Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆ ฝึกกีต้าร์กัน เอง หรือเรียนครับ  (อ่าน 14386 ครั้ง)

mermirud

• member
ตอนนี้ลังเลระหว่างฝึกเอง กับ เรียนกี้ตาร์ครับ
อายุขึ้นเลข 2 แล้ว
555

การเรียนนี่พัฒนาไวกว่าฝึกเองจริงหรือเปล่าครับ
ในทางขยันทั้งคู่นะครับ

แล้วการเรียนมีประโยชน์อย่างไรมั้งครับ
ขอบคุณครับ

Mook :)

• member
Re: น้าๆ ฝึกกีต้าร์กัน เอง หรือเรียนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 12:56:32 »
ปีนี้เราก็เลขสองแล้ว.... เราฝึกเอง
แต่คิดว่า ในความขยันเท่ากันกัน การเรียนจะทำให้เรามีพัฒนาการที่เร็วกว่า ดีกว่า เพราะได้รับการฝึกที่ถูกต้อง
ถ้ามีโอกาสเราก็อยากไปเรียนเหมือนกัน แต่ไม่มีเวลาเลย+กับ อายเด็ก ;D

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
Re: น้าๆ ฝึกกีต้าร์กัน เอง หรือเรียนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 13:14:07 »
ปีนี้เราก็เลขสองแล้ว.... เราฝึกเอง
แต่คิดว่า ในความขยันเท่ากันกัน การเรียนจะทำให้เรามีพัฒนาการที่เร็วกว่า ดีกว่า เพราะได้รับการฝึกที่ถูกต้อง
ถ้ามีโอกาสเราก็อยากไปเรียนเหมือนกัน แต่ไม่มีเวลาเลย+กับ อายเด็ก ;D

อายเด็กนี่แหละปัญหาหลัก อิอิอิ
ตอนเด็กๆแม่ให้เรียน  แต่ดันไปเจอครูไม่ได้เรื่อง  เอาแต่จะขายหนังสือโน๊ต...
ต้นชั่วโมงมาเล่นให้ดูรอบนึง  แล้วก็ปล่อยเราอยู่ในห้องคนเดียว  กลับมาอีกทีตอนจะหมดชั่วโมง....
ไม่รู้เล่นถูกเล่นผิดยังไง  จะถามอะไรก็ไม่อยู่ให้ถาม...  เลยเลิกเรียนดีกว่า...

ตอนนี้อยากกลับไปเรียนอีก...  ไม่รุ้เขามีแบบศึกษาผู้ใหญ่มั่งมั๊ยนิ!

mermirud

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 13:15:21 »
อยากเห็นป้ามุกเล่นมั้งอะครับ
จัดซักเพลงหน่อย อิอิ

ละอ่อนโจ้

• member
  • ยางม่ายมาว
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 13:17:04 »
ผมก็ฝึกเองนะเพราะไม่ได้รีบร้อนเล่นเรื่อยเปื่อยก็เลยฝึกเอง
ถ้าอยากเก่งเร็วๆผมว่าไปเรียนน่าจะเร็วกว่านะครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 13:19:48 »
ถ้ามีเวลา และโอกาส ไปเรียนก็ดีนะครับ แต่ถ้าไม่สะดวกฝึกเองก็ไม่เสียหายแต่ต้องขยันและใฝ่รู้มากขึ้นครับ เพราะไม่มีใครคอยมาแนะนำ ต้องขวนขวายเอง

apinan14

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 13:24:33 »
แนะนำให้ไปเรียน ครับ ที่ไหนก็ได้ ไม่กี่เดือนจะเห็นความแตกต่างอย่างเห็นได้ชัด ฝึกเองที่บ้านมักจะมีปัญหาหลักๆ คือ  1 ขี้เกียจ 2 ไปตั้งใจ  3 ฝึกแบบงูๆ ปลา ๆ  ผมเคยไปเรียน finger stye มา ช่วยได้เยอะครับ  แต่ต้อนนี้ไม่ได้ไปแล้ว ปัญหาเดิมครับ คือ ขี้เกียจ

gazz

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 13:26:33 »

ป้ามุก ไม่ใช่ เลขสามเหรอคับ คริคริ ..

เรียนสมัยวัยรุ่นแล้ว เรียนกับ Youtube ครับ ตอนนี้
เรื่อง โน็ต ต่างๆ อ่านเอา แต่ ไม่ค่อยจบ T^T

Dokdiao

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 14:51:27 »
มีโอกาส อยากไปเรียนมากครับ จะได้เรียนรู้อย่างถูกต้อง
ฝึกเอง มันเรียนรู้อย่าง งูๆ ปลาๆ ไม่มีคนแนะนํา

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 14:55:17 »
บางเรื่องก็ยังพอศึกษาเองได้ครับเรื่องที่ไม่ได้ก็จำเป็นต้องมีครูช่วยฝึก

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 15:35:22 »

ถ้ามีโอกาสเราก็อยากไปเรียนเหมือนกัน แต่ไม่มีเวลาเลย + กับ อายเด็ก ;D

เราก็เลข 2 เหมือนกัน แต่เป็นตัวท้าย 
Line id: 081-8718003

innerpower

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 15:45:24 »
ฝึกเองครับ แต่เดี๋ยวค่อยไปเรียนพร้อมลูกชาย อิอิอิ  :D

Plankton

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 15:51:50 »
พวกคู่มือที่ขายๆกัน แถมVCD นี่ช่วยเราได้ไหมครับ
กำลังจะหัดเล่นเหมือนกัน อายุเบญจเพส
จะไปเรียนก็อายเด็กมัน อิๆๆ

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 17:37:17 »
พวกคู่มือที่ขายๆกัน แถมVCD นี่ช่วยเราได้ไหมครับ
กำลังจะหัดเล่นเหมือนกัน อายุเบญจเพส
จะไปเรียนก็อายเด็กมัน อิๆๆ
ช่วยได้ค่ะ ถ้าตั้งใจจริงๆ
แนะนำเล่มนี้เลย
260 บาทที่ se-ed

Beatles Beatles

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 17:40:40 »

อายเด็กนี่แหละปัญหาหลัก อิอิอิ
ตอนเด็กๆแม่ให้เรียน  แต่ดันไปเจอครูไม่ได้เรื่อง  เอาแต่จะขายหนังสือโน๊ต...
ต้นชั่วโมงมาเล่นให้ดูรอบนึง  แล้วก็ปล่อยเราอยู่ในห้องคนเดียว  กลับมาอีกทีตอนจะหมดชั่วโมง....
ไม่รู้เล่นถูกเล่นผิดยังไง  จะถามอะไรก็ไม่อยู่ให้ถาม...  เลยเลิกเรียนดีกว่า...

ตอนนี้อยากกลับไปเรียนอีก...  ไม่รุ้เขามีแบบศึกษาผู้ใหญ่มั่งมั๊ยนิ!
เจอเหมือนกันครับเลยเรียน ไปคอสเดียวเเล้วเลิกทิ้งเราอยู่ในห้อง บางทีก้้ออกไปทำไรไม่รู้บางทีก็นั่งเปิดคอมเล่นคอมบางทีก้ ลงไปกินข้าวเเล้วหายไปโครตนานนานเเบบไปเรียนไม่คุ้มจริงๆ เคยเจอครูเเบบนี้เเล้วเลิกครับ อยากหาครูเรียนดีๆเรียนท่ามีโอกาส

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 17:44:39 »
ฝึกเองครับ.........เปิดหนังสือเพลงแล้วเล่นตาม ประมาณนี้ครับ...........

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 17:53:39 »
ฝึกเอง มาตลอด ตีคอร์ด อย่างเดียวก็เสียวได้
รักเธอนะ....กีต้าร์

PASTRY

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 17:59:46 »
ฝึกเองเหมือนกันคะ รู้สึกว่ามันช้าจริงๆ อยากไปเรียนแต่ไม่รู้จะเรียนที่ไหนดี  
แบ่งเวลาให้ได้ บังคับตัวเองให้ได้ แล้วจะสำเร็จ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 18:20:36 »
ผมก็ฝึกเองครับ แต่นับเป็นโอกาสดีที่ผมคลุกคลีอยู่กับคนดนตรีบ้าง ติดขัดอะไรก็ถามไถ่ได้  แนะนำว่าดนตรีเป็นสิ่งที่ทำให้เรามีจิตใจชื่นบาน เล่นไปฝึกไปเถิดครับไม่ต้องซีเรียส ผมเห็นบางคนมุ่งเหมือนกับจะเอาเป็นเอาตายเลยครับ  ฝึกด้วยตัวเองนั้นดีครับเป็นอันดับแรก แต่ก็ควรศึกษาทฤษฎีดนตรีเพิ่มเติมไว้เพื่อคล่องตัวในการทำเพลง และที่สำคัญพยายามสังเกตสไตล์และเทคนิคการเล่นของนักกีต้าร์หลายๆ คนแล้วนำมาประยุกต์ให้เป็นแบบของเราเองครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 18:42:09 »
ผมเรียนรู้ด้วยตัวเองครับ 

ส่วนเรื่องจะพัฒนาเร็วไม่เร็ว   ตัวแปรที่จะมีปัญหามากที่สุด ก็คือตัวเราครับ อยู่ที่สมาธิ กับความตั้งใจ  ต่อให้ไปเรียนกับคนที่เก่งๆ แต่ เราไม่ขยันฝึก หรือ ทำการบ้าน เรียนไป ก้ ไม่มีวันรู้เรื่องหล่อกครับ

ผมเคยนั่งคุยกับรุ่นน้อง รุ่นน้องผมเคยเรียนดนตรีมา 2 ปี  คุย กับผม คุยไปคุยมา เค้าก็บอกกับผมว่า ทำไมพี่เบียร์ รู้เยอะจัง รู้มากกว่าผมอีก
 ผมก็เปิด คลังความรู้ของผมให้เค้าดู ที่ผมรู้เยอะ เพราะว่า ผมอ่านเยอะ และ ดูพวก VDO สอนกีตาร์ ผมดูหมด ไม่จำเป็นต้องเป็น กีตาร์โปร่งอย่างเดียว เพราะพวกนี้ พื้นฐานมันจะเหมือนกัน แต่มันจะมี ทีเด็ด ของแต่ละคน ครับ ......อิอิ