Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยน Nut และ Saddle แล้ว....เสียงมันเบลอๆ.....  (อ่าน 14434 ครั้ง)

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
มารบกวนพ่อแม่พี่น้องอีกแล้วครับ
หลังจากเข้ามาถามหาวิธีติด nut แล้ว
เปิดดูคลิปอารย์เบียร์แล้ว  ดูคลิปญี่ปุ่นซ่อมกีต้าร์ก็แล้ว
ก็ได้เวลาลงมือทำ....  ฝนๆ  ขัดๆอยู่พักใหญ่  ใส่ๆถอดๆขัดๆจนคิดว่าได้ความสูงที่ถูกใจแล้ว
ปรากฏว่า........เสียงมันออกมาเบลอๆไม่ชัดเหมือนเก่าน่ะครับ  อันนี้สาเหตมาจากอะไรได้บ้างครับ

กีต้าร์ตัวต้นเรื่องคือ Yamaha CG171C ครับ  ซื้อมาหลายปีแล้ว
( เคยซนเอา Saddle เก่าไปขัดจนแอคชั่นต่ำเตี้ยเรี่ยดิน  เล่นด้วยความมันส์อยู่หลายปี
ตอนนี้มาหัด Finggerstyle  รู้สึกว่ามันเตี้ยไปเลยจัดการซะใหม่  ด้วย Nut และ Saddle กระดูกของน้าตะวันครับ )

รบกวนด้วยคร๊าบบบบบบบบ  ;D

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
Re: เปลี่ยน Nut และ Saddle แล้ว....เสียงมันเบลอๆ.....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 18:40:14 »
ดัน รอคำตอบอีกคนครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

boatza555

• member
Re: เปลี่ยน Nut และ Saddle แล้ว....เสียงมันเบลอๆ.....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 18:49:01 »
รอคำตอบเหมือนกันครับ
พึ่งสั่งsaddleไปวันนี้
ไม่กล้าเปลี่ยน Nut เพราะ กลัวตอนถอด

doggybebop

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 18:51:46 »
ฝนไม่เรียบ หยดกาวไม่สนิท หรือพื้นผิวสัมผัส เวลาถอดอันเก่าคุณไม่ได้เอากระดาษทรายฝนร่องใส่ nut ให้เรียบก่อนใส่อันใหม่รึเปล่าครับถ้าทำทุกอย่างดีแล้ว อาจจะต้องมาดูที่ว่าคุณใส่กาวชนิดไหนลงไป กาวยังแห้งไม่สนิท หรือถ้าไม่ได้หยดกาว อาจจะเพราะว่ามัการโยกคลอนเล็กน้อยๆรึเปล่าครับ

boatza555

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 19:02:26 »
อยากทราบถึงเสียงของsaddleที่ทำจากกระดูกว่าเป็นยังไงบ้างครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 19:49:12 »
ทำใหม่อีกรอบครับ พี่จ่า.............อิอิ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 20:27:45 »
มารบกวนพ่อแม่พี่น้องอีกแล้วครับ
หลังจากเข้ามาถามหาวิธีติด nut แล้ว
เปิดดูคลิปอารย์เบียร์แล้ว  ดูคลิปญี่ปุ่นซ่อมกีต้าร์ก็แล้ว
ก็ได้เวลาลงมือทำ....  ฝนๆ  ขัดๆอยู่พักใหญ่  ใส่ๆถอดๆขัดๆจนคิดว่าได้ความสูงที่ถูกใจแล้ว
ปรากฏว่า........เสียงมันออกมาเบลอๆไม่ชัดเหมือนเก่าน่ะครับ  อันนี้สาเหตมาจากอะไรได้บ้างครับ

กีต้าร์ตัวต้นเรื่องคือ Yamaha CG171C ครับ  ซื้อมาหลายปีแล้ว
( เคยซนเอา Saddle เก่าไปขัดจนแอคชั่นต่ำเตี้ยเรี่ยดิน  เล่นด้วยความมันส์อยู่หลายปี
ตอนนี้มาหัด Finggerstyle  รู้สึกว่ามันเตี้ยไปเลยจัดการซะใหม่  ด้วย Nut และ Saddle กระดูกของน้าตะวันครับ )

น้า sgt pepper ครับ ผมไม่ค่อยแน่ใจกับเสียงเบลอๆ ที่น้าว่าครับ  ความจริงแล้ว nut และ saddle ที่เป็นกระดูกน่าจะช่วยให้เสียงชัดขึ้นไม่มากก็น้อยนะครับ อีกประการหนึ่งถ้าน้าชอบฟิงเกอร์สไตล์การทำแอคชั่นให้เตี้ยที่สุดโดยเสียงไม่บัซย่อมดีที่สุดครับ   ต่อกรณีปัญหาดังกล่าวอยากให้น้าลองดูที่ร่องนัทที่สายกีต้าร์สัมผัสอยู่ว่าเหมาะพอดีหรือเปล่า ร่องนัทกว้างไปหรือเปล่า หรือมีเศษผงอะไรติดอยู่หรือเปล่า ลองผ่อนสายแล้วทำความสะอาดตรงร่องนัทที่สายกีต้าร์สัมผัสอยู่ให้สะอาดครับ สิ่งเล็กๆ น้อยๆ นี้อาจเป็นเหตุให้เกิดปัญหาดังกล่าวก็ได้ครับ  ลองดูนะครับเอาใจช่วยครับ

Sgt Pepper

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 22:23:16 »
ฝนไม่เรียบ หยดกาวไม่สนิท หรือพื้นผิวสัมผัส เวลาถอดอันเก่าคุณไม่ได้เอากระดาษทรายฝนร่องใส่ nut ให้เรียบก่อนใส่อันใหม่รึเปล่าครับถ้าทำทุกอย่างดีแล้ว อาจจะต้องมาดูที่ว่าคุณใส่กาวชนิดไหนลงไป กาวยังแห้งไม่สนิท หรือถ้าไม่ได้หยดกาว อาจจะเพราะว่ามัการโยกคลอนเล็กน้อยๆรึเปล่าครับ

ถ้าเป็นนัทนี่ผมฝนเรียบแน่นอนครับ  เพราะทำเป็นสิ่งแรกเลย (ตามที่น้าเบียร์สอนสั่งในคลิป อิอิอิ)
แต่ถ้าเป็น Saddle ไม่แน่ใจ  เพราะกว่าจะเสร็จก็ค่ำแล้ว... 
แต่ลูบดูไม่รู้สึก  วางกับกระจกก็ไม่โยกก็อกแก๊ก  ก็เลยวางใจ ใส่เลยครับ

Sgt Pepper

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 22:24:32 »
อยากทราบถึงเสียงของsaddleที่ทำจากกระดูกว่าเป็นยังไงบ้างครับ

เสียงที่ได้จาก nut กระดูก  เขาว่าน่าจะแหลมขึ้น  กังวาลมากขึ้นน่ะครับ
แต่ผมก็เพิ่งลองอันแรก...แหะๆ  อันแรกก็เบลอซะแล้ว!!!

Sgt Pepper

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 22:26:13 »
ทำใหม่อีกรอบครับ พี่จ่า.............อิอิ

ทำใหม่ไม่รังเกียจครับจารย์เบียร์  แต่ของเก่ามันผิดตรงไหนนี่ซีครับ  แฮ่!!!
หรือว่าสายมันหมดอายุครับ ( ใช้มาเกินครึ่งปีแล้ว )

Sgt Pepper

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 22:33:44 »

น้า sgt pepper ครับ ผมไม่ค่อยแน่ใจกับเสียงเบลอๆ ที่น้าว่าครับ  ความจริงแล้ว nut และ saddle ที่เป็นกระดูกน่าจะช่วยให้เสียงชัดขึ้นไม่มากก็น้อยนะครับ อีกประการหนึ่งถ้าน้าชอบฟิงเกอร์สไตล์การทำแอคชั่นให้เตี้ยที่สุดโดยเสียงไม่บัซย่อมดีที่สุดครับ   ต่อกรณีปัญหาดังกล่าวอยากให้น้าลองดูที่ร่องนัทที่สายกีต้าร์สัมผัสอยู่ว่าเหมาะพอดีหรือเปล่า ร่องนัทกว้างไปหรือเปล่า หรือมีเศษผงอะไรติดอยู่หรือเปล่า ลองผ่อนสายแล้วทำความสะอาดตรงร่องนัทที่สายกีต้าร์สัมผัสอยู่ให้สะอาดครับ สิ่งเล็กๆ น้อยๆ นี้อาจเป็นเหตุให้เกิดปัญหาดังกล่าวก็ได้ครับ  ลองดูนะครับเอาใจช่วยครับ

น้าหน่อย(รึปล่าว)ครับ....  saddle ผมฝนมาค่อนข้างคับ  แต่ว่าช่วงหัวกับท้ายมันจะสอบเล็กน้อย
คือหัวท้ายพอดีร่อง  แต่ท้องค่อนข้างคับ  อย่างนี้มีผลไหมครับ (หรือควรจะค่อนข้างคับทั้งหมด)
ตอนฝนไม่นึกว่ามันจะไปเร็วขนาดนี้  ฝนเป็นรูปเลข 8   20 รอบเช็คที
และคงออกแรงกดที่ปลายมากเกิน  หัวท้ายมันเลยบางกว่าท้อง
แต่ก็น้อยมากครับ  ไม่ใส่กลับเข้าที่ไม่รู้เลย....

เดี๋ยวเสาร์นี้ว่าจะถอดมาลองใหม่  แต่อยากรู้ว่าคราวนี้ควรระวังตรงไหนน่ะครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 22:48:16 »
ผมก็เพิ่งเปลี่ยน nut+saddle ของกีตาร์คลาสสิก almansa เป็นแบบกระดูกครับ เสียงออกใสขึ้นกังวานขึ้นกว่าเดิมแบบพอรู้สึกได้เลยครับ (ขนาดสายเก่า ๆ นะ - -") ผมว่าอาจจะอยู่ที่สายเก่าส่วนนึงด้วย แล้วก็การใส่ nut และ saddle โดยเฉพาะ saddle ต้องให้พอดีกับช่องนะครับ อย่าให้มันหลวมไป เพราะถ้าหลวมไปมันอาจจะเกิดการสั่นได้ขณะที่สายสั่นจากการดีด ซึ่งหน้าที่หลักมันคือเป็นตัวกลางให้คลื่นเสียงวิ่งผ่านจากสายกีตาร์เข้าไปขยายเสียงใน body กีตาร์ครับ ถ้าตัวมันดันสั่นซะเองก็จะมีผลกับการส่งผ่านคลื่นเสียงได้

ลองสังเกตดูครับ ว่า saddle (รวมทั้ง nut) มันสามารถขยับได้มั้ยเมื่อใส่ลงไปในช่องแล้ว และ เวลาใส่ลงไปต้องใส่ลงไปจนสุดความลึกนะครับ เพื่อให้การส่งผ่านคลื่นเสียงต่อเนื่องถึงแผ่น tone wood หรือไม้แผ่นหน้าของกีตาร์ครับ ถ้ามี piezo ก็ต้องให้มีการกดสัมผัส piezo อย่างสม่ำเสมอไม่งั้นอาจจะเจอปัญหาเสียงใดเสียงหนึ่งไม่ออก

ยังไงลองรื้อมาดูอีกทีครับ เผื่อจะพบสาเหตุ แล้วมาเล่าสู่กันฟังเพื่อเป็นความรู้ และประสบการณ์ด้วยนะครับ ผมก็เพิ่มเริ่มลุยแต่งกีตาร์เองเหมือนกัน ยังต้องศึกษาอีกมากเลย ^^

nhoy

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 23:10:48 »
ใช่ครับ ผมหน่อยครับ  อยากจะช่วยน้า sgt pepper ให้แต่งกีต้าร์ได้สำเร็จ  ที่ผมอยากให้น้าเช็คดูนั้นผมอาจจะผิดก็ได้เพราะไม่ได้เห็นสภาพจริงๆ  แต่ผมรบกวนขอให้น้ากลับไปดูที่นัทอีกทีครับ ตรงร่องนัทที่สายกีต้าร์วางลงอยู่ในร่องนะครับว่าสายกีต้าร์มันอยู่ในร่องอย่างพอดีหรือเหมาะสมหรือไม่ ร่องมันกว้างกว่าสายกีต้าร์มากไหม สภาพเป็นอย่างไร บางทีเพียงผ่อนสายใหม่แล้วทำความสะอาดร่องที่สายกีต้าร์สัมผัสอยู่นั้นอาจจะดีขึ้นได้ครับ ลองดูนะครับ   ส่วนsaddle นั้นแต่งให้พอดีจะดีที่สุดครับ ลองเอาปลายนิ้วสัมผัสดูอย่าให้มันกระดกหรือคอกแครกได้จะดีครับ ที่สำคัญฐานของ saddle ต้องเรียบและสัมผัสกับผิวหน้าในร่องที่วาง saddle อย่างสม่ำเสมอนะครับ

gazz

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 23:19:46 »
ลองดู step ผมครับ
- ซื้อปุ๊ป เอามาใส่เลยครับ สูงช่างมัน ตั้งสายให้ตรงเพื่อจะได้ดูว่าเสียงมันเปลี่ยนไหม โดนการดีดสายเปล่าเทียบ
- mark ความสูง nut saddle
- ฝนให้สูงกว่าของเก่า 1-1.5 mm
- ใส่ ตั้งสายแล้วเล่น

ของผม หลังจากลองแล้ว ผลคือ สู้ตัวเดิมที่ติดกี่ต้าร์มาไม่ได้ครับ ผมซื้อ TUSQ มาครับ (ของเดิมก็ TUSQ Guitar ผม Seagull) 
ตอนนี้เลยกล้า ... +บ้า ฝนตัวเดิมเลย .. ฝนเพลินไปนิด ต้ำไปหน่อย ฮาฮา

boatza555

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 00:01:56 »
แล้วนัทใช้กาวอะไรติดดีครับ
ท่านใดมี วีดีโอ การถอด-ประกอบนัทบ้างครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 00:10:57 »
จำได้ว่าเคยอ่าน เรื่องการปรับ action ของกีต้าร์ เรื่องการฝน saddle ให้ทำเป็นอันดับสุดท้าย หรือไม่ควรทำ กีต้าร์ที่มี saddle สูงจะทำให้เกิดแรงกระทำกับไม้หน้า มากกว่ากีต้าร์ ที่ saddle ต่ำ  บางตัว ฝนจนต่ำมาก จนทำให้ เสียงไม่ออกจาก Piezo หรือ เสียงไม่ Balance

ผมเคยลองฝนเองครั้งนึง สุดท้าย ก็พบว่าเสียง สู้ของเดิมไม่ได้ต้องถอดของใหม่ ออก และกลับไปใช้ ของเดิม

การปรับ action ควรปรับโดยการขันคอก่อนครับ

Line id: 081-8718003

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 00:15:41 »
เจอ แล้ว  copy ซะเลยครับ

การฝน saddle ลงเพราะมันทำให้กีต้าร์เสียงห่วยลงแน่นอน ถ้าเป็นกีต้าร์ที่มี UST pickup ยิ่งแล้วใหญ่เพราะบางครั้งทำให้เสียงแต่ละสายดังไม่เท่ากันเนื่องจากการฝนที่ไม่ขนานกับแนวเดิม ผมเคยเห็นบางคนฝนลงจน pickup ไม่ดังก้ยังมีเลย

อย่าลืมว่าการฝน saddle นั้นมันเป็นเรื่องละเอียดอ่อนเพราะถ้าฝนผิดก็ต้องไปหาช่างให้ทำ saddle ให้ใหม่อย่างเดียวเลย ถ้าจะฝนจริงผมขอให้เก็บไว้เป็นทางเลือกสุดท้ายดีกว่าครับ

ก่อนจะฝน saddle ผมขอให้ลองเช็คสาเหตุอื่นๆที่ทำให้สายแข็งก่อนครับ

1. NUT... ถ้าร่องนัทสูงเวลาเล่นก็ต้องออกแรงกดเยอะขึ้น วิธีเช็คง่ายๆก็ทำใด้โดยเอาคาโป้มาคาดที่เฟร็ตแรกแล้วลองเล่นดู ถ้าสายนุ่มขึ้นก็แสดงว่าร่องนัทสูงเกินไปแน่นอน ถ้าไม่มีเกจวัดก็ส่งช่างลูกเดียวเลยครับ

2....NECK CURVATURE ลองวัดความสูงของสายที่เฟร็ตสิบสองดูครับ ความสูงของสาย 6 จากเฟร็ตบอร์ดถึงใต้ท้องสายควรจะอยู่ที่ 2.6-3.0 มม ส่วนสายหนึ่งจะต่ำกว่าเล็กน้อย ถ้ามันสูงกว่านี้ก็ลองเช็คความโค้งของตอโดยการเอาคาโป้คาดเฟร็ตแรกและเอามือกดสายตรงเฟร็ตสิบสอง ถ้าความโค้งใด้มาตรฐานก็จะสอดนามบัตรสองใบเข้าไปตรงเฟร็ต 5-7 ใด้แบบคับๆพอดี

3...NECK ANGLE... ถ้าเช็คความโค้งและปรับ truss rod จนใด้มาตรฐานแล้วแต่สายหกยังสูงเกิน 3 มม ก็ต้องถอดคออกมาตั้งองศาใหม่ครับ กีต้าร์ Taylor ใช้คอยึดด้วยน้อตแค่สองตัวซึ่งทำให้คอยกง่ายแต่ก็ถอดมาตั้งใหม่ใด้โดยใช้เวลาไม่กี่นาที (ถ้าเป็น Martin หรือ Gibson ก็ซวยไปครับ) ถ้าทำเองไม่เป็นก็ส่งช่างดีกว่าครับ

ถ้าเช็คและแก้ไขทั้งสามข้อข้างบนแล้วสายยังแข็งอยู่ผมก็มีวิธีสุดท้ายที่ทำให้สายนุ่มขึ้นได้ก่อนจะไปฝน saddle ครับ วิธีนี้ไม่มีในตำรานะครับแต่ผมรับรองใด้ว่ากีต้ารไม่เสียหายหรอกเพราะผมเจอโดยความบังเอิญ

ผมเคยซื้อ Yamaha Compass มือสองมาตัวหนึ่งที่เล่นง่ายมากๆแบบใครใด้เล่นก็ติดใจเพราะสายมันนุ่มมาก มาวันหนึ่งก็มีเซียนท่านหนึ่งมาส่องคอดูแล้วบอกผมว่าคอมันตรงเกินไป พอพูดเสร็จแกก็ปรับ truss rod ให้คอมันโค้งใด้มาตรฐานตามข้อสองข้างบนทันที ปรากฏว่าสายแข็งโป๊กเลยครับ พอเซียนท่านนั้นกลับบ้านไปผมก็เลยปรับคอใหม่ให้มันตรงขึ้นสายก็กลับมานุ่มเหมือนเดิม ตั้งแต่คราวนั้นผมก็เลยเลิกเชื่อฝรั่งเรื่องการปรับความโค้งของคอครับ ถ้าผมเช็คแล้วว่าคอไม่ยกแต่สายแข็งผมก็ส่องด้วยตาก่อนว่าคอมันโค้งหรือเปล่าแล้วขัน truss rod ทีละ 1/4 รอบจนสายนุ่มขึ้น ถ้าขันมากไปจนสายมัน buzz ก็คลายกลับครับ

เรื่องสาย buzz นี่ขึ้นอยู่กับน้ำหนักมือคนเล่นด้วยนะครับ

การขันคอให้ตรง สายจะยิ่งนุ่มครับ

ดังนั้นการฝน saddle จึงควรเป็นทางเลือกสุดท้ายสำหรับกีต้าร์โปร่งยี่ห้ออื่นๆที่คอเริ่มยกเพราะอายุมากแต่ถ้าเป็น Taylor หรือ Collings ที่ถอดน้อตมาตั้งคอใหม่ใด้นั้นการฝน saddle ไม่มีความจำเป็นเลยครับ น้าบางท่าน เคยซื้อ Big Baby มาแล้วจับถอดคอตั้งองศาใหม่ทำให้สายนุ่มขึ้นเหมือนเป็นกีต้าร์คนละตัวเลยครับ

Line id: 081-8718003

nhoy

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 02:02:31 »
ต้องขอบคุณน้าทอมครับ นำความรู้มาแจกจ่ายอีกแล้ว

sparroo2

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:16:18 »
555+เห็นพี่พูดงี้ ไม่กล้าให้ช่างทำเลยครับ 5555+

ตอนนี้ผมสั่งทำแต่ action หนะครับ

nco4433

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:27:52 »
แจ่มดีครับ ;D