Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่า การที่จะดูกีต้าร์ว่า เป็น solid ดูยังไง  (อ่าน 11694 ครั้ง)

R@ck Shit

• member
  • For friends
น้าๆ ช่วยสอนได้ไหมครับว่ ถ้าจะดูว่า กีต้าร์เป็นไม้เเท้ หรือไม่อัด  ???

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
ดูไม้หน้าดูง่ายๆครับ  ดูที่ขอบของ Soundhole  ถ้ามองเห็นเป็นชั้นๆเหมือนไม้อัด  ก็ไม้อัดแน่นอน ฮ่า!
ถ้าลายไม้มันวิ่งหลบเข้าไปด้านหลัง Soundhole ก็เป็นไม้แท้แน่เทียว....

ส่วนไม้หลัง  ไม้ข้าง  ไม้ไต่คู้  ไม้ยมกนี้ไม่ทราบเหมือนกัน  แหะๆ

R@ck Shit

• member
ดูไม้หน้าดูง่ายๆครับ  ดูที่ขอบของ Soundhole  ถ้ามองเห็นเป็นชั้นๆเหมือนไม้อัด  ก็ไม้อัดแน่นอน ฮ่า!
ถ้าลายไม้มันวิ่งหลบเข้าไปด้านหลัง Soundhole ก็เป็นไม้แท้แน่เทียว....

ส่วนไม้หลัง  ไม้ข้าง  ไม้ไต่คู้  ไม้ยมกนี้ไม่ทราบเหมือนกัน  แหะๆ

ขอบคูณคร้าบบบบบบบบบบบบบ

R@ck Shit

• member
เีรื่องเสียง และความกังวาน ต่างกันมากไหมครับ  ???

Mook :)

• member
Re: อยากรู้ว่า การที่จะดูกีต้าร์ว่า เป็น solid $
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 17:24:05 »
เพิ่มเติมนิดนึงนะคะ ไม้หลังกับไม้ข้าง ให้ดูที่ลายไม้ ถ้าเป็นไม้จริงลายด้านนอกและด้านในต้องเหมือนกัน
เรื่องเสียงเค้าว่ากันว่า ไม้จริงเสียงจะมีโอกาสพัฒนา มากกว่าไม้อัด
ปล.ชีวิตจริงก็ยังไม่มี all solid กะเค้าสักตัว รอทำงาน ต้องได้แน่ๆ ;D

kook_gai

• member

laminate top ครับ

• member
Re: อยากรู้ว่า การที่จะดูกีต้าร์ว่า เป็น solid $
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 22:12:30 »
solid

ปล.รูปจากเน็ต

ohm_pea

• member
อ้า.....ระวังไม้ปลอมของจีนนะครับ เพราะขนาดไข่ เนื้อวัว นม ยังปลอมมม
จันทาร ดีกว่า จันไร

• member
อ้า.....ระวังไม้ปลอมของจีนนะครับ เพราะขนาดไข่ เนื้อวัว นม ยังปลอมมม
อีกหน่อยคงมีผู้หญิงปลอม เอ๊ะ หรือมีมานานแล้วหว่า อิอิ

kiddada

• member
  • aloha my name is new :)
solid ของจริงตีหัวแตกได้

ความรู้เยอะแล้วออกทะเลบ้างดีกว่า :)
:)จุดพอใจอยู่ที่ไหน เราเท่านั้นที่รู้:)

*o.NicKy.o*

• member
อีกหน่อยคงมีผู้หญิงปลอม เอ๊ะ หรือมีมานานแล้วหว่า อิอิ

แล้ว ป้ามุก ของจริง หรือปลอม อ่าครับ  ??? ::) ;D

• member
แล้ว ป้ามุก ของจริง หรือปลอม อ่าครับ  ??? ::) ;D
จริงแท้ แน่นอนค่ะ

kaizer123

• member
จริงแท้ แน่นอนค่ะ
เด็กในรูปพี่มุกคนนี้เค้าเริ่มออกแนวนักเลง 55555 มองไกลๆนกว่านิ้วกลาง

• member
เด็กในรูปพี่มุกคนนี้เค้าเริ่มออกแนวนักเลง 55555 มองไกลๆนกว่านิ้วกลาง
555+ น้องชายพี่ก็บอกว่าเหมือนนิ้วกลาง

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ไม้ข้างถ้าเป็นไม้จริง ส่วนใหญ่ เค้าจะตั้ง เสารับ เอาไว้     

แต่ถ้าเป็น อาทิตย์ รับไม้ข้างเอาไว้ นั่น ไม้อัดครับ.......อิอิ

kook_gai

• member
solid

ปล.รูปจากเน็ต

รูปที่ป้ามุกโพสนั่น เหมือนกับตอนที่ผมกำลังจะโพสต่อจาก laminate เลยครับ งงมาก

ไม้ข้างถ้าเป็นไม้จริง ส่วนใหญ่ เค้าจะตั้ง เสารับ เอาไว้    

แต่ถ้าเป็น อาทิตย์ รับไม้ข้างเอาไว้ นั่น ไม้อัดครับ.......อิอิ

เอ่อ...น้าเบีย.... ขยายหน่อย งง

npas

• member

แจ่มเลยน้า...ได้ความรู้ใหม่อีกแล้ว เสา-อาทิตย์..อิอิ

FOTOBEER

• member
อิอิ......ถ้าใครมี All โซลิต  ลองส่องเข้าไปใน Sound Hole แล้วมองไปที่ไม้ข้าง ส่วนใหญ่ ถ้าไม้ข้างเป็นไม้จริง  เค้าจะทำไม้เป็นโครง ตั้งขึ้น เพื่อรับไม้ข้างเอาไว้  เพื่อไม่ให้ไม้ข้างปริ  ไม่ใช่กระดูกงูนะ  แต่เป็นเสาที่ตั้งขึ้น จากไม้หลัง ยันไม้หน้า ครับ

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
แล้วไม้จันทร์นี่เขาเอาไว้ทำไรครับน้าเบียร์  ฮี่ๆๆ

FOTOBEER

• member
แล้วไม้จันทร์นี่เขาเอาไว้ทำไรครับน้าเบียร์  ฮี่ๆๆ

เค้ามีเอาไว้ ก่อน ที่ไม้อังคาร จะมาครับ พี่จ่า.............อิอิ