Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำที่เรียน FINGERSTYLE หน่อยครับ  (อ่าน 2041 ครั้ง)

Acousticlism

• member
  • ถ้าไม่ทิ้งฝัน ซักวันคงได้พบเจอ
แนะนำที่เรียน FINGERSTYLE หน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 11:57:05 »
เพื่อนๆ น้าๆ ท่านไหนพอจะแนะนำที่เรียน FINGERSTYLE ให้หน่อยครับ
ผมอยู่รัชดาห้วยขวาง กีต้าร์เล่นเป็นแบบตีคอร์ืท ทั่วไปงูๆปลาๆ สนใจอยากเล่นแนวนี้บ้างครับ
เห็นหลายท่านบอกว่ากีต้าร์ที่เหมาะแนวนี้คือทรง OM ? ผมมีทรง D พอจะไปไหวไหมครับ
แนะนำมาได้เลยครับ หรือน้าท่านไหนอยู่แถวนี้พอจะมีเวลาชี้แนะก็รบกวนด้วยครับ
ปล.ผมอายุ 25 ครับ

TOM1869

• member
Re: แนะนำที่เรียน FINGERSTYLE หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 14:39:00 »
ไหวแน่นอนครับ จรัล มโนเพชร  ก็ใช้กีต้าร์ ทรง D เล่น picking ครับ
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
Re: แนะนำที่เรียน FINGERSTYLE หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 15:36:12 »
เรียนน้า Acousticlism
กีต้าร์ทรงอะไรก็สามารถเล่นฟิงเกอร์สไตล์ได้ทั้งนั้นครับ
และทรง Dreadnought หรือทรง D ก็เป็นทรงที่เล่นได้ทั่วไปทั้งสตรัมมิ่งและฟิงเกอร์อยู่แล้ว
เพียงแต่ว่าถ้าเน้นกันจริงๆ ความคมชัดของแต่ละตัวโน้ตและเสียงกลางที่เด่นอันเป็นบุคลิกของทรง OM ทำให้เหมาะกับการเล่นฟิงเกอร์สไตล์ครับ

สำหรับที่เรียนฟิงเกอร์สไตล์ ผมว่าการเรียนแบบตัวต่อตัวน่าจะได้ผลที่ดีกว่า ลองติดต่อหาคนที่เล่นสไตล์นี้มาสอนให้ น้าๆ สมาชิก "บ้านไม้" นี้เก่งๆ กันหลายคนครับ
หรือไม่ก็ เดี๋ยวรอน้าๆ ผู้รู้มาแนะนำที่เรียนให้อีกทีนะครับ

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 22:57:30 »
 อ.บญชอบหรือปราชญ์มิวสิคครับ   คอนนี้เห็นว่าอ.บุญชอบ ออกมาสอนเดี่ยว
ยังไงลองดูในกีตาร์ไทยครับ

SALAMANDER

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 23:22:12 »
ไม่ก็ลองหาๆ หนังสือ มาฝึกสิครับ

ไม่ก็ youtube ฯลฯ

jewaros

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 00:03:52 »
ผมก็หาแรงบันดาลใจจากน้าๆ ใน เว็บนี้แหละครับแล้วก็ you tube อายุเยอะแล้วต้องทำงานด้วย ต้องเลี้ยงลูกอีก สอนการบ้านลูกด้วย หาเวลาเล่นได้ไม่มากอาศัยเล่นช่วงหัวค่ำสอนการบ้านลูกเสร็จเล่นได้ก่อนลูกเข้านอน เล่นมา 10 กว่าปีตั้งแต่เรียนมหาลัยแล้วอยากเล่น finger style ขึ้นมาตอนสามสิบเจ็ด รอลูกโตก่อนจะให้ลูกไปเรียนกีตาร์แล้วก็ไปเรียนด้วยกันกับลูกเลย 555 แผนของเรา( ลูกเพิ่งจะขึ้นอนุบาล 2 )

s_asit

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 13:55:00 »
ผมก็หาแรงบันดาลใจจากน้าๆ ใน เว็บนี้แหละครับแล้วก็ you tube อายุเยอะแล้วต้องทำงานด้วย ต้องเลี้ยงลูกอีก สอนการบ้านลูกด้วย หาเวลาเล่นได้ไม่มากอาศัยเล่นช่วงหัวค่ำสอนการบ้านลูกเสร็จเล่นได้ก่อนลูกเข้านอน เล่นมา 10 กว่าปีตั้งแต่เรียนมหาลัยแล้วอยากเล่น finger style ขึ้นมาตอนสามสิบเจ็ด รอลูกโตก่อนจะให้ลูกไปเรียนกีตาร์แล้วก็ไปเรียนด้วยกันกับลูกเลย 555 แผนของเรา( ลูกเพิ่งจะขึ้นอนุบาล 2 )
;D คล้ายๆกับผมแหละครับ แต่อายุผม +อีก 10 แล้วก็ไม่ต้องสอนการบ้าน ดูแลลูก แม่เค้าจัดการครับ ผมเป็นหน่วยให้กำลังใจแม่กะลูก เพราะผมทำงานหากะตังลูกเดียว กำลังจะหาเวลาไปเรียนกีต้าร์คลาสสิคครับ (แต่อันดับแรกต้องซื้อกีต้าร์คลาสสิคซะก่อน) ตอนนี้มีแต่สายเหล็กทรง G ครับ  :P