Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กฎ กติกา มารยาท ในการไปลองกีต้าร์ ของคนอื่น  (อ่าน 9927 ครั้ง)

time

• บุคคลทั่วไป
Re: กฎ กติกา มารยาท ในการไปลองกีต้าร์ ของคนอื่น
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 12:30:40 »
โอ้เดี๋ยวไปกันใหญ่ น้าWat@Whiskey ครับผมไม่ได้ว่าน้าหัดเล่นนะครับ ผมพูดถึงตัวผมเองที่ยัง C Am F G ก็ขอกราบขออภัยนะครับถ้าทำให้เข้าใจผิด ยังไงอีกสักสี่ห้าวันผมจะลบกระทู้ที่ผมโพสแล้วกัน แต่อยากให้กลับไปอ่านก่อนว่ามิได้มีเจตนากล่าวร้าย ดูถูก ท่านใดเลยครับ
ไม่ต้องลบหรอกครับ อ่านแล้วก็ขำๆ หยอกล้อกันเล่น ขนาดผมขอลอง martin D-45 ผมก็ตามนั้นเลย C Am F G

Piyawat.H

• member
Re: กฎ กติกา มารยาท ในการไปลองกีต้าร์ ของคนอื่น
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 12:53:00 »
เพื่อนสมาชิกแนะนำดีมากครับ ส่วนผมแยกเป็นสามด้าน...  หนึ่งด้านทักษะพิสัย ควรฝึกวิทยายุทธให้เนียน จะใช้กระบวนท่าไหนสยบหมู่มาร อย่าไป C Am F G แบบที่ผมเป็นอยู่ถือเป็นการไม่ให้เกียรติอุปกรณ์...  สองด้านจิตพิสัย ระมัดระวังมารยาทตัวเรา และระมัดระวังความปลอดภัยของกีตาร์ เพราะอาจนำมาซึ่งความไม่ปลอดภัยของชิวิตเรา บางครั้งอาจต้องหาซื้อผ้ากันเปื้อนใหม่ๆ สะอาด นุ่ม ๆ คล้องคอเวลาขึ้นเวทีแทนการสวมมงคล แถมมีประโยชน์หลังงานเข้าครัวต้มไก่แบ่งกันกินได้อีก และที่ชอบมากน้ายินยอมบอกไว้ คือขออนุญาต และขอบคุณทุกครั้งที่มีโอกาส....  สามด้านพุทธพิสัย ศึกษาความรู้เกี่ยวกับกีต้าร์ที่จะประลอง ประวัติ ไม้หน้า ไม้หลัง ไม้บน ไม้ล่าง ให้ได้มากที่สุด เป็นสิ่งไม่ควรมองข้ามเพราะเวลาคุยกับเจ้าของจะได้รู้เรื่องไปทิศทางเดียวกัน
เป็นความเห็นที่ดีนะครับน้า @hs3ade
3 +1 ประเด็นที่มีคุณค่า สำหรับทุกท่านที่เรียน เล่น ซื้อขายนะครับ
1. ผมก็เพิ่งเรียน ( เสาร์นี้ ) ช.ม. ที่25 ก็ต้องลองจับคอร์ดที่ถนัดที่สุด เพื่อฟังเสียงที่เราชอบ ผมทดลองด้วยเพลง พี่สาวครับ กับ I Started A Joke ( ทักษะพิสัย )
2. การใช้อุปกรณ์ เช่นปิ๊ก หรือการเคาะ การตีคอร์ด ก็ต้องดูสภาพแวดล้อม เป็นเรื่องมารยาท ตามที่น้าๆ ให้คำแนะนำไว้ ( จิตพิสัย )
3. ความรู้เรื่องกีต้าร์ เรื่องไม้ เรื่องทรง หรือการวิจารณ์ของคนอื่นให้เสียหาย เป็นการคุยในเรื่องเดียวกัน  ( พุทธวิสัย )
+1 ต้องให้เครดิดน้า hs3ade ที่ให้เกียรติ กับน้ายินยอม ซึ่งก็อยู่ในเรื่อง จิตพิสัย
ผมเข้าใจเจตนา ในคำแซว มีคำแนะนำที่ดี ผมมองเป็นบวกครับ

ไม่ต้องลบโพสต์นะครับ ดีแล้ว สาธุ

hs3ade

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 17:41:34 »
ถ้าเข้าใจในเจตนาก็ขอขอบคุณมากครับ และรับปากว่าจะระวังการโพสให้มากขึ้นครับ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 17:44:05 »
 ;D ;D ;D
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

Dream40

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 03:31:13 »
ผมว่าคอร์ดไหนก็ตามครับ ถ้าตีๆๆๆ เฉยๆ มันก็งั้นๆ แต่แค่ C ลอง finger เล่นให้ครบทั้งสี่ห้านิ้วนี่จับคอร์ดก็เคลิ้มได้เหมือนกันนะครับ *+*

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 04:09:12 »
ผมว่าคอร์ดไหนก็ตามครับ ถ้าตีๆๆๆ เฉยๆ มันก็งั้นๆ แต่แค่ C ลอง finger เล่นให้ครบทั้งสี่ห้านิ้วนี่จับคอร์ดก็เคลิ้มได้เหมือนกันนะครับ *+*
ดีมากเลยครับ

เป็นการสร้าง form ง่ายๆ สำหรับเล่น และการลองกีต้าร์ ไม่ว่าจะเป็นการลองที่บ้านของผู้ขาย หรือที่ร้าน  แต่. ข้อแนะนำทั้งหมดที่น้าๆ ให้ไว้มีประโยชน์มากครับ

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 08:18:17 »
ผมเองชอบลองเสียงกีต้าร์ด้วยเพลงนี้  เป็นเพลงที่มีความหมายดีkrab ชอบตั้งแต่เด็กๆ ชอบเรื่องราวที่มาของเพลงนี้ กีต้าร์ดีๆที่มีความหมาย คอร์ดเพลงที่ง่ายๆ  เสียงกีต้าร์ที่ใสสะอาด เสียงร้องที่มีจิตวิญญาณซ่อนอยู่ ทำให้เพลงนี้เพราะมากสำหรับผม  ตอนนี้ยังเล่นปิดท้ายทุกครั้งที่ซ้อม และไปลองกีต้าร์ครับ
This Old Guitar - John Denver

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 12:20:55 »
ผมเองชอบลองเสียงกีต้าร์ด้วยเพลงนี้  เป็นเพลงที่มีความหมายดีkrab ชอบตั้งแต่เด็กๆ ชอบเรื่องราวที่มาของเพลงนี้ กีต้าร์ดีๆที่มีความหมาย คอร์ดเพลงที่ง่ายๆ  เสียงกีต้าร์ที่ใสสะอาด เสียงร้องที่มีจิตวิญญาณซ่อนอยู่ ทำให้เพลงนี้เพราะมากสำหรับผม  ตอนนี้ยังเล่นปิดท้ายทุกครั้งที่ซ้อม และไปลองกีต้าร์ครับ
This Old Guitar - John Denver

เป็นเพลงที่ดี ฟังง่าย คลิปนี้น่าจะนานแล้ว แต่ภาพและเสียงยังดีมากๆ  จะหาเนื้อหาคอร์ดมาฝึกเล่นมั่ง
ขอบคุณมากครับครู ที่แบ่งปันสิ่งดีๆ ในวันแห่งความรัก

OAT JAKKRIT

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 20:40:16 »
ด้วยความยินดีkrab น้า wat@whiskey

nhoy

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 21:04:36 »
สวัสดีครับน้า OAT@oat
ขอบคุณที่กรุณานำคลิปเพลงของ John Denver มาให้ชมกันนะครับ

John Denver เป็นศิลปินเพลงคนโปรดคนหนึ่งของผมก็ว่าได้ครับ
เมื่อก่อนหลายสิบปีแล้ว ทีวีบ้านเราเคยมีรายการโชว์ของ John Denver มาออกทุกๆ สัปดาห์ ผมจำได้ว่า ตั้งหน้าตั้งตารอชมกันทีเดียวครับ
นอกจากคอยฟังเพลงแล้ว ยังคอยดูว่าวันนี้ John Denver จะใช้กีต้าร์อะไรด้วย
ซึ่งในช่วงนั้นที่เห็น John Denver ใช้ก็คือ Guild F-50R และ Yamaha (ยังไม่เห็นใช้ของ Taylor) ครับ  แต่สำหรับ F-50R จะเห็นอยู่คู่กับ John Denver บ่อยที่สุด
ด้วยเหตุนี้ เพลงของ John Denver จึงเป็นเพลงที่ผมชอบและเล่นอยู่จนแม้ในปัจจุบันนี้เช่นกันครับน้า OAT@oat   

OAT JAKKRIT

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 22:08:54 »
สวัสดีครับน้าnhoyยินดีมากๆkrab ผมเองก็ชอบjohn denver มากๆkrab นานมาแล้ว เพลง T้his old  guitar เป็นหนึ่งใน3เพลงที่เล่นต่อหน้าผู้ชมจำนวนหลายร้อยคนในงานประกวด ดนตรีครับ ตื่นเต้นมากตอนนั้นมีเพลงแรกคือ i have to say i love you in a song เพลงที่2 คือ these dream krab ของ jim croce ส่วนเพลงปิด คือ this old guitar ของ john denver จำได้ว่าเพลงนี้ เล่น capo ช่อง 3 ในวันนั้น ร้องเต็มพลัง ชอบมากkrab รู้สึกว่าทุกคำร้องและทำนอง ได้ส่งความรู้สึกที่ผมมีต่อดนตรีและกีต้าร์ไปยังผู้ฟังและกรรมการ รางวัลที่ได้มานั้นคือความชื่นชอบของใครๆที่ไม่เคยรู้จักที่เข้ามาทักทายหลังจากลงจากเวที ได้เพื่อนๆที่น่ารักหลลายๆคนเลยครับตื้นตันใจมากในตอนนั้น   เลยจดจำและนำมาใช้เพื่อเป็นการทดสอบกีต้าร์ทุกตัวครับ แต่จากหัวใจจริง ผมรักกีต้าร์ทุกตัวครับทั้งที่ได้เล่นได้สัมผัส ที่มีตังค์พอซื้อหาได้ และที่ได้มีโอกาสลองตามที่ต่างๆ ครับ  กีต้าร์เป็นเพื่อนรักผมจริงๆครับ :)

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 04:18:04 »
12/02/2013 ยินดีกับน้าwat@whisky ด้วยkrab ที่ได้ไปลองแล้วได้กีต้าร์ที่ดีถูกใจกลับมา ผมเองก็มักจะปลดอุปกรณ์ที่ติดตัวไปไหนมาไหนด้วยกันออกหมดยกเว้นสร้อยที่ห้อยพระอยู่ หวังว่าที่เคยเขียนแนะนำไว้คงพอใช้ได้บ้างนะkrab ยินดีด้วยนะkrab

ไปลองมาแล้ว 2 ครั้ง ได้ Guild D-55 กับ Martin OOO-28 ติดมือกลับมา
ตอนนี้ตัวเบาแล้วครับ หาวิธีเล่นอยู่ เสียดาย ใจรักแต่ไปได้ช้ามากๆ

OAT JAKKRIT

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 05:42:41 »
ยินดีกับน้าwat@whisky ด้วยครับ กีต้าร์น่าเล่นและเสียงเพราะมากๆด้วยkrab ค่อยๆเล่นไปนะkrab เคยมีนักดนตรีที่ผมชอบมากบอกว่าทุกบทเพลงเป็นแบบฝึกที่ดีสำหรับเรา และสำหรับความคิดที่น่ารักของผมคือ เราอาจจะยังเล่นเพลงยากไม่ได้ในทันที เราก็เล่นเพลงที่เราคุ้นเคยจนชำนาญ จนผ่านขั้นตอนต้องจดจำ จนลืมไปว่าต้องเล่นเพลงนี้อย่างรัย เล่นจนลืมไปว่ากำลังเล่นเพลงนี้อยู่เพราะว่าเราได้เข้าไปสู่ทุกๆจิตวิญญาณในเพลงที่ผู้ประพันธ์ได้คิดขึ้นไว้เพื่อเป็นแนวทางแห่งความสุขแห่งการเข้าถึงดนตรีร่วมกัน  ผมคิดเช่นนั้นkrab ขอให้น้าwat@whiskey มีความสุขเสมอเมื่อได้บรรเลงบทเพลงที่รักกับกีต้าร์คู่ใจเสมอkrab

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 08:30:44 »
กีต้าร์ ดีๆ แอคชั่นถูกใจ จะพัฒนาการเล่นไปได้อย่างรวดเร็วครับ ขึ้น กับ ชม.การฝึกซ้อม ว่าเราจะมีเวลาให้ได้แค่ไหน  วงคาราบาวเองก่อนออกคอนเสริต์เพลงใหม่ ยังต้องซ้อมหนักวันล่ะไม่ต่ำกว่า 3 ชม. เช่นกันครับ
Line id: 081-8718003

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 11:13:25 »
ยินดีกับน้าwat@whisky ด้วยครับ กีต้าร์น่าเล่นและเสียงเพราะมากๆด้วยkrab ค่อยๆเล่นไปนะkrab เคยมีนักดนตรีที่ผมชอบมากบอกว่าทุกบทเพลงเป็นแบบฝึกที่ดีสำหรับเรา และสำหรับความคิดที่น่ารักของผมคือ เราอาจจะยังเล่นเพลงยากไม่ได้ในทันที เราก็เล่นเพลงที่เราคุ้นเคยจนชำนาญ จนผ่านขั้นตอนต้องจดจำ จนลืมไปว่าต้องเล่นเพลงนี้อย่างรัย เล่นจนลืมไปว่ากำลังเล่นเพลงนี้อยู่เพราะว่าเราได้เข้าไปสู่ทุกๆจิตวิญญาณในเพลงที่ผู้ประพันธ์ได้คิดขึ้นไว้เพื่อเป็นแนวทางแห่งความสุขแห่งการเข้าถึงดนตรีร่วมกัน  ผมคิดเช่นนั้นkrab ขอให้น้าwat@whiskey มีความสุขเสมอเมื่อได้บรรเลงบทเพลงที่รักกับกีต้าร์คู่ใจเสมอkrab
กีต้าร์ ดีๆ แอคชั่นถูกใจ จะพัฒนาการเล่นไปได้อย่างรวดเร็วครับ ขึ้น กับ ชม.การฝึกซ้อม ว่าเราจะมีเวลาให้ได้แค่ไหน  วงคาราบาวเองก่อนออกคอนเสริต์เพลงใหม่ ยังต้องซ้อมหนักวันล่ะไม่ต่ำกว่า 3 ชม. เช่นกันครับ
ขอบพระคุณมากครับครู OAT,
ขอบพระคุณมากครับน้า TOM,
ตอนนี้มีกำลังใจขึ้นเยอะ กับคำว่า ซ้อมๆๆ กับจิตวิญญาณในเพลง ( เล่นเพลง บูบู กับ ดอกไผ่บาน ครับ )

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 12:48:12 »
แต่ถ้ามี คู่ ซ้อม จะเก่งขึ้น แบบ ผิดหูผิดตา เลยครับ

เหมือน ซ้อมวิ่งคนเดียว  เหนื่อยแทบขาดใจ  พอไปวิ่งที่สวนสาธารณะ เจอคนแก่ อายุ 70 กว่า วิ่ง แซงพรวด ไป มันจะเกิดแรงอึดขึ้นครับ
Line id: 081-8718003

guitar_skl

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 08:30:15 »
ผมมีประสบการณ์ในการให้คนอื่นมาเล่นกีตาร์ของเราครับ มีวันหนึ่งที่ร้านมีงานเลี้ยง มีช่วงหนึ่งผมขึ้นไปเล่น 2-3 เพลง มีลูกค้ารายหนึ่งขอขึ้นเล่น ผมก็ยินดีให้เล่น โอ้โห.....กระหน่ำกีตาร์ผมซะ ผมใด้แต่มองตาปริบๆและเดินหนีไกลๆสงสารกีตาร์มาก พอเอากีตาร์ลงมามีรอยหัวเข็มขัดชัดเจนมากๆ เป็นรอยใหญ่ผมโมโหมาก แต่ไม่รู้จะทำอย่างไร ต้องทำใจอย่างเดียว จึงอยากจะให้น้าๆ ท่านใดก็ตามที่ไปลองหรือเล่นกีตาร์คนอื่น ให้พึงระลึกเสมอว่า ไม่ใช่กีตาร์ของตัวเอง ระวังให้มากถึงมากที่สุด หัวเข็มขัด นาฬิกา กระดุมเสื้อ(ถ้าเป็นโลหะ ) ต้องปลดออก และเล่นหรือลองให้อยู่ในความพองาม อยากจะฟังเสียงขณะตีคอร์ดใน คอร์ดต่างๆว่าเสียงออกมาในโทนเสียงที่เราชอบหรือเปล่านั้น ควรขออนุญาต เจ้าของก่อนครับ สำหรับผมจะมีโอกาศไปลองกีตาร์ของ้าๆแต่ละท่าน ผมไม่ค่อยกล้าเล่นสักเท่าใหร่ครับ กังวลมาก เลยดีดๆพอรู้เสียงก็พอแล้ว

OAT JAKKRIT

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 00:54:02 »
ขอให้กำลังใจกับน้าblack sea ด้วยนะครับเกี่ยวกับกีต้าร์ที่เคยถูกทำเป็นรอย อ่านแล้วเห็นภาพและความรู้สึก ผมเองก็ถอดอุปกรณ์ออกทุกครั้งยกเว้นสร้อยครับสำหรับผมสิ่งศักสิทธ์ที่ได้รับมาและห้อยติดตัวเสมออยู่นั้นไม่กีต้าร์ในโลกตัวใดมีค่าเทียบเท่าได้ ในความรู้สึกและศรัธาของผม  แต่สร้อยก็คงไม่เกิดรอยอยู่แล้วด้วยครับ ส่วนขึ้นไปแจม หรือเล่นกีต้าร์ครั้งใดก็ระวังมากๆพอกับกีต้าร์ของผมเอง แต่ผมก็รักกีต้าร์มากครับ ก็เลยระวังเรื่องความรู้สึกเสียใจของเจ้าของกีต้าร์ถ้าเกิดเป็นรอยขึ้นหากอุบัติเหตใดๆจากเรา ขอบคุณนะครับที่เข้ามาแชร์กัน ผมชอบหัวข้อกระทู้นี้ที่น้าwat@whiskeyตั้งมาไว้น่ารักดีkrab ขอให้โชคดีครับ

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 03:26:45 »
ห้ามถามราคา ต่อหน้า "ภรรยา" เจ้าของเด็ดขาด อิๆ จำไว้เลย
รักเธอนะ....กีต้าร์

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 05:16:02 »
ห้ามถามราคา ต่อหน้า "ภรรยา" เจ้าของเด็ดขาด อิๆ จำไว้เลย
ไม่แน่นะครับน้านายอาจจะได้ราคาถูกเกินคาดต่อหน้าภรรยาก็ได้นะครับ  ::) ::)