Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยน Nut และ Saddle แล้ว....เสียงมันเบลอๆ.....  (อ่าน 14442 ครั้ง)

ohm_pea

• member
Re: เปลี่ยน Nut และ Saddle แล้ว....เสียงมันเบลอๆ.....
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 09:31:35 »
อ้า....ซวยแล้วเรา
จันทาร ดีกว่า จันไร

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
Re: เปลี่ยน Nut และ Saddle แล้ว....เสียงมันเบลอๆ.....
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 12:37:49 »
ผมก็เพิ่งเปลี่ยน nut+saddle ของกีตาร์คลาสสิก almansa เป็นแบบกระดูกครับ เสียงออกใสขึ้นกังวานขึ้นกว่าเดิมแบบพอรู้สึกได้เลยครับ (ขนาดสายเก่า ๆ นะ - -") ผมว่าอาจจะอยู่ที่สายเก่าส่วนนึงด้วย แล้วก็การใส่ nut และ saddle โดยเฉพาะ saddle ต้องให้พอดีกับช่องนะครับ อย่าให้มันหลวมไป เพราะถ้าหลวมไปมันอาจจะเกิดการสั่นได้ขณะที่สายสั่นจากการดีด ซึ่งหน้าที่หลักมันคือเป็นตัวกลางให้คลื่นเสียงวิ่งผ่านจากสายกีตาร์เข้าไปขยายเสียงใน body กีตาร์ครับ ถ้าตัวมันดันสั่นซะเองก็จะมีผลกับการส่งผ่านคลื่นเสียงได้

ลองสังเกตดูครับ ว่า saddle (รวมทั้ง nut) มันสามารถขยับได้มั้ยเมื่อใส่ลงไปในช่องแล้ว และ เวลาใส่ลงไปต้องใส่ลงไปจนสุดความลึกนะครับ เพื่อให้การส่งผ่านคลื่นเสียงต่อเนื่องถึงแผ่น tone wood หรือไม้แผ่นหน้าของกีตาร์ครับ ถ้ามี piezo ก็ต้องให้มีการกดสัมผัส piezo อย่างสม่ำเสมอไม่งั้นอาจจะเจอปัญหาเสียงใดเสียงหนึ่งไม่ออก

ยังไงลองรื้อมาดูอีกทีครับ เผื่อจะพบสาเหตุ แล้วมาเล่าสู่กันฟังเพื่อเป็นความรู้ และประสบการณ์ด้วยนะครับ ผมก็เพิ่มเริ่มลุยแต่งกีตาร์เองเหมือนกัน ยังต้องศึกษาอีกมากเลย ^^

น้าสนธยาครับ  แหะๆ  ผมเปลี่ยน Saddle ก็เพราะอยากได้เสียงที่ใสขึ้นแหลมขึ้นอีกนิดนี่แหละครับ
ตัวเองไม่มีทักษะทางช่างเท่าไร  แต่ชอบลอง  งานนี้เลยลองทำเอง แฮ่! ไม่ได้อย่างที่คิด
แต่ก็ถือว่าได้ปัญหามาให้ศึกษา  ถ้าแก้ไขได้จะรีบมาบอกอีกทีว่ามันเป็นเพราะอะไรครับ

Sgt Pepper

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 12:45:18 »
ใช่ครับ ผมหน่อยครับ  อยากจะช่วยน้า sgt pepper ให้แต่งกีต้าร์ได้สำเร็จ  ที่ผมอยากให้น้าเช็คดูนั้นผมอาจจะผิดก็ได้เพราะไม่ได้เห็นสภาพจริงๆ  แต่ผมรบกวนขอให้น้ากลับไปดูที่นัทอีกทีครับ ตรงร่องนัทที่สายกีต้าร์วางลงอยู่ในร่องนะครับว่าสายกีต้าร์มันอยู่ในร่องอย่างพอดีหรือเหมาะสมหรือไม่ ร่องมันกว้างกว่าสายกีต้าร์มากไหม สภาพเป็นอย่างไร บางทีเพียงผ่อนสายใหม่แล้วทำความสะอาดร่องที่สายกีต้าร์สัมผัสอยู่นั้นอาจจะดีขึ้นได้ครับ ลองดูนะครับ   ส่วนsaddle นั้นแต่งให้พอดีจะดีที่สุดครับ ลองเอาปลายนิ้วสัมผัสดูอย่าให้มันกระดกหรือคอกแครกได้จะดีครับ ที่สำคัญฐานของ saddle ต้องเรียบและสัมผัสกับผิวหน้าในร่องที่วาง saddle อย่างสม่ำเสมอนะครับ

น้าหน่อยครับ  เรื่องฐานของนัทนี่ผมค่อนข้างมั่นใจว่าเรียบแปร้แน่นอนครับ
เพราะผมใช้เศษพลาสติคอคลิลิคประกบซ้ายขวานัทแล้วขัดไปพร้อมกัน
เพื่อให้ได้ฐานที่เรียบและตั้งฉากพอดี  ใช้เวลากับนัทมากจนเกือบค่ำกว่าจะได้ทำ Saddle เลยครับ
ร่องที่จะใส่นัทก็ขัดจนเนียนแน่นอน...  แต่ที่ไม่ได้ทำคือร่องสายบนนัทนี่แหละ
เพราะผมไม่มีตะไบหางหนูที่ขนาดพอดีเลยไม่กล้าทำครับ... แต่เท่าที่ดูมันก็ลงร่องค่อนข้างพอดีไม่แกว่งไม่เคลื่อนครับ
ตอนนี้ผู้ต้องสงสัยของผมเลยไปตกอยู่ที่ Saddle  เพราะค่อนข้างรีบทำครับ  แหะๆ
เดี๋ยวเสาร์นี้ลองดูอีกที...  หรืออาจทำใหม่เลย  พอดียังเหลือ Saddle กระดูกอีกอัน....

Sgt Pepper

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 12:46:54 »
ลองดู step ผมครับ
- ซื้อปุ๊ป เอามาใส่เลยครับ สูงช่างมัน ตั้งสายให้ตรงเพื่อจะได้ดูว่าเสียงมันเปลี่ยนไหม โดนการดีดสายเปล่าเทียบ
- mark ความสูง nut saddle
- ฝนให้สูงกว่าของเก่า 1-1.5 mm
- ใส่ ตั้งสายแล้วเล่น

ของผม หลังจากลองแล้ว ผลคือ สู้ตัวเดิมที่ติดกี่ต้าร์มาไม่ได้ครับ ผมซื้อ TUSQ มาครับ (ของเดิมก็ TUSQ Guitar ผม Seagull) 
ตอนนี้เลยกล้า ... +บ้า ฝนตัวเดิมเลย .. ฝนเพลินไปนิด ต้ำไปหน่อย ฮาฮา

น้าแฟรงค์  มันไปไวจริงๆเนอะ....ฝนเพลินนิดเดียวไม่ได้เลย

Sgt Pepper

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 12:50:17 »
แล้วนัทใช้กาวอะไรติดดีครับ
ท่านใดมี วีดีโอ การถอด-ประกอบนัทบ้างครับ

Gibson J-200 NutRemove
   อันนี้การถอดนัทครับ
ส่วนกาวหลายท่านแนะนำกาวลาเทกซ์  ผมก็เลยใช้กาวลาเทกซ์ที่มีอยู่แล้ว...กาวการฝีมือนี่แหละครับ
แต่ถ้าให้ดีเขามีกาวไม้อย่างดีขายที่ Home pro ว่าวันไหนแวะไปจะหยิบติดมือมาซักขวดเหมือนกัน

Sgt Pepper

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 12:59:05 »
จำได้ว่าเคยอ่าน เรื่องการปรับ action ของกีต้าร์ เรื่องการฝน saddle ให้ทำเป็นอันดับสุดท้าย หรือไม่ควรทำ กีต้าร์ที่มี saddle สูงจะทำให้เกิดแรงกระทำกับไม้หน้า มากกว่ากีต้าร์ ที่ saddle ต่ำ  บางตัว ฝนจนต่ำมาก จนทำให้ เสียงไม่ออกจาก Piezo หรือ เสียงไม่ Balance

ผมเคยลองฝนเองครั้งนึง สุดท้าย ก็พบว่าเสียง สู้ของเดิมไม่ได้ต้องถอดของใหม่ ออก และกลับไปใช้ ของเดิม

การปรับ action ควรปรับโดยการขันคอก่อนครับ

น้าทอมครับ.....แหะๆ ผมก็ทำตามน้าเบียร์แนะนำในคลิป  คือใส่จากนัทลงมา  Saddle ไว้สุดท้าย
เพียงแต่...ของผมต้องทำ Saddle เพราะว่า  ของเก่าผมดันเอาไปเฉือนออกจนต่ำเตี้ยเลย (กีต้าร์คลาสสิคซะด้วย)
วันนี้อยากจะยกความสูงขึ้นมาอีกหน่อยเลยต้องเปลี่ยนล่ะครับ  แต่ผลงานออกมาเสียงมันไม่บาลานซ์  แถมออกเบลอๆนิดๆ
ผมคงต้องศึกษาอีกเยอะ....

บ้านไม่นี้ดีจริง  ถามหาความรู้  ก็มีหลั่งไหลมาไม่มีกั๊กกันเลย
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำคร๊าบบบบบ

gazz

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 13:05:01 »
แล้วนัทใช้กาวอะไรติดดีครับ
ท่านใดมี วีดีโอ การถอด-ประกอบนัทบ้างครับ

Gibson J-200 NutRemove
   อันนี้การถอดนัทครับ
ส่วนกาวหลายท่านแนะนำกาวลาเทกซ์  ผมก็เลยใช้กาวลาเทกซ์ที่มีอยู่แล้ว...กาวการฝีมือนี่แหละครับ
แต่ถ้าให้ดีเขามีกาวไม้อย่างดีขายที่ Home pro ว่าวันไหนแวะไปจะหยิบติดมือมาซักขวดเหมือนกัน

เด๋วจะแวะไปหาที่ Condo น๊า น้าจ่า อิอิ

Sgt Pepper

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 13:20:45 »
มาโลด!!!  มาสอนผมเล่นด้วยนิ