Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Hybrid guitar เหมือนหรือต่างกันอย่างไรกับ Classic guitar ครับ  (อ่าน 7119 ครั้ง)

Paxx

• member
Hybrid guitar เช่น Taylor N series, Yamaha NTX ฯลฯ เหล่านี้มีข้อแตกต่างอย่างไรกับ กีตาร์คลาสสิค ครับ เอาเล่นเพลงคลาสสิคได้หรือไม่ เสียงจะออกแนวไหน ออกไปทางคลาสสิคหรือไม่ครับ หรือ อย่างไรบ้าง ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอยคุณมากครับ

pomguitar

• member
Re: Hybrid guitar เหมือนหรือต่างกันอย่างไรกับ Classic guitar ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 12:06:25 »
ในความคิดผม Taylor N series, Yamaha NTX ไม่น่าจะเรียกว่า Hybrid guitar นะครับ (ผิดถูกขออภัย)
ถ้าเป็น กีต้าร์ยี่ห้อ taylor น่าจะเป็นพวก Taylor T5 มากกว่า ที่เรียกว่า Hybrid  (ผิดถูกขออภัย) ผมยังไม่แน่ใจเหมือนกัน  ;D

ผมเคยเล่นทั้ง Taylor N series, Yamaha NTX เมื่อจับแล้วให้ความรู้สึก
แตกต่างกับ classic guitar แบบแท้ๆ แน่นอน ชัดๆ เลยคือ ขนาด สัดส่วน ของคอ ความกว้างของฟิงเกอรบอร์ด ครับ

ตามรูปข้างบน คือ สเกล ของกีต้าร์ classic แท้ๆ

- กีต้าร์ประเภท Nylon String = Neck Width กว้างประมาณ 48 mm
- กีต้าร์ประเภท Classic Guitar (กีต้าร์คลาสสิคแท้ๆ) = Neck Width กว้างประมาณ 52mm
--> ส่วน Taylor N series ที่ถามมา = Neck Width กว้างประมาณ 47mm

Taylor N series, Yamaha NTX ถ้าจะนำไปเล่น เพลง classic ก็ทำได้
แต่คนเล่น classic แท้ๆ ไม่ชอบหรอก เพราะว่า
กีต้าร์พวก Taylor N series, Yamaha NTX คอมันเล็ก คอมันแคบ
เพลง classic ต้องการพื้นที่ตรงฟิงเกอรบอร์ด เยอะๆ ไม่งั้น นิ้วเบียดกัน เล่นเพลง classic ได้ยาก

Taylor N series, Yamaha NTX ข้อดีคือ เล่นได้กว้าง กว่าพวก classic แท้ๆ
เช่น จะเอามาเล่นเพลง pop ทั่วไปก็ได้ เล่น bossa ก็ได้ ฯลฯ

ผมมักเรียก พวกกีต้าร์ที่ไม่ใช่ classic แท้ๆ ว่า "กีต้าร์โปร่งสายไนล่อน" ไม่เรียกว่า "กีต้าร์คลาสสิค"

Paxx

• member
Re: Hybrid guitar เหมือนหรือต่างกันอย่างไรกับ Classic guitar ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 14:15:41 »
ขอบคุณน้า Pomguitar มากครับ ชัดเจนมากในเรื่องมิติ ทางกายภาพของกีตาร์สองแบบนี้ ขอถามต่อในเรื่องของเสียงครับ จำนวนเฟรตที่ต่างกัน ความกว้างคอที่ต่างกัน ส่งผลในเรื่องของเสียงบ้างมั๊ยครับ และ เสียงโดยรวมของ กีตาร์โปร่งสายไนล่อน ต่างกับ คลาสสิคแท้ๆมากมั๊ยครับ เมื่อประเภทไม้ที่ใช้ทำเหมือนกัน

กฤษณ์

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 14:17:24 »
เห็นด้วยกับคุณ Pom Guitar ครับว่าเราไม่ควรเรียก Taylor N Series หรือ Yamaha NTX ว่า hybrid guitar  ตามความนิยมของฝรั่งเพราะคำจำกัดความมันกว้างเกินไป
 คำว่า "Hybrid" แปลว่า "พันธุ์ผสม" ดังนั้น "Hybrid Guitar" คือกีตาร์ทีผสมผสานกันระหว่างเครื่องดนตรีหลายชนิดอย่างเช่นกีตาร์ไฟฟ้าผสมกีตาร์โปร่งหรือจะเป็นกีตาร์ผสม synthesizer ก็ยังใด้แต่ในด้านเทคนิคแล้วเขาจะหมายถึงกีตารไฟฟ้าที่มี piezo pickup เพื่อให้เลียนเสียงกีตาร์โปร่งใด้ด้วยครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/Hybrid_guitar

กระแสของ hybrid guitar มาแรงในยุค '90s เพราะมีผู้ผลิตทำออกขายกันหลายยี่ห้ออย่างเช่น Godin, Parker, PRS ๆลๆ Fishman และ LR Baggs ก็ทำ Piezo bridge ให้คุณเอาไปใส่กีตาร์ไฟฟ้าของคุณเพื่อเปลี่ยนให้เป็น hybrid guitar ด้วย

ส่วน "Hybrid Nylon String Guitar" ที่กำลังมาแรงอยู่ในปัจจุบันนั้นเป็นศัพท์ที่ถูกบัญญัตฺิโดย Bob Taylor ตอนออก NS Series ในปี 2002 นี่เองแต่ Taylor ไม่ใด้เป็นผู้คิดค้นกีตาร์ประเภทนี้นะครับเพราะญี่ปุ่นเขาทำมาก่อนยี่สิบปีแล้ว

ตามคำจำกัดความในยุดปัจจุบัน Hybrid Nylon String แตกต่างกับกีตาร์คลาสสิคดังนี้ครับ

1. Hybrid ต้องมีภาคไฟฟ้าเสมอ (ถ้าไม่มีเขาไม่เรียกว่า hybrid)

2. Fingerboard ของ hybrid มี radius เหมือนกีตาร์โปร่งไม่แบนเรียบเหมือนคลาสสิค

3. Hybrid คอกว้าง 43-50 mm. ส่วนคลาสสิคคอกว้าง 50-52 mm.

4. Hybrid มี adjustable truss rod สามารถปรับคอใด้

เมื่อตอนนี้กระแสมันแรงก็เลยแทบจะไม่มียี่ห้อไหนไม่ผลิต Hybrid Nylon-String ครับ ส่วนเสียงจะคล้ายกีตาร์คลาสสิคแค่ไหนก็แล้วแต่ยี่ห้อครับ ถ้าเป็น Almanbra, Cordoba หรือ Ramirez เสียงก็คล้ายคลาสสิคมากกว่า Martin หรือ Taylor แน่นอน อย่าลืมว่ากีตาร์กลุ่มนี้เขาไม่สนใจเรื่องความดังหรือ projection นะครับเพราะเขามีปิ้คอัพติดมาให้แล้ว

บังเอิญเคยอัดคลิปเสียงเปล่าของ Hybrid ดวลกับกีตาร์คลาสสิคไว้ ลองฟังความแตกต่างเองเลยครับ

CLASSICAL vs NYLON STRINGS GUITARS.MTS

คนที่คิดค้น Hybrid Nylon-String guitar มาวางตลาดใด้เป็นเจ้าแรกคือ Kazuo Yairi ด้วยรุ่น CE ในปี 1981 ครับและตามมาดวย Yamaha ในรุ่น APX-N และ Takamine ในรุ่น NPT-N ในปีต่อมา กีตาร์กลุ่มนี้ไม่ค่อยมีคนรู้จักเพราะเขาขายในญี่ปุ่นเท่านั้นครับ ความจริงแลัวผมว่า K. Yairi Hybrid นี่เสียงไม่ใด้เป็นรองยี่ห้อดังๆของอเมริกาเลยนะครับ

ลองฟังเสียงของ K. Yairi CE-2 เทียบกับ Breedlove USA Custom N20E ที่อัดเล่นๆดูครับ

TWO NYLON STRINGS PART TWO

ขนาด Carlos เมื่อต้องการเสียง nylon string ยังใช้ K. Yairi CE-2 เลยครับ

Santana - Maria Maria - Live By Request

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 14:55:23 »
CE2  เป็นกีต้าร์ ที่ออกแอมป์ได้ดีมากครับ  มี saddle แยกออกเป็น 6 ชิ้น  คอเล็ก เล่นง่ายครับ

Line id: 081-8718003

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 15:54:53 »
ขอบคุณสำหรับความเห็นและคำแนะนำของ "น้า pomguitar" และ "น้ากฤษณ์" เป็นประโยชน์มากครับ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 17:53:04 »
ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลจากน้า pomguitar

และดีใจที่พี่กฤษณ์เข้ามาให้ข้อมูลเชิงลึก

ฝากตัวนี้ไว้ในอ้อมใจด้วยครับ   (ฝีมือไม่ถึงเอาคลิปที่คนอื่นเล่นมาโพสต์ก็แล้วกันครับ)
All In The Waiting, Buckethead, cover by Ryan Naylor

Don't worry be happy

Satiwas

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 08:16:09 »
ในความคิดผม Taylor N series, Yamaha NTX ไม่น่าจะเรียกว่า Hybrid guitar นะครับ (ผิดถูกขออภัย)
ถ้าเป็น กีต้าร์ยี่ห้อ taylor น่าจะเป็นพวก Taylor T5 มากกว่า ที่เรียกว่า Hybrid  (ผิดถูกขออภัย) ผมยังไม่แน่ใจเหมือนกัน  ;D

ผมเคยเล่นทั้ง Taylor N series, Yamaha NTX เมื่อจับแล้วให้ความรู้สึก
แตกต่างกับ classic guitar แบบแท้ๆ แน่นอน ชัดๆ เลยคือ ขนาด สัดส่วน ของคอ ความกว้างของฟิงเกอรบอร์ด ครับ

ตามรูปข้างบน คือ สเกล ของกีต้าร์ classic แท้ๆ

- กีต้าร์ประเภท Nylon String = Neck Width กว้างประมาณ 48 mm
- กีต้าร์ประเภท Classic Guitar (กีต้าร์คลาสสิคแท้ๆ) = Neck Width กว้างประมาณ 52mm
--> ส่วน Taylor N series ที่ถามมา = Neck Width กว้างประมาณ 47mm

Taylor N series, Yamaha NTX ถ้าจะนำไปเล่น เพลง classic ก็ทำได้
แต่คนเล่น classic แท้ๆ ไม่ชอบหรอก เพราะว่า
กีต้าร์พวก Taylor N series, Yamaha NTX คอมันเล็ก คอมันแคบ
เพลง classic ต้องการพื้นที่ตรงฟิงเกอรบอร์ด เยอะๆ ไม่งั้น นิ้วเบียดกัน เล่นเพลง classic ได้ยาก

Taylor N series, Yamaha NTX ข้อดีคือ เล่นได้กว้าง กว่าพวก classic แท้ๆ
เช่น จะเอามาเล่นเพลง pop ทั่วไปก็ได้ เล่น bossa ก็ได้ ฯลฯ

ผมมักเรียก พวกกีต้าร์ที่ไม่ใช่ classic แท้ๆ ว่า "กีต้าร์โปร่งสายไนล่อน" ไม่เรียกว่า "กีต้าร์คลาสสิค"

Satiwas

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 08:19:03 »
กว้างกว่ายังไงครับผม. Classic. ก็เล่น pop bossa. ได้นี่ครับหรือเป็นที่เสียงอ่ะครับ
รบกวนให้ความรู้ด้วยครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 21:29:55 »
บังเอิญเข้ามาอ่านกระทู้เก่าที่โดนขุดขึ้นมากระทู้นี้ก่อนเลยขออนุญาติแสดงความเห็นส่วนตัวเรื่อง "กว้างกว่า" ก่อนตุณ  Pomguitar ครับ

1. สำหรับน้าๆท่านที่เล่าเรียนทางกีตาร์คลาสสิคมาก็คงไม่เห็นประโยชน์ของ hybrid nylon string เพราะชินกับ touching ของกีตาร์คลาสสิคอยู่แล้วแต่สำหรับคนส่วนใหญ่ที่ไม่ชินกับกีตาร์คลาสสิคแค่ไม่เห็น dot ข้างๆคอก็ไปไหนไม่เป็นแล้วครับ

2. ถ้าเล่นเฟรตในๆนี่คงไม่ถนัดเพระกีตาร์คลาสสิคมันเคลียร์แค่ 12 เฟรตและไม่มีชายเว้า ถ้าไม่มีภาคไฟฟ้าด้วยยิ่งแล้วใหญ่เพราะถ้าเล่นเฟรตลึกๆเสียงจะเบาครับ

ที่กว้างกว่าแน่นอนคือฐานคนฟังครับ อย่างสองคนนี้เปลี่ยนสไตล์จากที่เคยเล่น heavy metal มาเล่น nylon string hybrid เลยโด่งดังไปทั่วโลกใด้

<a href="http://youtu.be/PT9hvyDvKHA" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/PT9hvyDvKHA</a>