Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: การเปลี่ยนsaddleเป็นกระดูกจะช่วยอะไรได้มั่งครับ  (อ่าน 9282 ครั้ง)

kaizer123

• member
Re: การเปลี่ยนsaddleเป็นกระดูกจะช่วยอะไรได้มั่งครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 10:41:12 »
ผมกะว่าจะให้ช่างคมทำอ่ะครับ แล้วตามรูปที่ผมให้ไปในหน้าแรกนั่นเรียกว่าต่ำเกินมั้ยครับ

boatza555

• member
Re: การเปลี่ยนsaddleเป็นกระดูกจะช่วยอะไรได้มั่งครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 19:47:03 »
ผมก็เพิ่งเปลี่ยน ทั้ง nut saddle กระดูก แล้วก็ pin ebony เห็นชัดเจนสุดคือ saddle ครับให้เสียงที่แหลมขึ้น ใสขึ้น กังวานขึ้น ส่วน pin ไม่รู้สึกครับ

และขอเพิ่มเติมข้อมูลนิดนึงครับ เรื่องการปรับ trussrod หรือเหล็กดามคอกีตาร์ ต้องระวังนะครับ การปรับแต่ง trussrod หรือขันคอไม่ได้มีจุดประสงค์หลักในการปรับแต่ง action นะครับ แต่มีผลกับ action ด้วยเท่านั้น การปรับแต่ง trussrod หรือขันคอกีตาร์ก็เพื่อปรับให้คอกีตาร์ตรงไม่โก่งไม่แอ่น ดังนั้นก่อนจะขันคอต้องตรวจสอบก่อนนะครับว่าคอกีตาร์ตรงอยู่แล้วหรือไม่ ถ้าตรงดีอยู่แล้วอย่าไปปรับแต่ง (เพื่อเจตนาจะแก้ปัญหาเรื่อง action) เดี๋ยวจะมีปัญหาอื่นตามมาแทน

การปรับแต่ง action เบื้องต้น (ถ้าคอตรง) ก็ไปดูที่ nut + saddle แหละครับ ของใหม่ที่ผมซื้อมาเปลี่ยนต้องเอาออกก็ประมาณ 2 - 3 มิล กว่าจะลงตัว ล่าสุด ดันเซาะร่อง nut ต่ำไปพอขึ้นสายลองดีดสายตีเฟร็ตกระจาย เลยต้องเสริมฐานอีก ทำไปทดสอบไป ใจเย็น ๆ โอกาสจะผิดพลาดก็จะน้อยครับ

คุณ sontaya ใช้กาวอะไรติดNUTครับ

bird20151

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 22:30:39 »
ผมก็เพิ่งเปลี่ยน ทั้ง nut saddle กระดูก แล้วก็ pin ebony เห็นชัดเจนสุดคือ saddle ครับให้เสียงที่แหลมขึ้น ใสขึ้น กังวานขึ้น ส่วน pin ไม่รู้สึกครับ

และขอเพิ่มเติมข้อมูลนิดนึงครับ เรื่องการปรับ trussrod หรือเหล็กดามคอกีตาร์ ต้องระวังนะครับ การปรับแต่ง trussrod หรือขันคอไม่ได้มีจุดประสงค์หลักในการปรับแต่ง action นะครับ แต่มีผลกับ action ด้วยเท่านั้น การปรับแต่ง trussrod หรือขันคอกีตาร์ก็เพื่อปรับให้คอกีตาร์ตรงไม่โก่งไม่แอ่น ดังนั้นก่อนจะขันคอต้องตรวจสอบก่อนนะครับว่าคอกีตาร์ตรงอยู่แล้วหรือไม่ ถ้าตรงดีอยู่แล้วอย่าไปปรับแต่ง (เพื่อเจตนาจะแก้ปัญหาเรื่อง action) เดี๋ยวจะมีปัญหาอื่นตามมาแทน

การปรับแต่ง action เบื้องต้น (ถ้าคอตรง) ก็ไปดูที่ nut + saddle แหละครับ ของใหม่ที่ผมซื้อมาเปลี่ยนต้องเอาออกก็ประมาณ 2 - 3 มิล กว่าจะลงตัว ล่าสุด ดันเซาะร่อง nut ต่ำไปพอขึ้นสายลองดีดสายตีเฟร็ตกระจาย เลยต้องเสริมฐานอีก ทำไปทดสอบไป ใจเย็น ๆ โอกาสจะผิดพลาดก็จะน้อยครับ

สอบถามหน่อยครับ การเซาะร่อง nut ใช้อะไรเซาะครับ ถ้าเป็นไปได้อยากให้บอกวิธีการเซาะด้วยอะครับ ยังไม่เคยทำ เคยแต่ทำ nut พัง 555+

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับผม
Bakemonogatari ™

ohm_pea

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 22:31:58 »
อ้า...ช่วยให้ช่างซ่อมกีตาร์มีงานทำ อิอิ
จันทาร ดีกว่า จันไร

teeexii

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 15:07:09 »

คุณ sontaya ใช้กาวอะไรติดNUTครับ

- ขออนุญาตตอบแทนน้า sontaya ครับ
ใช้กาวยางของ 3m หรือ TOA นี่แหละครับ
อย่าใช้กาวตราช้างละกัน

nhoy

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 16:26:57 »
ของผมมันก็มีปัญหาอยู่ที่ถ้าactionต่ำมันจะตีเฟรทแบบเห็นได้ชัดเลยนะครับที่หลักๆจะเป็นที่สาย1ช่อง2แบบเสียงไม่ออกเลย
ในกรณีแบบนี้ผมว่าปัญหาอยู่ที่การปรับคอกีต้าร์แล้วละครับ  ผมไม่ทราบว่าน้า zabinmaru ทำการปรับแอคชั่นหรือยัง ผมว่าถ้าขันคอให้คลายออกมา(งอขึ้นเล็กน้อย)อาการดังกล่าวก็คงหายไปครับ  สำหรับอุปกรณ์เสริมต่างๆ ที่นิยมกันอยู่นั้น ถ้ากีต้าร์เดิมๆ ของเราเสียงใช้ได้อยู่แล้วก็ไม่ควรไปหาเปลี่ยนมันครับ การเปลี่ยนนั้นมีทั้งอาจดีขึ้นหรือเลวลงก็ได้ครับ  สำหรับรูปกีต้าร์ที่น้าถ่ายมาผมดูแล้วก็ไม่ได้ต่ำอะไรนี่ครับกลับรู้สึกว่าจะสูงไปหน่อยสำหรับการเล่นฟิงเกอร์สไตล์เสียด้วยซ้ำ  น้า zabinmaru ครับกีต้าร์เวลาเราเล่นตีคอร์ดแรงๆ มันก็ต้องตี fret อยู่แล้วนะครับ เพียงแต่ว่าอย่าให้มัน buzz จนเกิดเสียงรำคาญจนเกินไปเท่านั้นครับ

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 16:45:06 »
ขอขอบคุณทุกคนที่มาให้ความรู้กับผมนะครับ :D

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 17:34:45 »
saddle เกี่ยวกับความสูงหรือตีเฟรต โดยตรงเลยครับ ถ้าตีเฟรต แสดงว่า saddle ต่ำเกินครับ

แล้วถ้าตี 2 ดอกจิกให้อะครับ น้าโก้...........อิอิ

ช่วงนี้ ต้องตามกัดน้าโก้หน่อย นึกใครไม่ออกแระ.....55555555

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 17:37:35 »
เปลี่นกระดูกแล้ว ช่วยให้- เสียงแหลมขึ้น - ช่วยให้เราเสียตังค์มากขึ้น - ช่วยให้ช่างมีงานทำ - ช่วยให้ร้านข้าวแกง แถวบ้านช่าง ขายข้าวให้ช่างได้กินอีกที......อิอิ

tao

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 18:07:00 »
เปลี่นกระดูกแล้ว ช่วยให้- เสียงแหลมขึ้น - ช่วยให้เราเสียตังค์มากขึ้น - ช่วยให้ช่างมีงานทำ - ช่วยให้ร้านข้าวแกง แถวบ้านช่าง ขายข้าวให้ช่างได้กินอีกที......อิอิ

รวมถึงน้าตะวันได้ขายของด้วย

aneng

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 18:11:11 »
เอาsaddleกระดูกแบบของผมไหม...เคยทำเป็นปั้นเหน่ง...ทำจากกระดูกหน้าผาก..เป็นตำนานจากเรื่องจริง.บรู๋สสสส..sustain ระงมทั้งคืน...

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 08:23:26 »
saddle เกี่ยวกับความสูงหรือตีเฟรต โดยตรงเลยครับ ถ้าตีเฟรต แสดงว่า saddle ต่ำเกินครับ

แล้วถ้าตี 2 ดอกจิกให้อะครับ น้าโก้...........อิอิ

ช่วงนี้ ต้องตามกัดน้าโก้หน่อย นึกใครไม่ออกแระ.....55555555

งั้นผมเกิด 2 3 4 ครับ 5555+
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 08:28:06 »

งั้นผมเกิด 2 3 4 ครับ 5555+

55555 นึกว่าเก็บไปน๊อคเลย............อิอิ

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 19:33:48 »
ควรเลือกใช้กระดาษทรายเบอร์ไรดีครับมี2อัน No.1,No.2

altobIue

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 20:18:50 »
ควรเลือกใช้กระดาษทรายเบอร์ไรดีครับมี2อัน No.1,No.2
ผมใช้เบอร์4เลยครับ แล้วแต่งด้วยเบอร์0 ไม่งั้นกล้ามนิ้วขึ้น ไม่ลดซะที

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 20:43:15 »
ผมใช้เบอร์2ละกันเอาให้กล้ามขึ้นไปเลยแล้วค่อยใช้เบอร์1 5555