Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบ Yamaha เพราะอะไรครับ  (อ่าน 23999 ครั้ง)

annop

• member
Re: ชอบ Yamaha เพราะอะไรครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 13:05:35 »
เริ่ม ด้วย เทเลอร์ ต่อ ด้วย มาร์ติน

ต่ออีกด้วย ทาคา

จบด้วยยามาฮ่า Fg180 Fg 251, L8, L10

เหตูผลก็คือ ชอบเสียงกลาง ความเป็น vintage และ ความสมดุลย์ของเสียง

แต่ละตัวที่หามา อายุ มากว่า 30 ปี ไม้แห้ง และเสียงเปิดเต็มที่แล้วครับ

เวลาหยิบมาเล่นสุข สุด สุด จ้า

nhoy

• member
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 16:03:53 »
กำลังสนใจ FG-180 ป้ายแดงที่ลงในบอร์ดซื้อ-ขาย อยู่ตอนนี้ ขอคำแนะนำหน่อยครับว่าคุ้มค่าไหมกับค่าตัวประมาณ 20000
ใช่ของน้าตะวันหรือเปล่าครับ  ถ้าใช่ รูสึกว่าน้าตะวันจะมี FG180 อยู่สองตัวตอนนี้  ใช้ได้เลยครับ เป็น FG180 รุ่นที่ญี่ปุ่นผลิตส่งออกจำหน่ายต่างประเทศ   ตัวหนึ่งเปลี่ยนลูกบิดเป็นแบบทิวลิปครับ เสียงดีมากผมได้ลองแล้วครับ   อีกตัวหนึ่งทุกอย่างเดิมๆ ครับ เข้าใจว่าอย่างนั้น   ตัวหลังนี่รู้สึกว่าจะแพงกว่าเล็กน้อย สภาพดีเลยครับ   ลองคุยกับน้าตะวันแกดูซิครับ
ไม่ใช่ครับ เป็นกระทู้นี้ครับ
http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=3075.0
กะจะให้เพื่อนช่วยเข้าไปดูให้หน่อย ผมอยู่ต่างจังหวัดคงไม่ได้ไปลองเอง
ที่รับประกันได้คือ FG180 ป้ายแดง เสียงดีมากครับ  ตัวที่อยู่ในกระทู้ที่น้าต้องการเป็นตัวที่ผลิตขายในญี่ปุ่นเอง จากที่ดูในภาพอย่างคร่าวๆ ก็ดูดีนะครับ ส่วนเรื่องราคานั้นขึ้นอยู่กับสภาพ ลองพูดคุยกับเจ้าของเขาดีๆ ซิครับ

FridayPOR

• member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 17:20:46 »
กำลังสนใจ FG-180 ป้ายแดงที่ลงในบอร์ดซื้อ-ขาย อยู่ตอนนี้ ขอคำแนะนำหน่อยครับว่าคุ้มค่าไหมกับค่าตัวประมาณ 20000
ใช่ของน้าตะวันหรือเปล่าครับ  ถ้าใช่ รูสึกว่าน้าตะวันจะมี FG180 อยู่สองตัวตอนนี้  ใช้ได้เลยครับ เป็น FG180 รุ่นที่ญี่ปุ่นผลิตส่งออกจำหน่ายต่างประเทศ   ตัวหนึ่งเปลี่ยนลูกบิดเป็นแบบทิวลิปครับ เสียงดีมากผมได้ลองแล้วครับ   อีกตัวหนึ่งทุกอย่างเดิมๆ ครับ เข้าใจว่าอย่างนั้น   ตัวหลังนี่รู้สึกว่าจะแพงกว่าเล็กน้อย สภาพดีเลยครับ   ลองคุยกับน้าตะวันแกดูซิครับ
ไม่ใช่ครับ เป็นกระทู้นี้ครับ
http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=3075.0
กะจะให้เพื่อนช่วยเข้าไปดูให้หน่อย ผมอยู่ต่างจังหวัดคงไม่ได้ไปลองเอง
ที่รับประกันได้คือ FG180 ป้ายแดง เสียงดีมากครับ  ตัวที่อยู่ในกระทู้ที่น้าต้องการเป็นตัวที่ผลิตขายในญี่ปุ่นเอง จากที่ดูในภาพอย่างคร่าวๆ ก็ดูดีนะครับ ส่วนเรื่องราคานั้นขึ้นอยู่กับสภาพ ลองพูดคุยกับเจ้าของเขาดีๆ ซิครับ
ขอบพระคุณครับ ถ้าเนื้อคู่กันแล้ว ก็คงจะไม่แคล้วกันครับ
Cultivate a big heart-but a small ego
ทำใจให้กว้าง วางตนให้เล็ก

yamakita

• member
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 18:02:36 »
cheer fg 180 ตัวนี้เหมือนกันครับ อยากได้เหมือนกันครับ แต่ตอนนี้ขอ happy กะ fg 140ป้ายแดง กะ fg 240 ป้ายเขียว ที่มีอยู่ก่อนครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 18:45:43 »
cheer fg 180 ตัวนี้เหมือนกันครับ อยากได้เหมือนกันครับ แต่ตอนนี้ขอ happy กะ fg 140ป้ายแดง กะ fg 240 ป้ายเขียว ที่มีอยู่ก่อนครับ
ยินดีด้วยครับน้าyamakita  ทั้งสองตัวเป็นกีต้าร์ยามาฮ่าที่นิยมสะสมกัน โดยเฉพาะ FG140 ป้ายแดง เสียงพุ่งดีนะครับ    สำหรับยามาฮ่าตระกูล FG แล้ว ทั้งป้ายแดงและป้ายเขียวถือเป็นรุ่นที่ให้เสียงที่ดีมากเลยครับ

yod69

• member
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 20:15:49 »
เพราะเป็นยี่ห้อแรกๆที่รู้จักกีต้าร์ ครับ

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 20:55:16 »
เพราะเป็นยี่ห้อแรกๆที่รู้จักกีต้าร์ ครับ
นานๆ จะเข้ามาโพสท์ ที่ สงสัยช่วงนี้เร่งทำเงิน
รักเธอนะ....กีต้าร์

wat12

• member
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 00:59:32 »
^
^
^
L series รุ่นไหนครับสวยมาก

LL33J  ตัสซาต้อม  ป้ายหนังจร้า

nhoy

• member
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 03:31:30 »
^
^
^

LL33J  ตัสซาต้อม  ป้ายหนังจร้า
ตระกูล L เป็นกีต้าร์ยามาฮ่ารุ่นสูงที่นักสะสมอยากจะมีไว้ในครอบครอง โดยเฉพาะปีเก่าๆ ครับ

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 06:48:16 »
พึ่งได้ตระกูล L มาครอบครองเสียงเยี่ยมจริงๆ^^
MUGEN_guitar_SHOP

Bansun_city

• member
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 08:38:00 »
ลองหา ตระกูล Lหรือ fg ที่เป็นล็อตแรกๆๆมาเล่นดู
แล้วจะรักyamaha ไปอีกนานแสนนาน

nhoy

• member
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 21:47:32 »
พึ่งได้ตระกูล L มาครอบครองเสียงเยี่ยมจริงๆ^^
ยินดีด้วยนะครับ น้า mugen

Dokdiao

• member
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 23:35:17 »
ยินดีด้วยนะครับ น้า mugen
ยินดีด้วยครับ มีเพื่อนแล้ว  555

npas

• member
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 08:02:22 »
ขออนุญาติน้าๆ ถามเพื่อหาความรู้... สมมุติว่า ตระกูล L กับ FG ถ้าราคาเท่าๆกัน  เช่น L6 กับ FG 180 ป้ายแดง ในราคา 20,000บาทเท่ากัน ตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน และเหตุผลเพราะอะไร  ครับ.. :D :D

น้าตั้ม มูเก้น

• member
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 09:05:42 »
ขออนุญาติน้าๆ ถามเพื่อหาความรู้... สมมุติว่า ตระกูล L กับ FG ถ้าราคาเท่าๆกัน  เช่น L6 กับ FG 180 ป้ายแดง ในราคา 20,000บาทเท่ากัน ตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน และเหตุผลเพราะอะไร  ครับ.. :D :D
ถ้าเป็นผม ผมเลือก L6 ครับ....
MUGEN_guitar_SHOP

Songphol

• member
  • I love Japan Vintage
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 09:12:22 »

ต้องถามตัวเองครับ ว่าเลือก "เสียง" หรือ "สวย" เพราะแต่ละคนไม่เหมือนกัน
แต่โดยส่วนตัวชอบ FG180 มากกว่าครับ เสียงใสกว่า ดังกว่า แต่ถ้าเลือกสวย
และก็ spec all solid ละก็ต้อง L6 ครับ.....

สรุป : ซื้อทั้งคู่ครับ อิ อิ

Songphol

• member
  • I love Japan Vintage
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 09:21:10 »
yamaha เป็นกีต้าร์ยอดนิยมของคนเล่นดนตรีทั่วไปตั้งแต่เริ่มเล่นจนถึงระดับปรมาจารย์และนักสะสมครับ  บางท่านก็เน้นสะสมกีต้าร์ยามาฮ่าเพียงยี่ห้อเดียวเท่านั้น ราคาของกีต้าร์ยามาฮ่ามีตั้งแต่ระดับไม่กี่พันจนถึงระดับแสน เป็นกีต้าร์ที่มีรุ่นมากที่สุดในโลก และสับสนที่สุดด้วยครับ  หลายท่านต่างมุ่งหารุ่นเก่าๆ ที่ผลิตในประเทศญี่ปุ่น จะเห็นว่ารุ่นป้ายแดงและรุ่นตระกูล L เป็นที่เสาะหากันมากแต่ของที่อยู่ในสภาพดีนั้นหายาก จากราคาแต่เดิมอยู่ในระดับไม่กี่พันราคาที่ซื้อหากันในปัจจุบันกลายเป็นระดับหมื่นครับ เคยมีนักสะสมได้ทำการทดสอบแข่งขันกันว่าของใครเสียงดีที่สุดโดยแข่งกันในระหว่างกีต้าร์ยามาฮ่าทั้งรุ่นเก่าและรุ่นใหม่รุ่นระดับธรรมดาไปจนถึงรุ่นสูง ผลปรากฏว่า fg140ป้ายแดงชนะครับ รองลงมาถ้าจำไม่ผิดก็ fg180 อันเป็นที่นิยมของหลายต่อหลายท่านนั่นแหละครับ  นอกจากนี้ถ้าจะกล่าวว่ากีต้าร์มาร์ตินมีซาวด์ที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวอันเป็นที่ชื่นชอบของผู้นิยมมาร์ตินแล้ว เราก็สามารถกล่าวได้อย่างเต็มปากว่ากีต้าร์ยามาฮ่าก็มีซาวด์เป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวที่คนนิยมยามาฮ่าชื่นชอบครับ  สำหรับผมแล้วกีต้าร์ยามาฮ่าก็เป็นกีต้าร์ที่ผมชื่นชอบยี่ห้อหนึ่งที่ต้องมีไว้ครับ  

มาเพิ่มเติมข้อมูลน้า nhoy ครับ

ที่มา http://...../mybb/showthread.php?tid=8511

แชมป์ Yamaha FG140 ครับ
รองอันดับไล่ลงมาคือ
1. LL-36 สังกัด nit gt
2. FG-180 (Red Label) สังกัด Paiman
3. LL-36 สังกัด povation
4. FG-1500 (#1207) สังกัด povation
5. L-10 สังกัด nit gt
6. FG-580 สังกัด nit gt
7. L-10S สังกัด Maew141
8. DW-5S สังกัด Billy
9. LD-30 สังกัด Pood
10. FG-375S สังกัด povation
11. FG-365SII สังกัด Grid
12. FG-252 สังกัด Grid

อิ อิ ตอนนี้ผมมีรุ่นเดียวกันกับตัวที่ได้แชมป์อยู่ และก็เจ้า L5ES สี sunburst สภาพเทพอยู่ครับ
ขอสมัครเป็นสาวก Yamaha ด้วยคนนะครับ

yamakita

• member
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 09:24:41 »
ถ้าเป็นผม ในช่วงนี้นะ ผมเลือก FG 180 ครับ

npas

• member
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 10:03:22 »
yamaha เป็นกีต้าร์ยอดนิยมของคนเล่นดนตรีทั่วไปตั้งแต่เริ่มเล่นจนถึงระดับปรมาจารย์และนักสะสมครับ  บางท่านก็เน้นสะสมกีต้าร์ยามาฮ่าเพียงยี่ห้อเดียวเท่านั้น ราคาของกีต้าร์ยามาฮ่ามีตั้งแต่ระดับไม่กี่พันจนถึงระดับแสน เป็นกีต้าร์ที่มีรุ่นมากที่สุดในโลก และสับสนที่สุดด้วยครับ  หลายท่านต่างมุ่งหารุ่นเก่าๆ ที่ผลิตในประเทศญี่ปุ่น จะเห็นว่ารุ่นป้ายแดงและรุ่นตระกูล L เป็นที่เสาะหากันมากแต่ของที่อยู่ในสภาพดีนั้นหายาก จากราคาแต่เดิมอยู่ในระดับไม่กี่พันราคาที่ซื้อหากันในปัจจุบันกลายเป็นระดับหมื่นครับ เคยมีนักสะสมได้ทำการทดสอบแข่งขันกันว่าของใครเสียงดีที่สุดโดยแข่งกันในระหว่างกีต้าร์ยามาฮ่าทั้งรุ่นเก่าและรุ่นใหม่รุ่นระดับธรรมดาไปจนถึงรุ่นสูง ผลปรากฏว่า fg140ป้ายแดงชนะครับ รองลงมาถ้าจำไม่ผิดก็ fg180 อันเป็นที่นิยมของหลายต่อหลายท่านนั่นแหละครับ  นอกจากนี้ถ้าจะกล่าวว่ากีต้าร์มาร์ตินมีซาวด์ที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวอันเป็นที่ชื่นชอบของผู้นิยมมาร์ตินแล้ว เราก็สามารถกล่าวได้อย่างเต็มปากว่ากีต้าร์ยามาฮ่าก็มีซาวด์เป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวที่คนนิยมยามาฮ่าชื่นชอบครับ  สำหรับผมแล้วกีต้าร์ยามาฮ่าก็เป็นกีต้าร์ที่ผมชื่นชอบยี่ห้อหนึ่งที่ต้องมีไว้ครับ 

มาเพิ่มเติมข้อมูลน้า nhoy ครับ

ที่มา http://...../mybb/showthread.php?tid=8511

แชมป์ Yamaha FG140 ครับ
รองอันดับไล่ลงมาคือ
1. LL-36 สังกัด nit gt
2. FG-180 (Red Label) สังกัด Paiman
3. LL-36 สังกัด povation
4. FG-1500 (#1207) สังกัด povation
5. L-10 สังกัด nit gt
6. FG-580 สังกัด nit gt
7. L-10S สังกัด Maew141
8. DW-5S สังกัด Billy
9. LD-30 สังกัด Pood
10. FG-375S สังกัด povation
11. FG-365SII สังกัด Grid
12. FG-252 สังกัด Grid

อิ อิ ตอนนี้ผมมีรุ่นเดียวกันกับตัวที่ได้แชมป์อยู่ และก็เจ้า L5ES สี sunburst สภาพเทพอยู่ครับ
ขอสมัครเป็นสาวก Yamaha ด้วยคนนะครับ
โห.....FG-180 มันเสียงดี ทัดเทียม LL-36 กับ FG-1500 เลยหรือนี่....มิน่าล่ะ ใครๆก็ตามหากันนัก

wat12

• member
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 10:57:41 »
^
^
^

LL33J  ตัสซาต้อม  ป้ายหนังจร้า
ตระกูล L เป็นกีต้าร์ยามาฮ่ารุ่นสูงที่นักสะสมอยากจะมีไว้ในครอบครอง โดยเฉพาะปีเก่าๆ ครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับ
..........ที่ตัดสินใจเก็บตัวนี้ก็เพราะความสวยนี่แหละครับ (สเป็คก็ดูดีด้วยเช่นกัน)
แต่มันไม่เก่า..........ประมาณ1998-2000 นี่แหละครับ
แล้วก็อีกอย่าง  เสียงมันประมาณไหนก้ไม่รู้.........ดูจากข้างบน  ไม่ติดโผกะเขาเลย   เฮ่ๆๆ

ข้อมูลเกี่ยวข้อง มีไม่มากนัก สำหรับตัว LL33-J
http://www.guitarscanada.com/acoustic-guitar/14064-new-ll500.html

LL33J Custom ออลโซลิทวูด ป้ายหนัง เสียงคงประมาณนี้
催花雨 ArtieGar.ひとり時間差Ver.

L55 Custom """""""LL33J หน้าตาจะลละม้ายตัวนี้มากๆ
長渕剛 夏祭りカバー イントロ~間奏~エンディング
(Embedding disabled, limit reached)
อันนี้ไม่ 55 ก็33 หละ
夏祭り/ 長渕剛 弾き語りしてみました4 (The video's owner prevents external embedding) (Embedding disabled, limit reached)
1985 Yamaha LL 55