Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กฎ กติกา มารยาท ในการไปลองกีต้าร์ ของคนอื่น  (อ่าน 9926 ครั้ง)

Piyawat.H

• member

ขอรบกวนเรียนถามน้าๆ ที่อยู่ในวงการกีต้าร์ ทั้งผู้ซื้อผู้ขาย ผู้เล่น นะครับ ผมยังใหม่ในการเล่น และการหาซื้อกีต้าร์ ในเร็วๆ มีนัดจะไปเลือกซื้อกีต้าร์ กับผู้ขายท่านหนึ่ง ที่มีกีต้าร์หลายตัว หลายแบบ หลายยี่ห้อ แต่สิ่งที่เป็นกังวนอยู่ในใจก็คือ ถ้าต้องลอง ทรง Deadnought, OM, Classic. หรือกีต้าร์ไฮเอนด์, บูติคกีต้าร์
สิ่งที่ควรทำ และไม่ควรทำ ในระหว่างการลอง ต้องทำยังไงบ้าง จะได้ไม่ทำให้เจ้าของกีต้าร์รู้สึกไม่ดี

ขอบคุณทุกความเห็นและคำตอบนะครับ

pomguitar

• member
Re: กฎ กติกา มารยาท ในการไปลองกีต้าร์ ของคนอื่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 09:39:41 »
ลองแล้วไม่ซื้อ !

v
v
v
v
v
v

พูดเล่นครับ 555

ก็น่าจะเป็นเรื่อง แหวน นาฬิกา กระดูมเสื้อ อะไรๆ ที่มันอาจจะไปขีด ไปถู กับกีต้าร์ ให้เป็นรอย ประมาณๆ นี้ ครับ
แล้วอีกอย่างที่ไม่ควรคือ ไม่ต้อง ลี๊ด หรือ Solo สะชนิดกดขยับเฟรต เน้นแล้ว เน้นอีก ขยี้ๆๆๆๆ
เพราะการทำแบบนั้น มันไม่ได้บอกเราว่า กีต้ารตัวนั้น เสียงดี หรือไม่ดี เพราะนี้กีต้าร์โปร่ง ไม่ใช่ไฟฟ้า
แต่ถ้าตีคอร์ดแรงๆ สักหน่อย (แบบพอดีๆ) อันนี้ผมว่าจำเป็น เพราะจะได้ฟังว่า หางเสียงมันชัดไหม

Mr.Gula101

• member
Re: กฎ กติกา มารยาท ในการไปลองกีต้าร์ ของคนอื่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 09:47:44 »
การขอลองกีต้าร์ของเพื่อนๆที่ไม่ใช่ร้านขายก็ควรขอลองรุ่นแพงๆ...อิอิ แต่ต้องระวังการจับ การวาง หัวเข็มขัด กระดุม นาฬิกา แหวน กำไล ฝากเจ้าของกีต้าร์ไว้เป็นประกัน(ล้อเล่ง) เก็บไว้ก่อนครับ เดี๋ยวไปถูไถเอา...

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 14:35:58 »
ในการลองกีต้าร์ของร้านค้าหรือของคนอื่น ก็เป็นตามที่น้าๆ ได้กรุณาบอกไว้เลยครับ
สำหรับผมเองอีกบางประการที่ผมระวังก็คือ ผมจะไม่ปรับตั้งสายเองครับ ให้ทางร้านหรือเจ้าของเป็นคนทำให้
และถ้าจำเป็นต้องใช้ปิ๊ก ก็จะขออนุญาตก่อน
ที่สำคัญลองโดยความรู้สึกที่ว่า กีต้าร์ตัวนั้นเป็นเหมือนกีต้าร์ของเราเองที่เรารักและหวงแหนครับ

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 14:55:20 »
12/02/2013 ยินดีกับน้าwat@whisky ด้วยkrab ที่ได้ไปลองแล้วได้กีต้าร์ที่ดีถูกใจกลับมา ผมเองก็มักจะปลดอุปกรณ์ที่ติดตัวไปไหนมาไหนด้วยกันออกหมดยกเว้นสร้อยที่ห้อยพระอยู่ หวังว่าที่เคยเขียนแนะนำไว้คงพอใช้ได้บ้างนะkrab ยินดีด้วยนะkrab

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 15:04:21 »
ทุกความเห็นล้วนมีคุณค่า ต้องอ่านหลายๆ รอบ โดยคาดไม่ถึงว่า เครื่องประดับของเราเองก็ควรระวัง แม้แต่การใช้อุปกรณ์ ( ปิ๊ก ) กับกีต้าร์บางประเภท หรือแม้กระทั่งพื้นที่รอบๆ ตัว
ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 17:28:47 »
การขอลองกีต้าร์ของเพื่อนๆที่ไม่ใช่ร้านขายก็ควรขอลองรุ่นแพงๆ...อิอิ แต่ต้องระวังการจับ การวาง หัวเข็มขัด กระดุม นาฬิกา แหวน กำไล ฝากเจ้าของกีต้าร์ไว้เป็นประกัน(ล้อเล่ง) เก็บไว้ก่อนครับ เดี๋ยวไปถูไถเอา...

สอง เฒ่า กำลัง ปู้ยี่ปู้ยำ กีต้าร์ผม กันใหญ่เลย
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 17:43:43 »
^^ โอกาสหน้าถ้ามีโอกาส ผมขออนุญาตไปปู้ยี่ปู้ยำ ด้วยคนนะครับน้าทอม ;D ;D ;D

guitaroa47

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 18:03:00 »
คนฟัง กับ คนเล่น จะได้ยินเสียงที่ไม่เหมือนกันครับ

ถ้าจะซื้อมือสอง ไปถึง ให้คนขายเล่นก่อนเลย แล้วเราลองฟังดูว่า เสียงโดยรวมมันเป็นยังไง

หลังจากนั้น เราเอามาลองเอง ก่อนเอามาลอง สำรวจก่อน ตัวเรา มีของมีคม หรือ อะไรที่สามารถทำให้เป็นรอยได้โดยที่เราไม่ได้ตั้งใจหรือเปล่า เช่น สร้อย แหวน เข็มขัด อะไรพวกนี้หนะครับ

คือ ลองแล้วไม่ซื้อ ไม่ว่ากันครับ แต่อย่าไปฝากรอยเท้าเอาไว้ 5555

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 18:40:04 »
^^ โอกาสหน้าถ้ามีโอกาส ผมขออนุญาตไปปู้ยี่ปู้ยำ ด้วยคนนะครับน้าทอม ;D ;D ;D

มาโลด จ้า
Line id: 081-8718003

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 11:01:59 »
อย่าใช้ปิ๊ก นอกจากเขาจะบอกให้ลองเอง
ระวังอย่าให้เกิดความเสียหายทุกกรณี
อย่าวิจารณ์กีตาร์เขาเสียๆหายๆ ทั้งต่อหน้าและลับหลัง
อย่าลืมขออนุญาต และคำขอบคุณครับ
:)

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 19:14:14 »
อย่าใช้ปิ๊ก นอกจากเขาจะบอกให้ลองเอง
ระวังอย่าให้เกิดความเสียหายทุกกรณี
อย่าวิจารณ์กีตาร์เขาเสียๆหายๆ ทั้งต่อหน้าและลับหลัง
อย่าลืมขออนุญาต และคำขอบคุณครับ
ขอบคุณครับน้ายินยอม

hs3ade

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 05:51:14 »
เพื่อนสมาชิกแนะนำดีมากครับ ส่วนผมแยกเป็นสามด้าน...  หนึ่งด้านทักษะพิสัย ควรฝึกวิทยายุทธให้เนียน จะใช้กระบวนท่าไหนสยบหมู่มาร อย่าไป C Am F G แบบที่ผมเป็นอยู่ถือเป็นการไม่ให้เกียรติอุปกรณ์...  สองด้านจิตพิสัย ระมัดระวังมารยาทตัวเรา และระมัดระวังความปลอดภัยของกีตาร์ เพราะอาจนำมาซึ่งความไม่ปลอดภัยของชิวิตเรา บางครั้งอาจต้องหาซื้อผ้ากันเปื้อนใหม่ๆ สะอาด นุ่ม ๆ คล้องคอเวลาขึ้นเวทีแทนการสวมมงคล แถมมีประโยชน์หลังงานเข้าครัวต้มไก่แบ่งกันกินได้อีก และที่ชอบมากน้ายินยอมบอกไว้ คือขออนุญาต และขอบคุณทุกครั้งที่มีโอกาส....  สามด้านพุทธพิสัย ศึกษาความรู้เกี่ยวกับกีต้าร์ที่จะประลอง ประวัติ ไม้หน้า ไม้หลัง ไม้บน ไม้ล่าง ให้ได้มากที่สุด เป็นสิ่งไม่ควรมองข้ามเพราะเวลาคุยกับเจ้าของจะได้รู้เรื่องไปทิศทางเดียวกัน

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 05:58:17 »
เพิ่มเติม...ถ้าไปลองแล้วมีความต้องการในตัวนั้นแน่ๆ ก็กระหน่ำให้เป็นรอยช้ำและย้ำให้เจ้าของจำหน่ายให้เลยครับ...อิอิ...ขัดใจแต่ได้กีต้าร์ที่ต้องการ...ปิ๊ววววว

nhoy

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 19:40:34 »
Takamine ตัวที่ "น้า MUI" จับอยู่นี่แหละครับ เป็นตัวที่น่าเล่นมากครับ ^^

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 20:42:57 »
เพิ่มเติม...ถ้าไปลองแล้วมีความต้องการในตัวนั้นแน่ๆ ก็กระหน่ำให้เป็นรอยช้ำและย้ำให้เจ้าของจำหน่ายให้เลยครับ...อิอิ...ขัดใจแต่ได้กีต้าร์ที่ต้องการ...ปิ๊ววววว

ตัวนี้สงสัยน้าลองแล้วพอใจ แพ็คกลับบ้านเลย
        ครับ ไปลองมาแล้ว ตัวเบาออกมา ได้กีต้าร์ดีๆ 1 ตัว ได้มิตรภาพกลับมาด้วย กติกาที่น้าๆ ให้ความเห็นไว้ดีมากๆ ครับ ตัวที่ผมเล็งๆไว้ให้เจ้าของเล่นให้ฟัง 1 เพลง ( อายุ 14 เสก โลโซ ) ตัวอื่นๆ Martin,Guild, Gibson,Yamaha ให้เจ้าของเล่นให้ฟังก่อนทั้งหมด แล้วผมค่อยเล่นที่ละตัว ตามที่น้าบอกไว้ เสียงที่เราเล่นกับเสียงที่คนอื่นเล่นเราจะได้ยินไม่เหมือนกัน ตัวที่เข้ามือเข้าหูมากที่สุดเป็น Gibson Songwriter แต่ตัวที่ซื้อเป็นอีกตัว สภาพแวดล้อม. ห้องทดลองดีมาก เบาะนั่ง โซฟา เหมือนที่มิวสิครูมฯ คลายกังวนเรื่องการกระแทก ปิ๊กใช้ได้เพราะเป็นทรง D, ทั้งหมด เครื่องประดับเก็บหมดตั้งแต่ออกจากบ้าน ยกเว้นพระห้อยที่คอ

Dream40

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 23:23:55 »
น้ำ hs3ade "อย่าไป C Am F G แบบที่ผมเป็นอยู่ถือเป็นการไม่ให้เกียรติอุปกรณ์"

ไม่เข้าใจประโยคนี้ รบกวนอธิบายเพิ่มได้มั้ยครับ

ของคุณครับ

hs3ade

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 06:23:36 »
เหอ ๆ  C Am F G สำนวนในระบบทางเดินกีตาร์ มีความหมายหัดเล่นครับ

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 19:45:32 »
เหอ ๆ  C Am F G สำนวนในระบบทางเดินกีตาร์ มีความหมายหัดเล่นครับ

ผมเข้าใจความหมายของน้าตั้งแต่แรกเลยครับ เพราะผมเพิ่งหัดเล่น เลยเข้าใจคอร์ด เรื่อยๆ มาเรียงๆ
ขอบคุณมากครับ

hs3ade

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 05:45:08 »
โอ้เดี๋ยวไปกันใหญ่ น้าWat@Whiskey ครับผมไม่ได้ว่าน้าหัดเล่นนะครับ ผมพูดถึงตัวผมเองที่ยัง C Am F G ก็ขอกราบขออภัยนะครับถ้าทำให้เข้าใจผิด ยังไงอีกสักสี่ห้าวันผมจะลบกระทู้ที่ผมโพสแล้วกัน แต่อยากให้กลับไปอ่านก่อนว่ามิได้มีเจตนากล่าวร้าย ดูถูก ท่านใดเลยครับ