Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆ ฝึกกีต้าร์กัน เอง หรือเรียนครับ  (อ่าน 14385 ครั้ง)

kiddada

• member
  • aloha my name is new :)
Re: น้าๆ ฝึกกีต้าร์กัน เอง หรือเรียนครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 18:43:32 »
ผมเรียนรู้ด้วยตัวเองครับ 

ส่วนเรื่องจะพัฒนาเร็วไม่เร็ว   ตัวแปรที่จะมีปัญหามากที่สุด ก็คือตัวเราครับ อยู่ที่สมาธิ กับความตั้งใจ  ต่อให้ไปเรียนกับคนที่เก่งๆ แต่ เราไม่ขยันฝึก หรือ ทำการบ้าน เรียนไป ก้ ไม่มีวันรู้เรื่องหล่อกครับ

ผมเคยนั่งคุยกับรุ่นน้อง รุ่นน้องผมเคยเรียนดนตรีมา 2 ปี  คุย กับผม คุยไปคุยมา เค้าก็บอกกับผมว่า ทำไมพี่เบียร์ รู้เยอะจัง รู้มากกว่าผมอีก
 ผมก็เปิด คลังความรู้ของผมให้เค้าดู ที่ผมรู้เยอะ เพราะว่า ผมอ่านเยอะ และ ดูพวก VDO สอนกีตาร์ ผมดูหมด ไม่จำเป็นต้องเป็น กีตาร์โปร่งอย่างเดียว เพราะพวกนี้ พื้นฐานมันจะเหมือนกัน แต่มันจะมี ทีเด็ด ของแต่ละคน ครับ ......อิอิ
เปิดคลังให้ดูนี่แผ่นสอนกีตาร์ หรือแผ่นหนัง...อ่ะครับ น้าเบียร์ อิอิ แซวเล่นน่ะครับผม ^^
:)จุดพอใจอยู่ที่ไหน เราเท่านั้นที่รู้:)

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: น้าๆ ฝึกกีต้าร์กัน เอง หรือเรียนครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 18:51:04 »
ผมเรียนรู้ด้วยตัวเองครับ 

ส่วนเรื่องจะพัฒนาเร็วไม่เร็ว   ตัวแปรที่จะมีปัญหามากที่สุด ก็คือตัวเราครับ อยู่ที่สมาธิ กับความตั้งใจ  ต่อให้ไปเรียนกับคนที่เก่งๆ แต่ เราไม่ขยันฝึก หรือ ทำการบ้าน เรียนไป ก้ ไม่มีวันรู้เรื่องหล่อกครับ

ผมเคยนั่งคุยกับรุ่นน้อง รุ่นน้องผมเคยเรียนดนตรีมา 2 ปี  คุย กับผม คุยไปคุยมา เค้าก็บอกกับผมว่า ทำไมพี่เบียร์ รู้เยอะจัง รู้มากกว่าผมอีก
 ผมก็เปิด คลังความรู้ของผมให้เค้าดู ที่ผมรู้เยอะ เพราะว่า ผมอ่านเยอะ และ ดูพวก VDO สอนกีตาร์ ผมดูหมด ไม่จำเป็นต้องเป็น กีตาร์โปร่งอย่างเดียว เพราะพวกนี้ พื้นฐานมันจะเหมือนกัน แต่มันจะมี ทีเด็ด ของแต่ละคน ครับ ......อิอิ
เปิดคลังให้ดูนี่แผ่นสอนกีตาร์ หรือแผ่นหนัง...อ่ะครับ น้าเบียร์ อิอิ แซวเล่นน่ะครับผม ^^

รู้ทันอีกแระ น้านิว

MUI

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 19:06:08 »
ก่อนหัดกีต้าร์ ต้องร้องเพลงเป็นก่อนนะครับ แล้วต้องชอบร้องด้วย

ชีวิตครอบครัวจะมีความสุขมากครับ ผัวเล่น เมียร้อง ลูกเคาะ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 19:07:25 »
กว่า 30 ปี ก่อน ไม่มีสื่อการเรียนการสอน โรงเรียนที่สอนเฉพาะ หรือครูเก่ง ๆ ที่มานั่งจ้ำจี้ จ้ำไช สอนให้เล่นกีต้าร์ หลอกครับ  ต้องอาศัยครูพัก ลักจำ และสร้างวินัยในการหมั่นขยันฝึกซ้อมอย่างสม่ำเสมอ เอาเอง  เท่านั้น แหละครับ
เห็นแล้วอิจฉา คนในยุคนี้  ที่มี  ท่านอาจาย์ YouTube  สอนให้ตลอด 24 ชั่วโมง  ไม่รู้จักเหน็ด จักเหนื่อย  แถมสอนให้ฟรี ฟรี  อีกต่างหาก....

Finger Picking Style

iTui

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 20:29:54 »
อยากขอคำแนะนำว่าถ้าจะเรียนเป็นเรื่องเป็นราว ไม่ทราบไปเรียนที่ไหนดีครับที่ไม่อายเด็ก  (วัดโพฯ ไม่เอานะคับ)

bambamm

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 20:40:13 »
เราฝึกเอง แต่เวลาเห็นคนอื่นเล่นจะคอยสังเกตุวิธีการเล่นแล้วก็จำมา

แต่ก่อนหลังหนังสือเพลงจะมีสอน ก็อ่านแล้วก็ฝึกเล่นเอา

อย่าไปเร่ง ยิ่งเร่งมันก็ยิ่งกดดัน พอกดดันจะทำให้เบื่อ

punpae

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 20:42:06 »
เรียนค่ะ ตอนเด็กๆซนจัดแม่เลยจับไปเรียน

redtopup

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 20:42:42 »
ผม เริ่ม แรก ก็ ตีคอรด์  มีอยู่ วันนึง ตอนผมพักเที่ยง ก็ มี นักศึกษา อีก กลุ่ม  มาเล่น เกากีต้าร์  โชว์หญิง
นักศึกษา ผู้ หญิง ก็ไม่ได้สนใจอะไร  แต่พอผมฟัง ปั๊บ  ผมก็  เข้าไปถามทันทีว่าชื่อเพลง อะไร
ผมเลยได้ รู้ จัก กับ เพื่อนใหม่ ผมก็ให้ เค้า สอน เกากีต้าร์ให้ผม  จนสนิทกัน
หลังจากเรียน จบ ก็ แยกย้ายกันทำงาน  
ตอนผม อายุ ยี่สิบ กว่าๆ  ผมก็ หน้าไม่หล่อ จีบ ผู้ หญิงก็ไม่เป็น  ผมก็คิดในใจว่า ผมจะเล่นกีต้าร์ เอาไว้ เล่นโชว์ให้ สาวฟัง  
ผมก็ฝึกของผมเอง วันอาทิตย์ ผมก็ไปบ้านเพื่อนทุกวัน  ไป นั่ง เกากีต้าร์แล้ว ก็ นั่ง ร้องเพลง กัน 2 คน
จนคนแถวบ้านเพื่อนผมคิดว่า ผมกับ เพื่อน เป็น คู่ ขากัน เพราะ ปิดห้องเงียบ บ้านก็ อยู่ เกือยจะเป็น แบบ ชุมชนแออัด
มีอยู่ วันนึง ผมได้ ไป ซื้อ แผ่น ซีดี มาแผ่นนึง เพื่อนบอก เพลง เพราะๆทั้งนั้น เมื่อ ผมฟังแผ่นซีดี ในแผ่นนั้น  
ผม จึง เริ่ม หัน เหใหม่ ไปเล่นกีต้าร์คลาสสิค และก็ไปเรียน ตอนนั้นก็ อายุ ยี่สิบ กลางๆเอง  ตอนนี้ก็  อีกไม่ ก.ม ก็เกือบ จะ ถึง หลักสี่ พลาซ่า แล้ว
ผมอดทน อยู่ 1 ปีเลยทีเดียว ที่ ซ้อมทุกวันวันล๊ะ เกือบ 8 ชั่วโมง เรียกว่า ตื่น ขึ้นมาก็ เล่น ก่อนทำงาน พักเที่ยง ก็ เล่นอีก ตกเย็น ก็ เล่น จนถึง เกือบเที่ยงคืนเลยก็มี
บางวัน ยันสว่างคาตาเลย  
ผมได้แต่ซ้อม ในภาคปฎิบัติ ภาคทษฎีนั้น รู้ แค่ พอ คุยกับ คนรู้เรื่อง นิดหน่อย
 รู้สึกว่า ยิ่งเรียนมันก็ เหมือนกับ วิชา เรขาคณิต  ที่จะต้อง ต่อยอดไปเรื่อยๆ  ผมว่า ทฎษฎี ดนตรี บางทีมันก็เหมือน วิชา เลขคณิต ในทางดนตรี ทีเดียว
การไปเรียนนั้น ดีแน่นอนครับ บางทีที่เรา งมเข็ม อยู่ตั้งนาน พอมีคนมาแนะให้ มันจะไปได้เร็วครับ ไม่ต้องมานั่งไขปัญหาเอาเอง
สำคัญ อยู่ที่ว่า เราจะตั้งใจจริงๆรึเปล่า  การตั้งใจสำคัญมากเลย ครับ
เราต้องเอาชนะตัวเราเองให้ได้  
ไปเรียน แล้ว มันได้ สิ่งดีๆแน่นอนครับ
พอถึงในจุดๆหนึ่ง เราก็ไม่ต้องไปนั่งเรียนในภาคปฎิบัติแล้ว เราก็มาต่อยอดเอาเองได้
พอเรามีวิธีคิดแล้ว ทีนี้  มาต่อยอดเองก็ได้  ในยูทูป นี่ อาจารย์ เพียบเลย  เพียง แต่ ว่าหาอาจารย์ ที่เข้าท่าเข้าทางหน่อย เพราะ อ. ในยูทูป ก็ มีทั้ง มือใหม่แล้วก็มือเก่า
บางคน มาสอนผิดวิธีก็มี  แบบนี้คนที่ ได้ ดู วิดิโอ ก็ จะฝึกแบบที่ผิดๆออกไป  
ตอนผมไปเรียน พวกโน๊ต ที่ แบ่งส่วนยากๆ ผมก็ ยังแบ่งส่วนไม่ได้
ผมก็เอาโหลด วิดิโอ จากในยูทูป ผมก็ เปิด ดู  พร้อมกับเอาโน๊ตมากาง มันทำให้ผม เรียนรู้ได้เร็ว ขึ้นมาก ในการแบ่งส่วน ตัวโน๊ต  

ไปเรียนดีหลายอย่างครับ อย่างน้อยๆมันทำให้เราขยันซ้อมไปในตัวเพราะ เรา เสีย ค่าเรียน เลยต้องขยันซ้อมจะได้ไม่เสียเงินไปโดยไม่ค่อยได้อะไร
ดูในยูทูป นั้น มันเป็น คลังความรู้ แบบ มหาศาลเลยครับ
ผมเห็น คนญี่ปุ่นเล่นเพลง แล้ว ก็ อิจฉามากครับ ที่ บ้านเค้ามีแต่ นักดนตรี เก่งๆทั้งนั้นเลย  
ผมอยากเห็น เด็กไทยมากๆ ที่เก่งๆอย่างเขา  
ตอนนี้กระแส กีต้าร์คลาสสิคแรงมากๆ อีก ซักพัก จะแรงกว่านี้อีก  เมื่อ บริษัท เบียร์ เข้ามาโปรโมทเต็มตัว ให้กับ น้องเบิรด์ เพื่อ ออกอัลบั๊ม บทเพลงพระราชนิพนธ์
ได้ข่าวว่าตอนนี้ แอบซุ่มทำอยู่
ผมไม่อยากเห็น เหมือน แบบมันกระแส แบบ ต๋อง เลยครับ ที่เดี่ยวนี้ สนุ๊กเกอร์ เงียบไปมากหลังจาก ที่ ต๋อง ไม่รู้อยู่อันดับไหนของโลกแล้ว พอตกอันดับ ก็เงียบ
ตอนนี้ ก็ อยากจะฟังมากเลยผม  ว่า เรียบเรียงมาดลใจรึเปล่า  

มันไม่ค่อยตรงประเด็นเลย ก็ เข้ามาคุย ครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

mermirud

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 22:21:51 »
ที่ผมถามคือกลัวว่า
ถ้าเราฝึกเอง
แล้วพื้นฐานไม่ดี หรือ เล่นอย่างผิดๆ
จะทำให้ภายภาคหน้ามันเสียครับ
แบบการวางนิ้ว การดีด
อะไรพวกนี้

ผมเลยอยากทราบ จะไปเรียนดีัมั้ย

ohm_pea

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 22:25:09 »
อ้า.......google + youtube
มีเงินมีเวลาเรียนดีก่า
จันทาร ดีกว่า จันไร

kiddada

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 22:25:44 »
มีโอกาส เวลา และตังค์พร้อม ควรไปเรียนแหละครับ
แต่ถามว่า ฝึกเองได้มั้ย ได้ครับ แต่ยังไงก็ต้องช้ากว่าไปเรียนอยู่แล้ว เพราะ sense และ พื้นฐานแต่ล่ะคนไม่เท่ากันครับผม
:)จุดพอใจอยู่ที่ไหน เราเท่านั้นที่รู้:)

mermirud

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 22:26:04 »
ขอบคุณท่าน redtopup มากครับ

kiddada

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 22:26:54 »
สื่อการสอนเด๋วนี้ก็เยอะมากครับผม โดยยเฉพาะเครือ pmg ของ อปราชญ์ สอนดีมากๆๆ แนะนำ ลองหามาดูครับ แผ่นนึง 100 200 บาทครับผม

mermirud

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 22:27:29 »
ผมกลัวพื้นฐานไม่ดี
ทำให้ยอดไม่สูงนะครับ

พวกการวางนิ้ว การดีดต่างๆ
ผมดีด ชัฟเฟิ้ลไม่ได้อะ เซ็งมาก
ิการวางนิ้วก็ไม่สวยด้วย ตะกุกตะกะ

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 22:27:32 »
ที่ผมถามคือกลัวว่า
ถ้าเราฝึกเอง
แล้วพื้นฐานไม่ดี หรือ เล่นอย่างผิดๆ
จะทำให้ภายภาคหน้ามันเสียครับ
แบบการวางนิ้ว การดีด
อะไรพวกนี้

ผมเลยอยากทราบ จะไปเรียนดีัมั้ย
ดีมาก

brightt123

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 22:43:27 »
ผมก็ฝึกเองครับ แต่นับเป็นโอกาสดีที่ผมคลุกคลีอยู่กับคนดนตรีบ้าง ติดขัดอะไรก็ถามไถ่ได้  แนะนำว่าดนตรีเป็นสิ่งที่ทำให้เรามีจิตใจชื่นบาน เล่นไปฝึกไปเถิดครับไม่ต้องซีเรียส ผมเห็นบางคนมุ่งเหมือนกับจะเอาเป็นเอาตายเลยครับ  ฝึกด้วยตัวเองนั้นดีครับเป็นอันดับแรก แต่ก็ควรศึกษาทฤษฎีดนตรีเพิ่มเติมไว้เพื่อคล่องตัวในการทำเพลง และที่สำคัญพยายามสังเกตสไตล์และเทคนิคการเล่นของนักกีต้าร์หลายๆ คนแล้วนำมาประยุกต์ให้เป็นแบบของเราเองครับ

ผมคนนึงแหละครับที่มุ่งเอาเป็นเอาตาย เพราะแค่อยากคิดว่าจะดีดกีต้าร์โชว์หญิงตอนเปิดเทอมเท่านั้นเอง  คิดแล้วฮาตัวเอง 555+
goo.gl/VS15K

nhoy

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 02:17:21 »
ผมก็ฝึกเองครับ แต่นับเป็นโอกาสดีที่ผมคลุกคลีอยู่กับคนดนตรีบ้าง ติดขัดอะไรก็ถามไถ่ได้  แนะนำว่าดนตรีเป็นสิ่งที่ทำให้เรามีจิตใจชื่นบาน เล่นไปฝึกไปเถิดครับไม่ต้องซีเรียส ผมเห็นบางคนมุ่งเหมือนกับจะเอาเป็นเอาตายเลยครับ  ฝึกด้วยตัวเองนั้นดีครับเป็นอันดับแรก แต่ก็ควรศึกษาทฤษฎีดนตรีเพิ่มเติมไว้เพื่อคล่องตัวในการทำเพลง และที่สำคัญพยายามสังเกตสไตล์และเทคนิคการเล่นของนักกีต้าร์หลายๆ คนแล้วนำมาประยุกต์ให้เป็นแบบของเราเองครับ

ผมคนนึงแหละครับที่มุ่งเอาเป็นเอาตาย เพราะแค่อยากคิดว่าจะดีดกีต้าร์โชว์หญิงตอนเปิดเทอมเท่านั้นเอง  คิดแล้วฮาตัวเอง 555+
แล้วผลเป็นไงบ้างครับน้า brightt123

FilM AcousTic North Gear

• member
  • Guitar is part of our lives...
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 08:33:38 »
ผมก็หัดเองครับ ดูจากยูทูปบ้าง อ่านในหนังสือเพลงบ้าง แต่ก็อยากไปเรียนอยู่เหมือนกันแต่อายเค้าอิอิ มีแต่ผู้ดีไปเรียนกัน ผมเค้าไปกลัวเค้าจะไม่กล้าเรียนกัน อิอิ แนะนำให้ไปเรียนครับ อิอิ
ผมยาว ใส่รองเท้าเก่า

mermirud

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 09:55:23 »
ผมนั่งตีคอร์ดสักวันฉันจะดีพออะ
ทั้งวันทั้งคืน
เพื่อจะเล่นให้รุ่นน้องคนนึง
ซึ่งตอนนี้เป็นดี้ไปละ

55555555555555555555555+

CookieMusic

• member
  • Acoustic Is Myllife...
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 10:58:20 »
ทั้งสองอย่างครับ