Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์โปร่งทรง Mini Jumbo, GA, GS และ OOO ให้เสียงต่างกันยังไงครับ  (อ่าน 13309 ครั้ง)

บูมบาม

• member
และรูปทรงต่างกันยังไง
เล่นได้เพราะใจมันรัก

Realalifeify

• บุคคลทั่วไป
อยากรู้เหมือนกันคับ ถ้าเพิ่ม GC ด้วยจะดีมากเลยคับ ^^

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
จากความคิดเห็นส่วนตัวนะคับ
ผมจะบอกตามที่ผมรู้สึกนะคับ บางคนอาจจะไม่เห็นด้วย ต้องขออภัยก่อนคับ

ทรง OOO ให้เสียงที่แหลมคม เหมาะสำหรับ Fingerstyle ตีคอร์ดก็ได้นะคับแต่ไม่ค่อยจะเหมาะซักเท่าไร
ทรง GA อยู่ระหว่างทรง D และทรง O แต่เหมือนจะเน้นไปทาง Fingerstyle มากกว่าตีคอร์ด
ทรง Mini Jumbo ให้เสียงที่ค่อนข้างชัด เบสหนากว่าทรง GA อยู่ระหว่าง Jumbo กับ GA มั้งนะคับ
GC ก็เหมือน GA แต่ให้เสียงคมใกล้ๆ ทรง O เลยคับ เป็นทรง GA ที่มีตัวบอดี้บางกว่า

ส่วน GS ผมไม่ทราบคับ

ยิ่งทรงเล็กเสียงยิ่งแหลมดุดันคับ
ทรงยิ่งใหญ่เสียงก็ยิ่งทุ้มกังวาล

จากความคิดเห็นส่วนตัวนะคับ

บูมบาม

• member
แล้วทรง Mini jumbo ตีคอร์ดเป็นไงบ้างครับ

guitarhaha

• member
Mini Jumbo ตีคอร์ดนี่ทางของเค้าเลยหละครับ ถ้าจะให้ตีคอร์ดผมชอบ D กับ Jumbo นี่แหละ

OldiesHunter

• member
หากถามถึงรูปทรง ลองไปดูที่นี่ครับ
http://www.thecrossweb.com/guitars%20shapes%20and%20sizes.htm
หรือไม่ก็อันนี้ครับ
http://www.musicradar.com/tuition/guitars/the-acoustic-guitar-body-shapes-guide-557230/5
ส่วนเรื่องเสียง ลองไปดูอันนี้
http://holeinthewood.com/body_shape
หรือไม่ก็อันนี้ครับ
http://www.start-playing-guitar.com/acoustic-guitar-guide.html

ท้ายสุด ขอแนะนำว่าต้องไปลองนั่งเล่นดูเองครับ  บางทีสรีระของผู้เล่นอาจเหมาะหรือไม่เหมาะกับกีต้าร์บางแบบบางขนาด ตัวอย่างเช่น ผมเป็นคนอ้วน แขนสั้น นิ้วสั้น แต่ดันชอบเล่น Picking (หรือที่เดี๋ยวนี้เขาเรียกว่า Finger Style) จะมีปัญหากับกีต้าร์หลังเต่าที่ Bowlใหญ่เช่น Ovation เพราะหลังมันค้ำพุงเต็มๆ หรือกีต้าร์ที่ Fingerboard แคบมากๆ   ตอนนี้กีต้าร์ที่ผมเล่นถูกมือไม่เมื่อยมากจะเป็นทรง OOO หรือ GA โดยจะเล่นได้นานหน่อย และพวกนี้มักจะมี Fingerboard ที่กว้างกว่าปกติ เช่นตัว Crafter TMC 035 หรือ Martin OOO-15SM,และ Recording King ROS 626 ส่วน Dreadnaught  กับ Jumbo ก็เล่นได้แต่จะเมื่อยกว่าทรงที่ว่า  แต่ทรงเล็กอย่างพวก 3/4 ก็เล็กไปครับ ไม่ถนัด  นี่เป็นความรู้สึกส่วนตัวที่เอามาแชร์กันครับ

Non_aR 0_o!

• member
  • ชมรมคนเลี้ยงเด็กแห่งประเทศไทย อิอิอิอิ
ถ้าตีคอร์ด ทรง D ครับ เสียงกระชับกว่า Jumbo แต่จัมโบ้เสียงจะใหญ่อลังการกว่าแต่ถ้ามาเล่นด้วยกันความคิดผมว่ากินกันยากครับ ส่วนทรงอืนๆที่ว่ากันมาเหมาะกับแนวการเล่นที่แตกต่างกันไป แต่ ทรง OM GA จะสวยกว่า

บูมบาม

• member
ขอบคุณน้าๆมากๆครับ พอดีอยากเปลี่ยนไปเล่น GA หน่ะครับ เห็นทรงมันสวยดี และ ผมชอบเล่นฟิงเกอร์ด้วย
ทรง D ผมรู้สึกว่าเบสมันเยอะไป อาจจะดีสำหรับใครบ้างคน แต่ผมไม่ไหวฮะ ฮ่าๆ
แล้วผมก็เห็นมีคนขาย Mini Jumbo  ก็สวยอีกแต่ก็ไม่รู้จะเหมาะสไตล์ผมไหม?
ตีคอร์ดบ้าง ฟิงเกอร์แจ๋ว Solo ได้

Folk-man

• member
เข้ามาหาความรู้เหมือนกันครับ พอดีมี GA กับ D ส่วนตัวผมชอบ GA มากกว่าครับทั้งรูปทรงและเสียงโดยรวม ผมว่าแล้วแต่รสนิยมความชอบส่วนตัวของแต่ละคน เพราะแต่ละทรงก็มีบุคลิกลักษณะที่ดีแตกต่างกัน บางครั้งตัวที่หลายคนชอบบอกว่าดีอาจจะไม่ถูกใจเราครับ

บูมบาม

• member
ใช่ครับผมไปลองทรง D ที่ร้านเขาบอกว่าดีนักดีหนา กีตาร์ราคาไม่เกิน สองหมื่นทำอย่างงี้ไม่ได้
เสียงมันก็อาจดีตริงครับ สำหรับตีคอร์ด แต่เบสมันก็เยอะไปแหละครับ ผมฟังละปวดหู ฮ่าๆ

guitarhaha

• member
แอบมาใบ้นิดนึงว่า ผมมีกีต้าร์หลายทรง แต่ที่จับบ่อยที่สุด และนำมาเล่นทั้งตีคอร์ด ฟิงเกอร์ ปิ๊คกิ้ง ก็ GA นี่แหละจ้า (นี่ไม่ใบ้นี่มันชี้ชัดเลยนี่นา อิ อิ)

nhoy

• member
ใช่ครับผมไปลองทรง D ที่ร้านเขาบอกว่าดีนักดีหนา กีตาร์ราคาไม่เกิน สองหมื่นทำอย่างงี้ไม่ได้
เสียงมันก็อาจดีตริงครับ สำหรับตีคอร์ด แต่เบสมันก็เยอะไปแหละครับ ผมฟังละปวดหู ฮ่าๆ
ถ้าเช่นนั้นน้า ZuckedMania น่าจะลองทรง GA นะครับ รูปทรงกำลังดี เบสไม่แยะเกินไปและให้ความสดใสพอควรเหมาะกับการเล่นแนวฟิงเกอร์ด้วยครับ

บูมบาม

• member
ใช่ครับผมกำลังเล็งทรง GA อยู่ครับ หา All Solid ด้วย

nhoy

• member
^^
ขอให้ได้กีต้าร์ที่ถูกใจนะครับน้า ZuckedMania

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
 :)ผมแปลไม่ค่อยเก่ง ลองดูและลองฟังเสียงพอเป็นแนวทางคร่าวๆละกันนะkrab
Taylor Acoustic Body Types: There's Nothing Like A Grand Concert, And This Is Nothing Like A Grand C

coolclub

• member
คลิปเปรียบเทียบกีตาร์ Eastman 3 ทรง มี Dreadnought, Parlor, Grand Concert
Eastman E20D vs E20P vs AC812CE Guitar Comparison Video

ไม่ตรงหัวข้อถามแต่ก็ได้เห็นความต่างที่ฟังได้ชัดของ 3 ทรง
Return To A=432hz