Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: การเปลี่ยนsaddleเป็นกระดูกจะช่วยอะไรได้มั่งครับ  (อ่าน 9279 ครั้ง)

kaizer123

• member
ผมอยากรู้ว่ามันจะช่วยอาการตีเฟรทได้มั้ยอ่ะครับฟรับactionแล้วมันก็ยังตีเฟรทอยู่หรือว่าต้องเปลี่ยนเฟรทเลย

Ignite

• member
  • ดูโง่เเต่ก้อเท่
ผม จะ เปลี่ยน อยู่ เหมือน กัน ครับ รอ ๆ ๆ ๆ ผู้ รู้ ครับ
ระบบคือหัวใจ

Mook :)

• member
Re: การเปลี่ยนsaddleเป็นกระดูกจะช่วยอะไรได้มั
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 18:32:18 »
ปรับ action แล้วมันยังตีเฟรตอยู่ แสดงว่าaction ต่ำเกินไปค่ะ
ส่วนการเปลี่ยน saddle เป็นกระดูกจะช่วยให้เสียง คม ชัด ใส มากขึ้น sustain ยาวขึ้น

Ignite

• member
ครับผม !!!!

KRiS

• member
เปลี่ยนเฟรตมันก็ไม่ช่วยหรอกครับ มันตีเฟร็ตเพราะ Action ต่ำไป ลองขันคอดูครับ
เปลี่ยนเฟร็ต ใช้สำหรับกรณีเฟร็ตสึก เพราะเล่นมากๆ จนเฟร็ตมันกร่อนลงไปครับ

kaizer123

• member
แปลว่าsaddleไม่เกี่ยวกับความสูงหรือตีเฟรทใช่มะครับ แล้วsustainคือไรหรอครับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
saddle เกี่ยวกับความสูงหรือตีเฟรต โดยตรงเลยครับ ถ้าตีเฟรต แสดงว่า saddle ต่ำเกินครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

Mook :)

• member
Re: การเปลี่ยนsaddleเป็นกระดูกจะช่วยอะไรได้มั
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 18:56:31 »
ถูกต้องแล้วค่ะ แสดงว่า saddle ต่ำเกิน ลองขันคอดูก่อน ถ้าไม่ช่วยให้อาการตีเฟรตหาย ก็หาแผ่นพลาสติก มาวางรอง saddle

iTui

• member
แล้วการเปลี่ยน pin เป็น ebony หรืองา มันจะมีผลต่อเสียงมากมั๊ยครับ?

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
แล้วการเปลี่ยน pin เป็น ebony หรืองา มันจะมีผลต่อเสียงมากมั๊ยครับ?

ก็ส่งผลประมาณ 10% ครับ
ไม้อีโบนี้ั จะให้เสียงเบส เพิ่งขึ้นครับ
พวกกระดูก เขา หรืองาช้าง จะให้เสียงแหลม กลาง ครับ

แซดเดิล 20%
บริจพิน 10%
นัท 5%
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

kaizer123

• member
Re: การเปลี่ยนsaddleเป็นกระดูกจะช่วยอะไรได้มั่งครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 19:08:56 »

นี่ครับสูง-ต่ำเกินไปมั้ืยครับ ถ้ารูปไม่ชัดก็ขอโทษด้วยนะครับ :D

aron

• member
Re: การเปลี่ยนsaddleเป็นกระดูกจะช่วยอะไรได้มั่งครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 19:11:52 »
ผมกับเพื่อนเคยเปลี่ยน เล่นยังๆงก็ไม่รู้สึกถึงเสียงที่เปลี่ยนไปซักที หูยังไม่ถึง 
แต่รู้สึกดี คิดเอาเองว่าเราเปลี่ยนแล้วโปรขึ้น  อิ อิ   ;D

Ignite

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 19:45:34 »
ส่อง ๆ ๆ

boatza555

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 20:00:17 »
ถ้าใช้นัทเดิม แต่ saddle เป็นกระดูกจะเป็นยังไงบ้างครับ

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 20:25:30 »

นี่ครับสูง-ต่ำเกินไปมั้ืยครับ ถ้ารูปไม่ชัดก็ขอโทษด้วยนะครับ :D
อันนี้มันเป็นยังไงครับของผม

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 09:40:00 »
ของผมมันก็มีปัญหาอยู่ที่ถ้าactionต่ำมันจะตีเฟรทแบบเห็นได้ชัดเลยนะครับที่หลักๆจะเป็นที่สาย1ช่อง2แบบเสียงไม่ออกเลย

ohm_pea

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 09:44:18 »
ปรับ action แล้วมันยังตีเฟรตอยู่ แสดงว่าaction ต่ำเกินไปค่ะ
ส่วนการเปลี่ยน saddle เป็นกระดูกจะช่วยให้เสียง คม ชัด ใส มากขึ้น sustain ยาวขึ้น
อ้า....เสือสุ่ม
จันทาร ดีกว่า จันไร

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 10:22:48 »
เสริมนิดนึงนะครับแล้วการที่จะแทนsaddleไปเปลี่ยนเป็นตัวหมุดเป็นไม้อีโบนี่หรือกระตูกต่างๆจะดีกว่ามั้ยครับเพื่อให้เสียงที่ดีขึ้น

FatBoy

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 10:33:31 »
เสริมนิดนึงนะครับแล้วการที่จะแทนsaddleไปเปลี่ยนเป็นตัวหมุดเป็นไม้อีโบนี่หรือกระตูกต่างๆจะดีกว่ามั้ยครับเพื่อให้เสียงที่ดีขึ้น

ผมว่าเสียงอาจจะไม่ดีขึ้นนะ มันเป็นความชอบส่วนบุคคลมากกว่า บางคนก็ไม่ชอบเสียงแบบกระดูกอ่ะครับ แต่ผมชอบ อิอิ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 10:39:28 »
ผมก็เพิ่งเปลี่ยน ทั้ง nut saddle กระดูก แล้วก็ pin ebony เห็นชัดเจนสุดคือ saddle ครับให้เสียงที่แหลมขึ้น ใสขึ้น กังวานขึ้น ส่วน pin ไม่รู้สึกครับ

และขอเพิ่มเติมข้อมูลนิดนึงครับ เรื่องการปรับ trussrod หรือเหล็กดามคอกีตาร์ ต้องระวังนะครับ การปรับแต่ง trussrod หรือขันคอไม่ได้มีจุดประสงค์หลักในการปรับแต่ง action นะครับ แต่มีผลกับ action ด้วยเท่านั้น การปรับแต่ง trussrod หรือขันคอกีตาร์ก็เพื่อปรับให้คอกีตาร์ตรงไม่โก่งไม่แอ่น ดังนั้นก่อนจะขันคอต้องตรวจสอบก่อนนะครับว่าคอกีตาร์ตรงอยู่แล้วหรือไม่ ถ้าตรงดีอยู่แล้วอย่าไปปรับแต่ง (เพื่อเจตนาจะแก้ปัญหาเรื่อง action) เดี๋ยวจะมีปัญหาอื่นตามมาแทน

การปรับแต่ง action เบื้องต้น (ถ้าคอตรง) ก็ไปดูที่ nut + saddle แหละครับ ของใหม่ที่ผมซื้อมาเปลี่ยนต้องเอาออกก็ประมาณ 2 - 3 มิล กว่าจะลงตัว ล่าสุด ดันเซาะร่อง nut ต่ำไปพอขึ้นสายลองดีดสายตีเฟร็ตกระจาย เลยต้องเสริมฐานอีก ทำไปทดสอบไป ใจเย็น ๆ โอกาสจะผิดพลาดก็จะน้อยครับ