Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ลา Acousticthai พร้อมกับคำถาม : น้าๆ ป้าๆ คับ สายเบอร์ 13 เสียงต่างจาก 12 มากไหมคับ  (อ่าน 2636 ครั้ง)

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
คือผมจะไปเรียนนายสิบทหารบกต้นเดือนหน้าหนะคับ ตั้งแต่พรุ่งนี้ผมก็ไม่อยู่แล้ว ผมฝากคำถามไว้ด้วยคับ
สายเบอร์ 13 เสียงต่างจาก 12 มากไหมคับ สายแข็งมากไหม

ฝากคำตอบจากป้าๆน้าๆไว้ด้วยคับ พอดีผมจะฝากคนมาดูและฝากคนซื้อของจากน้าตะวันก่อนที่ผมจะกลับมาบ้านอีกครั้งเลยถือโอกาสถามเรื่องสายไปด้วยเลยคับผม
ขอบคุณคับ อีก 3 เดือนผมจะแวะมาใหม่นะคับ โชคดีคับป้าๆน้าๆทุกคน

TOM1869

• member
ขั้นแรกน่ะครับ  กีต้าร์ใส่สายเบอร์ 12 สายแข็งหรือเล่นสบายหรือเปล่า

ถ้า เดิมสายแข็ง ใส่เบอร์ 13 สายก็ยิ่งแข็งไปอีก
แต่ถ้าของเดิมเล่น สบาย ใส่แล้ว action ก็จะแข็งขึ้นครับ

เสียงต่างกันแน่ ครับ แต่แลกด้วยอาการเจ็บนิ้ว   ต้องเลือก ระหว่างกีต้าร์เล่นสบาย เล่นได้นาน
กับกีต้าร์เสียงดี แต่ เล่นได้แป๊บเดียวต้องวางครับ

ถ้าเป็นกีต้าร์เก่า ราคาไม่สูงนัก ระวัง คอ ยก ท้องป่องด้วยครับ
Line id: 081-8718003

jazzinblue

• บุคคลทั่วไป
ผมเคยลองเปลี่ยนจากเบอร์ 12 ไปเบอร์ 13 อยู่พักนึง ตีคอร์ดมันมาก แต่ bridge pin ต้องแต่งร่องให้กว้างขึ้นด้วยนะครับ ไม่งั้นยัดสายลงรูไม่ได้
ปล. ตอนนี้เปลี่ยนกลับเรียบร้อย สงสารกีต้าร์ เพราะไม่ได้ทำมาให้ใช้สายเบอร์นี้

CookieMusic

• member
  • Acoustic Is Myllife...
ต่างกันค่อนข้างมากครับทั้งเสียงและแรงดึง ถ้าเป็นกีต้าร์ปกติไม่แนะนำให้ใส่ครับ อันตรายกับตัวกีต้าร์เอง

nhoy

• member
ในสมัยก่อนสงคราม (pre-war) พวกมือกีต้าร์ของวงบลูแกรสทั้งหลายมักเปลี่ยนสายของกีต้าร์มาร์ตินให้ใหญ่มากขึ้น เพื่อให้เสียงของกีต้าร์ดังแข่งกับเสียงเครื่องดนตรีชนิดอื่นในวงได้ เป็นเหตุให้บริดจ์ยกและทางบริษัทมาร์ตินเองต้องรับผิดชอบซ่อมแซมให้เป็นประจำครับ ที่สุดมาร์ตินแก้ปัญหาโดยการย้าย X-bracing ที่ยึดภายในไม้ด้านหน้าของกีต้าร์ถอยห่างออกจากซาวด์โฮลเพื่อให้ชิดกับบริดจ์มากขึ้นเป็นการเพิ่มความแข็งแรงให้ทนต่อแรงดึงของสายที่ใหญ่กว่าเดิม   (ซึ่งแต่แรกมาร์ตินวางไว้ในตำแหน่งที่ใกล้ซาวด์โฮลมากกว่า)   มาร์ตินเรียกbracingที่พัฒนาขึ้นใหม่นี้ว่า Stand X-bracing และใช้มาจนถึงปัจจุบันครับ  แต่ทุกวันนี้มาร์ตินได้ระบุขนาดของสายที่จะใช้กับกีต้าร์ของตนและถ้าผู้ใดจะใช้สายกีต้าร์ที่ใหญ่กว่าก็จะไม่อยู่ในความรับผิดชอบของบริษัทที่จะมาซ่อมแซมให้ ประกอบกับปัจจุบันนี้ไม่มีความจำเป็นที่นักกีต้าร์จะต้องใช้สายเบอร์ใหญ่นัก และเพื่อให้บริเวณด้านในของไม้หน้ากีต้าร์มีพื้นที่การสั่นเสทือนของเสียงได้มากขึ้นมาร์ตินจึงหวนกลับไปใช้bracingแบบดั้งเดิม(Forward Shifted X-bracing)เหมือนรุ่น pre-war หรือวินเทจ โดยมีอักษรตัว "v"ตามหลังตัวเลขที่แสดงรุ่นนั่นเองครับ                                                                                                                                                                    จากเรื่องราวที่เล่าสู่กันฟังนี้ก็เพื่อเป็นข้อมูลประกอบการพิจารณาของน้า SMIL3xD ในการที่จะเปลี่ยนสายครับ     อ้อ...ขอให้ประสบความสำเร็จในการศึกษาด้วยครับ

aneng

• member
ว้าว..ชายชาติทหาร..กีตาร์ยังทุ้มอยู่ในใจ..ฝึกเสร็จแล้วน้าๆป้าๆก็ยังอยู่บ้านเดิม..เชื่อว่าไม่ไปไหนกัน..ถ้าหลุดจากบ้านไม้...ก็บ้านบางแคแล้วหล่ะ..ไปเยี่ยมด้วย... :'(

gazz

• member
กลับมา เรายังรอฟังอยู่คร๊าบบ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
ค่ำคืน เขายืนเดียวดาย
กอดปืนแนบกายอุ่นใจในลมหนาว
ท้อง ฟ้ามีเดือนกับดาว
ติดตามตัวเขา ทุกราตรีกาล
เป็นททหารอดทน
หากินกับปืนกล พิทักษ์ถื่นแดนไทย
กี่คนจะมาเข้าใจ
ว่าเขาทำเพื่อใคร
ถ้าไม่ได้ทำเพื่อคุณ

Finger Picking Style

NevaeH...^^

• member
สู้ๆครับบบบ ^^ จะรอต้อนรับนะ
><"

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
ใจรักจริงครับ พ่อทหารคนนี้^^
MUGEN_guitar_SHOP

redtopup

• member
จดหมายจากแนวหน้า- ยอดรัก สลักใจ

อีก 30 ปี ข้างหน้า ได้เป็นนายพลแล้ว ห้าม ปฎิรูป การปกครองน๊ะครับ
มอบเพลงให้ครับ เพลง รุ่น พ่อ ผมเลยทีเดียว เคยได้ ยินตอนเด็กๆ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

aneng

• member
อ้างถึง
อีก 30 ปี ข้างหน้า ได้เป็นนายพลแล้ว ห้าม ปฎิรูป การปกครองน๊ะครับ
มีอนุเสาวรีย์นายพลSMIL3xD ไม่ได้ถือปืนแต่ถือกีตาร์แทน...