Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เพลงที่หัดเล่นกีตาร์เป็นเพลงแรก มีเพลงอะไรกันบ้างครับ  (อ่าน 9503 ครั้ง)

za11

• member
ของผมนี่เลย "โอ้ความรักนั้นเป็นฉันใด บอกหน่อยได้ไหมใจผมใคร่จะรู้"  -อยากมีรัก- ของGRAND'EX
ทั้งเพลงมี3คอร์ด A E D

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
ของผมหัดเพลงแรกก็ Country Roads ของ John Denver ใน Key G ครับ ยังจำอารมณ์วันนั้นได้อยู่เลย
ตีคอร์ดไม่ได้ จับคอร์ดใช้มือขวาช่วยมือซ้ายจับคอร์ด G ส่วน Em จับง่ายที่สุด  ;D
<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

Pabud

• member
ของผมเพลง "ชายคนนั้น"ของคาราวาน เป็นBmครับ

Mod Folk

• member
    • http://www.modguitartutor.com/
เพลงครูผม...นางงามตู้กระจก - คาราบาว...

มีคอร์ดทาบด้วย...จำได้ว่าตีคอร์ดวนไปวนมาอยู่หลายเดือนโดยไม่เป็นเพลง...พอเริ่มเป็นเพลงก็ นางงามตู้กระจกเนี่ยแหละ...
ดนตรีเป็นสิ่งสวยงาม

Rut_pro

• member
โรงเรียนของหนู  คิดว่าเล่นง่าย ร้องง่ายสุดละ

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
เรื่อยๆมาเรียงๆ..........

pangkungman

• member
  • :)
สำหรับผม "สายชล" ครับ :)
;)

nhoy

• member
เพลงแรกที่ทำให้ผมเล่นกีต้าร์ได้คือเพลง Sound Of Silence ของ Simon & Garfunkel ครับน้า za11 :)

Mr.Gula101

• member
อายจัง ไม่อยากบอกว่าเล่นเพลง"สุขาอยู่หนใด"ของลุงชัยรัตน์ เทียบเทียมเป็นเพลงแรก "สวรรค์ปิด"ของป๋าดอน สอนระเบียบตามมา อิอิ...

kitti7265560

• บุคคลทั่วไป
เรื่อยๆมาเรียงๆ..........
+1  ด้วยคนครับผม   ;D ;D ;D

Sert

• member
"โอ้ยอดรักอย่าจากพี่ไป โปรดอภัยที่ร้ายเธอก่อน"  อันนี้เพลงแรกของข้าน้อยเลยครับ  ทั้งหัดตีคอร์ดมั่วๆ ทั้งหัดโซโล่มั่วๆ  แล้วพัฒนามาหัดเกาแบบมั่วๆ

จนถึงทุกวันนี้ พอเล่นเพลงอะไรไม่ได้ หรือนึกเพลงไหนไม่ออก ไม่รู้จะเล่นเพลงอะไร ก็งัดเพลงนี้มาเล่นเรียกความจำทุกทีครับ

coolclub

• member
เพลงอะไรจำไม่ได้แล้ว
แต่จำได้ว่าถ้ามีคอร์ด Em จะได้รับการพิจารณาเป็นพิเศษ อิ ๆ ๆ
Return To A=432hz

peak

• member
สวรรค์ปิด
ดอน สอนระเบียบ ครับ
Acoustic only

za11

• member
โห...แต่ละเพลงรุ่นเก๋า เพลงฮิตในอดีตทั้งนั้นเลย แต่ตอนหัดเล่นเนี่ยมันยากจริงๆนะครับ เคยคิดว่าไม่เอาแล้วหลายครั้งเหมือนกัน

paszy06

• member
  • มือใหม่เพิ่งซื้อ Paramount อยากได้วอลมากกว่าอ่ะ
เพลง ทำได้เพียง d a em g ของ 25hours

TOM1869

• member
The House of the rising sun ครับ ดูจากหนังสือ อ.ราเชล สิกขาลา

ปกแบบนี้ แต่เป็นเล่ม 1 ครับ เล่มละ  15 บาท  หนังสือเล่มนี้ ปี 2520 ครับ

Line id: 081-8718003

Non_aR 0_o!

• member
  • ชมรมคนเลี้ยงเด็กแห่งประเทศไทย อิอิอิอิ
ผีโรงเย็นครับ

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
เพลงแรกที่ทำให้ผมเล่นกีต้าร์ได้คือเพลง Sound Of Silence ของ Simon & Garfunkel ครับน้า za11 :)
เรียนน้าหน่อยครับ เพลงนี้ผมเกายังไงก็ต้องหลง Step นิ้วทุกที อิอิ น้าหน่อยดันเล่นเป็นเพลงแรกๆที่เริ่มเลน สุดยอดจริงๆครับ  ;D

The House of the rising sun ครับ ดูจากหนังสือ อ.ราเชล สิกขาลา

ปกแบบนี้ แต่เป็นเล่ม 1 ครับ เล่มละ  15 บาท  หนังสือเล่มนี้ ปี 2520 ครับ

เรียนน้าทอม ผมยังไม่เกิดเลยครับ T-T
<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
สายชล ...เรื่อย ๆ มาเรียง .....สวรรค์ปิด ...สาวมอเตอร์ไซค์   i started a joke  เพลงหัดเล่นครับ ทุกวันนี้ยังเล่นไม่จบเลยจ้า ;D ;D ;D
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

jewaros

• member
ของอัสนี วสันต์ จำชื่อไม่ได้ ประมาณว่าก่อนเคยรักอยู่ ก่อนเคยรักกัน กลับมาไหวหวั่น กลับมาเหินห่าง มี อยู่ 4 คอรด์ ชิวๆ ไม่มีคอร์ดทาบเลย แฮ่่ะ แฮ่ะ 15 -  16 ปีก่อนโน้นนนนนน ตอนเรียนอยู่ปี 1 เหอ เหอ