Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่า การที่จะดูกีต้าร์ว่า เป็น solid ดูยังไง  (อ่าน 11695 ครั้ง)

TMosaic

• member
Re: อยากรู้ว่า การที่จะดูกีต้าร์ว่า เป็น solid ดูยังไง
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 23:10:19 »
อิอิ......ถ้าใครมี All โซลิต  ลองส่องเข้าไปใน Sound Hole แล้วมองไปที่ไม้ข้าง ส่วนใหญ่ ถ้าไม้ข้างเป็นไม้จริง  เค้าจะทำไม้เป็นโครง ตั้งขึ้น เพื่อรับไม้ข้างเอาไว้  เพื่อไม่ให้ไม้ข้างปริ  ไม่ใช่กระดูกงูนะ  แต่เป็นเสาที่ตั้งขึ้น จากไม้หลัง ยันไม้หน้า ครับ
นึกไม่ออกน่าเบีย ขอรูอหน่อยครับผม

นัทEASYNATURAL(THEเกรียน)

• member
  • (คนจะรักเหตุผลไม่เคยมี )
Re: อยากรู้ว่า การที่จะดูกีต้าร์ว่า เป็น solid ดูยังไง
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 23:31:05 »
อิอิ......ถ้าใครมี All โซลิต  ลองส่องเข้าไปใน Sound Hole แล้วมองไปที่ไม้ข้าง ส่วนใหญ่ ถ้าไม้ข้างเป็นไม้จริง  เค้าจะทำไม้เป็นโครง ตั้งขึ้น เพื่อรับไม้ข้างเอาไว้  เพื่อไม่ให้ไม้ข้างปริ  ไม่ใช่กระดูกงูนะ  แต่เป็นเสาที่ตั้งขึ้น จากไม้หลัง ยันไม้หน้า ครับ
นึกไม่ออกน่าเบีย ขอรูอหน่อยครับผม

เอ้า..ๆน้าเบียร์จัดรูปให้เค้าหน่อย ...อิอิ
***ค้อห้ายข้ามคืนนี้มีแต่ราวอยู่เคียงต้ายแสงดาว***

TMosaic

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 23:36:37 »

เอ้า..ๆน้าเบียร์จัดรูปให้เค้าหน่อย ...อิอิ

Non_aR 0_o!

• member
  • ชมรมคนเลี้ยงเด็กแห่งประเทศไทย อิอิอิอิ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 10:13:18 »
ไม้ข้างถ้าเป็นไม้จริง ส่วนใหญ่ เค้าจะตั้ง เสารับ เอาไว้     

แต่ถ้าเป็น อาทิตย์ รับไม้ข้างเอาไว้ นั่น ไม้อัดครับ.......อิอิ

เสาร์ที่ว่าเป็นเสา สรพงษ์หรือเปล่าครับ 5555

ใช่ครับถ้าไม้ข้างเป็น โซลิด จะมีเสาตั้งรับไว กันไม่ให้ไม้แตกเพราะไม่งันไม้จะแตกตามลายไม้ ครับ พอดีหารูปไม่เจอเคยถ่ายไว้เหมือนกัน

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 15:16:00 »
5555รูป    เผอิญ ผมไม่มี All Solid ซะด้วย  มีแต่ All โซอัด...........อิอิ

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 15:17:08 »

เสาร์ที่ว่าเป็นเสา สรพงษ์หรือเปล่าครับ 5555

ไม่แพงครับ น้านนท์..............อิอิ อยู่เกาะ จะ Get มุกนี้มั้ยเนี่ย...555555555

madoadza

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 16:26:26 »
สังเหตุเอาจากเนื้อไม้ จาก Sound hole ครับ
พยายามบอกตัวเองไว้เสมอว่าอยากเก่ง ต้องมั่นซ้อมหนัก

Rockplayboy

• member
  • สิ่งที่แน่นอนที่สุดในชีวิต คือความไม่แน่นอน
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 23:19:37 »
เพิ่มเติมนิดนึงนะคะ ไม้หลังกับไม้ข้าง ให้ดูที่ลายไม้ ถ้าเป็นไม้จริงลายด้านนอกและด้านในต้องเหมือนกัน
เรื่องเสียงเค้าว่ากันว่า ไม้จริงเสียงจะมีโอกาสพัฒนา มากกว่าไม้อัด
ปล.ชีวิตจริงก็ยังไม่มี all solid กะเค้าสักตัว รอทำงาน ต้องได้แน่ๆ ;D

เป็นมือกีต้าร์อคูสติคสาวที่ความรู้เยอะจริงๆ ขอแสดงความนับถือครับ
สิ่งที่แน่นอนที่สุดในชีวิต คือความไม่แน่นอน

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 00:11:17 »
งั้นมาดูกับแบบ ชัดๆ ครับ

top solid เราจะเห็นลายไม้ ทอดเข้าไปในซาวน์โฮล เลยครับ

side laminate ที่ดูจากช่องใส่ถ่านของ PU

all solid ไม้ side (ส่วนใหญ่)จะมีเสารับด้วยครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

AGP8x

• member
  • Beginner '
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 09:41:44 »
ขอบคุณน้าโก้ครับ เห็นชัดเจนครับ

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 09:54:16 »
all solid ไม้ side (ส่วนใหญ่)จะมีเสารับด้วยครับ

[/quote]

เห็นเครื่องในกันจะๆ ถ้าเป็นศพคงน่ากลัวพิลึก ^^        ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ช่วยให้ฉลาดขึ้นมาอีกนิด^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

TMosaic

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 10:29:40 »
ชัดเจนพี่โก้

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 14:49:00 »
ชัดเลย เสารับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 14:54:22 »

อาทิตย์ ส่ง...............อิอิ

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 15:27:51 »
มีเสาแล้ว สัญญาณดี คุยไม่ติดขัด เสียงไม่ขาดหาย

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 16:34:59 »

อาทิตย์ ส่ง...............อิอิ

น้าเบียร์ ศุกร์รับ แล้ว เช้าจันทร์ค่อยส่ง ไม่ใช่หรอครับ 5555+
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

AGP8x

• member
  • Beginner '
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 20:52:24 »
มีเสาแล้ว สัญญาณดี คุยไม่ติดขัด เสียงไม่ขาดหาย

อะจ๊าย ... รุ่นที่จูราสิกพาร์คใช้นี่นา

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 05:05:27 »
แต่ถ้าเกิดว่า้ป็น Top Solid Select Spruce ที่ลายไม้แทบไม่มีเลย
กับของโนเนมเนียนๆที่เป็น Laminate 1 Layer ไม่มีลายไม้หละครับ
เพราะของมียี่ห้อส่วนใหญ่ Laminate จะให้มา 3 Layer หรือ 3 ชั้น พอแบ่งแยกกันง่าย
แต่ถ้าเป็น ไม้คัดที่ขาวๆเนียนๆ กับไม้อัดไม่มีลาย หรือลายน้อยๆ ดูยังไงครับ

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 14:39:25 »
เราดูยังงี้

ดูที่ back อย่างเดียว
Solid back จะมีไม้คาด ดามระหว่างแผ่น
Laminated back จะไม่มีไม้ดาม  มีแต่ Bracing

และถ้า back เป็น Solid   ....Top ก็เป็น solid ด้วย  ประการละฉะนี้