Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ****ทำไมสายและเฟรตของ กีตาร์เลเล่มันสึกไŪ  (อ่าน 31964 ครั้ง)

R@ck Shit

• member
  • For friends
Re: ****ทำไมสายและเฟรตของ กีตาร์เลเล่มันสึกไวจังคะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 16:48:30 »
ผมว่า เฟรตมันชุบมาอ่ะครับ ถ้าไปเสียดสีมันมากๆ สีที่ชุบก็หลุดหล่อน

CHOPPER_F

• member
Re: ****ทำไมสายและเฟรตของ กีตาร์เลเล่มันสึกไวจังคะ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 14:44:56 »
คิดว่าจะไม่มีคนถามซะแล้ว 55+
วิสิท(visit) แปลว่าเยี่ยม
มุกที่น้า ละอ่อนโจ้ เล่น มันเยี่ยมจริงๆค่ะ

เก็ทยังอ่ะ มุกจากเวทีเดอะสตาร์เลยนะเนี่ย กว่าเราจะเก็ท ก็ข้ามคืน 55+ ;D

มุขนี้ ดูเดอะสตาร์อยู่เล่นเอางงเล็กๆ คิดได้นะเนี่ยนะ 55+
☆--» Mini ShoPPeR ♫~*

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 14:48:30 »
แหะ ๆ "ใบอ่อน" มันจะอยู่บน "สุดยอด" ของกิ่งไม้น่ะครับ มุกคนแก่คุยกัน หนุ่มน้อยอย่างผมไปจำเค้ามาอีกที 555

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 15:45:16 »
กระทู้รวม มุกแป็ก ครับ 5555+
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

Mook :)

• member
Re: ****ทำไมสายและเฟรตของ กีตาร์เลเล่มันสึกไ&
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 15:46:45 »
555+ ยังจะขุดให้มันขึ้นมาแป้กอีกรอบ อุตส่าลงแล้วเชียว ;D

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 15:48:19 »
ว่าจะมีสาระเลยไปไม่เป็นเลย 555

อ่ำ...BOSO

• member
  • คนสันขวาน
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 16:00:28 »
 :)อ่านกระทู้นี้แล้วเจอมุกแต่ละท่านถึงกับเข็มขัดสั้นเลย(คาดไม่ถึง) ;D ;D ;D
รักเธอ...ประเทศไทย

aneng

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 18:29:25 »
ป้ามุกซาดิสต์นะสิ..

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 18:34:55 »
จัดว่าหักโหม กระหน่ำทั้งกลางวันกลางคืนเลยค่ะ อิอิ ;D

aneng

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 18:39:19 »
อ้างถึง
คนนี้สักพักผมว่าพาออกอีกรอบครับ ฮ่าๆๆ
ยัง  ยัง  เขายังไม่เมา..

aneng

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 18:43:16 »
อ้างถึง
จัดว่าหักโหม กระหน่ำทั้งกลางวันกลางคืนเลยค่ะ อิอิ ยิงฟันยิ้ม
ทั้งวันทั้งคืนโห..สงสารแฟนจัง...(อย่านะ..คิดดีๆไม่เป็นอย่างคนอื่นด้วยนะ.ผมน่ะ..ในหัวมีแต่...)

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 18:44:30 »
เฟร็ทใหม่มันจะคม ต้องเล่นไป ถูไปบ่อย เดี๋ยวเฟร็ทมันก็จะเริ่มลื่นเองครับ

ปล. ต้องขยี้สายบ่อยๆ นะจ๊ะ
ขอบคุณค่ะน้าเบียร์
ปล.มีคนพาเข้าฝั่งแล้ว เยส!! ;D

อ้าวเหรอ โทษที ลืมตัว..........  ปรกติ ผมชอบหาปลาทะเล.............อิอิ

aneng

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 18:52:26 »
อ้างถึง
อ้าวเหรอ โทษที ลืมตัว..........  ปรกติ ผมชอบหาปลาทะเล.............อิอิ
คนนี้น่ะ..กัปตันแจ๊คสแปโร่มาเองเลย..

redtopup

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 19:00:04 »
เพลง Amazing Grace ซึ่งเป็นเพลงที่เรียกว่าเป็น The most beloved song ของอเมริกันชน  ทหารทั้งฝ่ายเหนือและฝ่ายใต้ต่างร้องเพลง Amazing Grace ในสงครามกลางเมืองของสหรัฐฯ  เพลงนี้ถูกนำมาใช้เป็นเพลงอำลาศพในพิธีของอินเดียนแดงเผ่าเชโรกี และยังถูกนำมาร้องในโอกาสสำคัญๆนับครั้งไม่ถ้วน โดยเฉพาะเหตุการณ์ที่เกี่ยวกับการเคลื่อนไหวทางสิทธิมนุษยชน ไม่ว่าจะเป็นในวันที่มาร์ติน ลูเธอร์ คิง จูเนียร์ กล่าวสุนทรพจน์ I had a dream  วันที่ เนลสัน เมนเดลลา ถูกปล่อยตัวจากที่คุมขัง  และยามเมื่อกำแพงเบอร์ลินถูกพังทลายลง 

ผู้ประพันธ์เนื้อร้องของเพลง Amazing Grace คือ ชาวอังกฤษ ชื่อว่า จอห์น นิวตัน ซึ่งมีประวัติโลดโผนจนถูกนำมาทำสร้างหนังเรื่อง Amazing Grace มาแล้ว  จอห์น นิวตัน เป็นนักเรียนทหารเรือที่ทนกับกฎระเบียบอันเคร่งครัดไม่ไหว และจนต้องหันไปทำงานบนเรือค้าทาส แต่กลับพบว่าชีวิตบนเรือค้าทาสนั้นทารุณยิ่งกว่านรก เขาถูกใช้งานอย่างป่าเถื่อนและลงโทษอย่างโหดร้ายไร้มนุษยธรรม  ถึงกระนั้น ต่อมาเมื่อได้รับความช่วยเหลือจนหลุดจากขุมนรกมาแล้ว ก็ไม่ได้สำนึก ทั้งยังผันตัวเองมาเปิดกิจการค้าทาสเองเสียอีก (แบบว่า ฉันโดนทารุณมา ฉันก็ทารุณชาวบ้านต่อไป) 

การค้าทาสที่ว่านี้คือ การไปไล่ล่ากวาดต้อนคนดำจากทวีปแอฟริกาและหมู่เกาะต่างๆมาเป็นแรงงานให้กับคนขาว ทั้งรับใช้ในบ้าน ทำงานในไร่ โดยไม่มีค่าแรง และอยู่ในฐานะที่ต่ำพอๆกับสัตว์  เราเห็นภาพการกวาดต้อนคนดำขึ้นเรือและเครื่องมือชนิดต่างๆที่ใช้ทารุณแล้วน้ำตาแทบไหล  แต่ความคิดที่ว่า ฉันสูงกว่าเธอ ฉันประเสริฐกว่าเธอ เพราะสีผิวเราไม่เหมือนกันนั้น เป็นความคิดที่ยอมรับกันอย่างกว้างขวางทั่วไปในสมัยนั้น ขนาดที่เมื่อมีความพยายามจะออกกฎหมายเลิกการนำทาสเข้ามาในอังกฤษ และผู้เปิดประเด็นได้ให้เหตุผลว่า ในสายตาของพระเจ้าแล้วมนุษย์ทุกคนมีความเท่าเทียมกัน  วุฒิสมาชิกคนหนึ่งในสภาขุนนางของอังกฤษกลับแย้งอย่างเผ็ดร้อนด้วยซ้ำว่า พวกมันน่ะเหรอ มนุษย์!

กลับเข้าเรื่องต่อ เหตุการณ์สำคัญที่มีอิทธิพลอย่างใหญ่หลวงต่อชีวิตของจอห์น นิวตัน เกิดขึ้นกลางมหาสมุทรคืนหนึ่งขณะที่เขากำลังคุมทาสกลับมาขาย คืนนั้นเกิดพายุใหญ่โหมกระหน่ำอย่างรุนแรงจนเรือของนิวตัน แทบจะอัปปางลง  ในยามที่กำลังอยู่ในช่วงคาบเกี่ยวระหว่างความเป็นความตายนั่นเอง เขาได้ร้องเรียก อ้อนวอนขอความเมตตาต่อพระผู้เป็นเจ้า  และในวันที่เรือได้กลับมาถึงฝั่งประเทศอังกฤษ เขาก็ได้เริ่มเข้าสู่เส้นทางของความศรัทธา และนับถือศาสนาคริสต์อย่างจริงจัง  วันนั้นคือวันที่ 21 มี.ค. 1748

ถ้าเป็นหนังหรือนิยายก็คงต้องดำเนินเรื่องต่อว่า “หลังจากนั้นนิวตันก็เลิกการค้าทาสโดยเด็ดขาด” แต่ชีวิตจริงไม่สวยงามถึงขนาดนั้น  นิวตันยังตั้งหน้าตั้งตาค้าทาสต่อไปโดยไม่หยุดหย่อน จนกระทั่งมีอาการของโรคหัวใจ จึงปลดเกษียณตัวเอง อย่างไรก็ตาม มีบันทึกว่า เขาได้กำชับให้คนของเขาบนเรือปฏิบัติต่อคนดำที่จับมาได้อย่างเมตตา (แม้จะไปพรากแม่พรากลูก พรากบ้านพรากเรือนเขามา เพื่อจะเอาเขามาขายก็เถอะ)  หลังจากเลิกเป็นพ่อค้าทาสแล้วนิวตันก็หันมาตั้งอกตั้งใจรับใช้ศาสนา จนกระทั่งได้เป็นบาทหลวงสำเร็จ และแต่งเพลง Amazing Grace อันไพเราะและกินใจ ออกมาเป็นเพลงสวดสรรเสริญพระเจ้า (Hymn) ที่กระหึ่มในดวงใจของคริสต์ศาสนิกชนทั่วโลก

ทำนองเพลงของ Amazing Grace ยังขึ้นชื่อผู้ประพันธ์ว่า Unknown แต่มีข้อสันนิษฐานว่าน่าจะดัดแปลงมาจากเพลงปี่สก็อต หรือเพลงไอริช เพราะมีสไตล์ของทำนองที่คล้ายคลึงกันอย่างมาก ในหนังเรื่อง Brave heart ก็มีการบรรเลงเพลงนี้ด้วยปี่สก็อตที่ไพเราะโหยหวนจนใจจะขาดตาม ใครสนใจลองไปหามาฟังกันดู

ถึงแม้ว่าประวัติของ Amazing Grace จะไม่ได้หวือหวาน่าประทับใจเว่อร์ๆ แต่ก็ไม่ได้ทำให้คุณค่าของเพลงลดน้อยด้อยลง  เพลงนี้ถูกนำมาใช้เป็นเครื่องหมายของการปลอบประโลม และการเรียกร้องความเท่าเทียมกันในสังคม (เพราะหลายคนเข้าใจผิดว่านิวตันเลิกค้าทาสเพราะหันมานับถือศาสนาคริสต์) และใครต่อใครก็ยังจะคงประทับใจ ความหมายอันแสนกินใจและเปี่ยมไปด้วยความศรัทธานี้อีกนานเท่านาน

Amazing Grace ถูกนำมาขับร้องอยู่หลายเวอร์ชั่น ที่ถือว่าคลาสสิกที่สุดก็คือ เวอร์ชั่นที่ร้องโดย Judy Collins เมื่อปี 1970  แต่ที่เอามานำเสนอวันนี้ร้องโดย Leann Rimes

นึกถึง ออกทะเลเลยนึกถีงเพลงนี้ขึ้นมาได้ 
มาคั่นรายการฟังเพลงกัน

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=iT88jBAoVIM&amp;feature=player_embedded" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://www.youtube.com/watch?v=iT88jBAoVIM&amp;feature=player_embedded</a>

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 19:01:23 »
Tommy Emmanuel Amazing Grace

ฟังเพลงในระหว่างรอสาย
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member

aneng

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 19:22:55 »
กระทู้เจ๊มุกไปอ่าวตังเกี๋ย...ทะเลจีนใต้..คงจะถึงคาบสมุทรเกาหลีเร็วๆนี้555

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 19:25:12 »
กระทู้เจ๊มุกไปอ่าวตังเกี๋ย...ทะเลจีนใต้..คงจะถึงคาบสมุทรเกาหลีเร็วๆนี้555
55+ นั่นสิ
Amazing Grace มายัไง งงนะนี่

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 19:38:32 »
ลึกล้ำเกินจะหยั่งถึง!!!    แฮ่!

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 19:45:34 »
อ้างถึง
คนนี้น่ะ..กัปตันแจ๊คสแปโร่มาเองเลย..

like...
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...