Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามถึงน้าๆ ที่มีกีต้าร์มากกว่า 1 ตัวครับ .. อีกตัวเอาไปทำอะไร  (อ่าน 12787 ครั้ง)

mermirud

• member
คือผมมีไฟฟ้าตัวนึงครับ

ในใจอยากซื้อโปร่งไว้ตัวนึง
แต่พอซื้อโปร่งมา
กีต้าคงเป็นหมาหัวเน่า

อยากทราบ น้าๆ ว่า
สำหรับคนที่มีมากกว่า 1 ตัว
ตัวที่เหลือเอาไว้ทำไรครับ
สะสม
เก็บอย่างเดียว
แล้วมีวิธีการรักษาตัวที่ไม่ได้เล่นยังไง

ขอบคุณครับ
อิอิ

MUI

• member
เอาไว้ออกงานดิครับ เล่นวนทุกวัน

pod95

• member
เอาไว้รองรับอารมณ์ครับ
บางวันอารมณ์เสียงไนลอน กรุ๊ง กริ้ง ๆ
บางวันอารมณ์เสียงสายเหล็ก หวาน ๆ ยาว ๆ หรือเศร้า ๆ สไลด์ ครวญคราง

ตอบตรงคำถามหรือเปล่าเนี่ย

pod95

• member
เคยดูคิลป หน้าหมุ่ยเล่นเพลงจรัล (ของกินบ้านเฮา) บนเวทีเพราะมาก จำไม่ได้ว่ากระทูไหน ขอดูใหม่ได้ไหมครับ

welovely007

• member
  • นัทนว
แขวนไว้ข้างฝา ให้ฝุ่นจับเล่น นานหน่อยก็เอามาเช็ดซักที

จับเล่นแต่ตัวที่มาใหม่แบบได้ใหม่ลืมเก่า 5555555555
นัทนว ( อ่านชื่อว่า นัทนะวะ ) ถ้ามันจะเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนซะ เจ็บแปล๊บดีกว่าปวดนานจำไว้

TuiHY

• member
เก็บไว้ครับ บางตัวที่ได้มามันมีคุณค่าทางจิตใจ แม้เล่นมันน้อยแต่ก็ไม่ทิ้งมันครับ :)

nhoy

• member

สะสม
แล้วมีวิธีการรักษาตัวที่ไม่ได้เล่นยังไง

ขอบคุณครับ
อิอิ
สวัสดีครับน้า mermirud กีต้าร์หลายตัวแต่ละตัวก็มีบุคลิกของมันแตกต่างกันไปครับ บางตัวก็ตีคอร์ดดี บางตัวก็ปิ๊กกิ้งดี แต่ทุกตัวล้วนมีคุณค่าตามที่เราเสาะหามาครับ  สำหรับผมแล้วผมจะมีกีต้าร์ที่ราคาไม่แพงเป็นตัวที่ใช้บ่อยครับทำเพลงแกะเพลงไปตามเรื่อง แต่เมื่อต้องใช้แสดงผมก็จะเลือกตัวที่เหมาะกับเพลงที่ผมจะเล่นในวันนั้นครับ ส่วนตัวที่สะสมและเป็น hi-end ก็จะเล่นน้อยหน่อยแต่ต้องนำออกมาเล่นบ้างครับเพื่อการพัฒนาของเสียง  ตัวที่นานๆ ผมเล่นทีผมจะลดสายลงครึ่งเสียงครับเพื่อบรรเทาแรงดึงของสายกีต้าร์ เมื่อจะเล่นผมจะใช้ capo คาดที่ fret แรกครับแล้วเล่นตามคีย์ปกติ แต่ที่สำคัญแทบทุกตัวเล่นเสร็จผมเก็บใส่กล่องเสมอครับ และให้ความสำคัญและรักกีต้าร์ทุกตัวที่ผมมีครับ

Mook :)

• member
อีกตัวก็ยกให้หนูสิคะ อิอิ ;D

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!

เริ่มปฏิบัติหน้าที่อีกแล้ว 55555555+
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

bambamm

• member
แล้วแต่อารมณ์กับบรรยากาศ อิอิ จะไฟฟ้าหรือโปร่ง

แต่ตอนเก็บผมจะผ่อนสายหมดทุกตัวเลย วันไหนคิดถึงก็ไปเปิดกล่องหยิบออกมา

ตั้งสายนั่งเล่น มีความสุดที่ซู๊ดดด

KULAA_101

• member
กีต้าร์เหมือนสตรี...มีคนเดียวไม่ได้ ชิมิน้าหมุ่ย...อิอิ....

aneng

• member
อ้างถึง
อีกตัวก็ยกให้หนูสิคะ อิอิ ยิงฟันยิ้ม
เป็นความคิดที่ดีเอาไปฝากเจ๊มุกไว้..เวลาอยากเล่นไปเล่นที่บ้านเจ๊..เพราะที่บ้านชักบ่นรำคาญ.ไปๆพวกเราเอาเหล้าไปเอาปี๊บไปเคาะตอนเมาด้วยเต็มที่ไม่ต้องเกรงใจ..เจ๊มุกใจดี ;D ;D

aneng

• member
ผมมีไว้ครอบครอง..ตัวนึงกอดซ้าย..ตัวนึงก่ายขวา..ซื้อเก็บไว้ให้เต็มห้อง..กีตาร์แต่ละตัวเสียงไม่เหมือนกัน...เป็นเหตุผลที่อ้างกับเมียประจำดีกว่าเอาเงินไปเที่ยวกินเหล้า..

nontaburi

• member
ผมทำเหมือนนาฬิกา
เวียนเทียนครับ วนไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก อิอิ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
กีตาร์แต่ละตัวแต่ละแบบมันให้เสียงที่แตกต่างกันครับ ผมเองก็มีความสุขที่ได้มีกีตาร์หลาย ๆ แบบ วันไหนอยากเล่นแนวบลูส์หน่อยก็หยิบเจ้า Resonator วันไหนอยากได้แนวนุ่มนวลก็หยิบคลาสสิกมาเล่น บางทีก็อยากได้ ซาวด์แน่น ๆ แบบ 12 สายบ้าง สรุปมีหลายตัวไว้รองรับอารมณ์ที่เปลี่ยนไปในแต่ละวันเวลาครับ แล้วมันก็มีความสุขดีเวลาได้มองกีตาร์หลาย ๆ ตัววางเรียง ๆ กันครับ ^^

ohm_pea

• member

เริ่มปฏิบัติหน้าที่อีกแล้ว 55555555+
อีกตัวเอาไว้ทำฟืน...อิอิ
จันทาร ดีกว่า จันไร

madoadza

• member
มีสองตัว ตัวรัก กับ ตัวลุย ตัวรักเอาไว้เล่นเอาไว้ซ้อมคนเดียว
ตัวลุยเอาไว้ไปเที่ยว เอาไปเล่นตามวง (วงเหล้า) ;D
พยายามบอกตัวเองไว้เสมอว่าอยากเก่ง ต้องมั่นซ้อมหนัก

niece

• member

สะสม

ขอบคุณครับ
อิอิ
สวัสดีครับน้า mermirud กีต้าร์หลายตัวแต่ละตัวก็มีบุคคลิกของมันแตกต่างกันไปครับ บางตัวก็ตีคอร์ดดี บางตัวก็ปิ๊กกิ้งดี แต่ทุกตัวล้วนมีคุณค่าตามที่เราเสาะหามาครับ  สำหรับผมแล้วผมจะมีกีต้าร์ที่ราคาไม่แพงเป็นตัวที่ใช้บ่อยครับทำเพลงแกะเพลงไปตามเรื่อง แต่เมื่อต้องใช้แสดงผมก็จะเลือกตัวที่เหมาะกับเพลงที่ผมจะเล่นในวันนั้นครับ ส่วนตัวที่สะสมและเป็น hi-end ก็จะเล่นน้อยหน่อยแต่ต้องนำออกมาเล่นบ้างครับเพื่อการพัฒนาของเสียง  ตัวที่นานๆ ผมเล่นทีผมจะลดสายลงครึ่งเสียงครับเพื่อบรรเทาแรงดึงของสายกีต้าร์ เมื่อจะเล่นผมจะใช้ capo คาดที่ fret แรกครับแล้วเล่นตามคีย์ปกติ แต่ที่สำคัญแทบทุกตัวเล่นเสร็จผมเก็บใส่กล่องเสมอครับ และให้ความสำคัญและรักกีต้าร์ทุกตัวที่ผมมีครับ
ผมชอบน้า nboy ตอบกระทู้ครับ

mermirud

• member
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

MUI

• member
เคยดูคิลป หน้าหมุ่ยเล่นเพลงจรัล (ของกินบ้านเฮา) บนเวทีเพราะมาก จำไม่ได้ว่ากระทูไหน ขอดูใหม่ได้ไหมครับ

.....................................................................................

จัดให้ครับ อิอิ
เพลงไตเติ้ลเพราะกว่าตั้งเยอะ รีบปิดทำไมไม่รุ งานนี้คุณน้ากับคุณอาไม่มาเพราะกำลังเล่นเน็ทอยู่
ไม่ค่อยอยากโพสต์เพราะมือเบสจอมอู้แถมดูดยาปุ๋ย

ของกิ๋นบ้านเฮาyoutube.mpg

......................................................................................

กีต้าร์เหมือนสตรี...มีคนเดียวไม่ได้ ชิมิน้าหมุ่ย...อิอิ....

.....................................................................................

เย้ยยย.....โดนพาด (ผมโสดนะ นอนเตียงเดี่ยวเป็น พยานเห็น ๆ)

จิตร ภูมิศักดิ์

ท่าน จขกท จะเห็นว่า มีเกินหนึ่งตัว ก็เล่นได้หลายเพลง (ยังคงอยู่ในกระทู้นะครับ อิอิ)