จ้า
Line id: 081-8718003

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 11:48:29 »
    ผมก็มีความเห็นคล้ายๆกับคุณครับ   ว่ากีต้าร์ท็อปโซลิดราคาถูก เสียงดังกว่าไม้อัดจริง  แต่ไม่ค่อยมีความกังวาน หรือถ้าอยากให้มีความกังวานก็ต้องลดขนาดความหนาของไม้ลง  ไม่เหมือนกับพวกท็อปโซลิด ที่ราคาหมื่นขึ้น หรือเกือบหมื่นที่เสียงจะมีความกังวานมากกว่า  ผมรู้สึกว่าท็อปโซลิดราคาถูกเนื้อไม้เหมือนจะมีความชื้นมาก ไม่ได้ควบคุมอุณหภูมิ ไม่ได้ควบคุมความชื้น ของเนื้อไม้ หรือควบคุมไม่ดีพอ ในก่อนหรือขณะกำลังประกอบ แล้วก็เร่งการผลิตด้วย ไม่เหมือนกับกีต้าร์ท็อปโซลิดแบรนด์ดังๆ ที่มีการควบคุมความชื้นได้ดีกว่า แต่นั่นก็คือเหตผลในด้านราคาอีกนั่นแหละครับ พวกท็อปโซลิดราคาถูกคงจะใช้เวลาเบิร์นนานหน่อยกว่าเสียงจะดีขึ้นกว่าเดิม
    ส่วนการเลือกไม้นั้น เท่าที่หาดูจากยูทูป เห็นเขาใช้ฆ้อนยางเคาะฟังเสียงความกังวานของไม้ครับ (ไม้ที่ตัดเป็นแผ่นแล้ว)

(เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ)

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 14:16:36 »
ลองหาดูใน Youtube ได้นะครับ พวกโรงงาน K.yairi Martin Taylor Takamine แล้วจะเข้าใจสิ่งที่น้าๆ หลายๆ ท่านในนี้เฉลยมา
จะให้ดีลองเข้าไปคุยกับ ช่างทำกีต้าร์คัสตอมทั้งหลายในเมืองไทยได้ บางครั้งคำอธิบายนับพันก็ไม่เท่าได้ไปสัมผัสเองหรอกครับ

ck25918

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 15:22:39 »
ผมมีV1D ซื้อมา เมษา55 เล่นทุกวัน เสียงสุดยอดเบยตอนนี้

nhoy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 16:23:19 »
ขออนุญาตเรียนว่ากีต้าร์ราคาประหยัด อะไรๆ ก็จะประหยัดตามไปด้วยครับ ไม่ว่าจะเป็นอายุและเวลาการบ่มของไม้ ความละเอียดของงาน และเวลาของการผลิต
ซึ่งถ้าต้องเลือกกันจริงๆ แล้ว ก็คงเทียบกับกีต้าร์ราคาสูงค่อนข้างยากครับ

แต่ในปัจจุบันนี้ เพื่อการตลาดและค่าจ้างแรงงานที่ถูกลง กีต้าร์แบรนด์ดังๆ และมีชื่อเสียงที่ดีก็ไปเปิดโรงงาน หรือจ้างประเทศที่มีค่าแรงถูกได้ผลิตกีต้าร์ให้
ซึ่งก็มีการควบคุมการผลิตตามมาตรฐานของตน เช่น Martin และ Taylor เป็นต้น ก็น่าใช้ดีทีเดียวครับ
เพียงแต่โดยความนิยมแล้ว เราๆ มักจะมองไปที่ของประเทศแม่มากกว่า

สำหรับกีต้าร์ราคาประหยัด ทุกวันนี้มักจะให้จีนผลิต ก็ดูถูกไม่ได้แล้วครับ
ที่น่าเล่นมากๆ (แต่ราคาก็น่าดูเช่นกัน) เช่น Eastman, Blueridge, และ Gulid เป็นต้น

กีต้าร์ราคาประหยัดที่นิยมกันในบ้านเรา เช่นแบรนด์ไต้หวันแต่จีนผลิตคือ Veelah ก็เสียงดีเกินราคา น่าใช้ แต่งานก็เป็นไปตามราคาครับ
นอกจากนั้นที่นิยมกันในขณะนี้ก็ Walden เป็นกีต้าร์ที่ออกแบบมาแข็งแรง เสียงดี
Recording King ก็เช่นกัน น่าใช้ทีเดียวครับ
Dolce ก็เป็นแบรนด์ที่น้า kengg สั่งเข้ามาที่เสียงดีน่าใช้ เป็นความภูมิใจด้วยแบรนด์ไทยให้จีนผลิต เห็นล่าสุดก็ทำเป็น All Solid Koa ตามความนิยมด้วยครับ
ยังมีแบรนด์ประหยัดที่ราคาน่าใช้อีกหลายแบรนด์ทีเดียวที่ดูถูกกันไม่ได้ แต่ก็มีที่ทำในลักษณะกีต้าร์เศรษฐกิจซึ่งไม่น่าใช้เลยครับ

กล่าวโดยสรุปก็คือว่า ถ้ามีโอกาสให้เลือกกันได้จริงๆ ก็คงต้องมองไปที่กีต้าร์ราคาสูงแน่นอนกว่า แต่ก็ไม่น่ามองข้ามกีต้าร์ราคาประหยัดด้วยเช่นกัน
ทั้งหมดเป็นเพียงความรู้สึกส่วนตัวนะครับ 

Sert

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 17:48:45 »
ขอบคุณสำหรับคำถามดีๆ ครับ  และต้องขอบคุณน้าๆ ที่เข้ามาตอบด้วยครับ  ได้ความรู้อีกเยอะเลยครับ แจ่มครับแจ่ม

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 18:17:02 »
คุณภาพก็ตามราคาจริงๆนั่นแหละครับ

zeropoint

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 21:03:24 »
คุณภาพขึ้นกับราคาจริง ๆ ครับ
walden, guild, eastman, Blueridge
ทำในจีนเหมือนกัน แต่เสียงไม่เหมือนกัน ราคาก็ต่างกัน
walden ราคาถูกที่สุด จะหวังให้เสียงดีเทียบเท่า guild, eastman, Blueridge ก็เป็นไปไม่ได้ครับ
แต่คนก็ชอบและซื้อwalden กันอยู่ดีแหละครับ ผมเองก็เหมือนกัน

sonic

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 23:19:27 »
คุณภาพขึ้นกับราคาจริง ๆ ครับ
walden, guild, eastman, Blueridge
ทำในจีนเหมือนกัน แต่เสียงไม่เหมือนกัน ราคาก็ต่างกัน
walden ราคาถูกที่สุด จะหวังให้เสียงดีเทียบเท่า guild, eastman, Blueridge ก็เป็นไปไม่ได้ครับ
แต่คนก็ชอบและซื้อwalden กันอยู่ดีแหละครับ ผมเองก็เหมือนกัน

ตามนั้น ถูกต้องครับ ปัจจัยหลักอยู่ที่......เงิน งบในกระเป๋า ที่เราตั้งไว้
ถ้ามีงบถึง BlueRidge หรือ Eastman หรือ Yamaha A series ก็สอยไปเลย มันจะได้กีต้าร์อีกระดับหนึ่ง
แต่ถ้างบไม่ถึง เอาแบบไม่เดือดร้อน ก็เอาเท่าที่งบมี
เพราะระดับราคา 6,000-15,000 ก็เรียกว่า OK ใช้ได้ดีในระดับหนึ่ง แล้ว
เช่น Washburn, Veelah, Walden, Crafter(อันนี้บางรุ่น เทียบได้ใกล้ๆกับ BlueRidge, Eastman)

wit

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 10:16:57 »
นานาจิตตังครับ กีตาร์หนึ่งตัวไม่ดีหรือแย่กับคนทุกคนครับ
อยู่ที่ความชอบของแต่ละคน ส่วนเรื่องของไม้ไม้แท้จะให้เสียงดีขึ้นเรื่อยๆครับ แต่ถ้าเป็นไม้อัดเสียงจะคงที่ครับ
เรื่งของเสียงอีกเรืองครับ เสียงอยู่กับไม้หน้า70%ครับที่เหลือก็รวมๆกันครับ และอีกอย่างอยู่ที่การจูนเสียงไม้หนา้ด้วยครับ
ช่างเก่งๆว่ากันว่าจูนเสียงได้ตามสั่งเลยครับมีเฉพาะกีต้าแฮนเมดนะครีบ
ฉะนั้นกีตาร์แฮนเมดจึงมีราคาสูงครับ ในถานะที่ผมก็ทำกีตาร์เมือนกันครับ

kpsfolk

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 19:31:56 »
อีกประเด็นสำคัญคือ ความทนทานในการทำงานของฮาร์ดแวร์ และตัวกีตาร์เอง เช่นลูกบิดจูนเสียงไม่นิ่ง หลวม เบรสซิ่งบางจุดไม่ยึดติดกับไม้ คอ เฟรต ซึ่งรวมถึงความประนีตของงานด้วยครับ