Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สะสมกีตาร์ไปทำไมเยอะแยะ  (อ่าน 6904 ครั้ง)

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
Re: สะสมกีตาร์ไปทำไมเยอะแยะ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 09:55:09 »
ตามที่ถาม ขอตอบ
คืองี้ครับ  ของพวกที่กล่าวถึง ( GE  True Vintage Authentic) มันคือยี่ห้อต้นตำหรับทั้งนั้นที่ทำ ทำในรูปแบบของรุ่นที่ประสบความสำเร็จ/เป็นที่ยอมรับว่าเสียงดี เช่นเรื่องไม้ กาว จิปาถะ  ดังนั้นพวกนี้คือของแท้ครับ  หากถามว่าทำไมไม่ไปเอาของต้นแบบ คำตอบคือ มันหาไม่ได้ หรือ หาได้ที่สภาพดี ราคาก็จะแพงมากกกกกกกกกกก หรือบางตัว แค่มีเงินก็ใช่ว่าจะซื้อได้ ครับผม
ไม่รู้ว่าตอบตรงคำถามหรือเปล่า

ไม่เข้าใจในคำตอบ ครับ แต่อยากจะหาเวลา ไป ถาม-ตอบ กันหน่อยครับ อิๆ
รักเธอนะ....กีต้าร์

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 10:26:01 »
คืองี้ครับ  ของพวกที่กล่าวถึง ( GE  True Vintage Authentic) มันคือยี่ห้อต้นตำหรับทั้งนั้นที่ทำ ทำในรูปแบบของรุ่นที่ประสบความสำเร็จ/เป็นที่ยอมรับว่าเสียงดี เช่นเรื่องไม้ กาว จิปาถะ  ดังนั้นพวกนี้คือของแท้ครับ  หากถามว่าทำไมไม่ไปเอาของต้นแบบ คำตอบคือ มันหาไม่ได้ หรือ หาได้ที่สภาพดี ราคาก็จะแพงมากกกกกกกกกกก หรือบางตัว แค่มีเงินก็ใช่ว่าจะซื้อได้ ครับผม

ไม่เข้าใจในคำตอบ ครับ แต่อยากจะหาเวลา ไป ถาม-ตอบ กันหน่อยครับ อิๆ
****....   ตามเสนอ...อิอิ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 14:13:36 »

****....   ตามเสนอ...อิอิ

ป๋า+น้านาย เอาเป็นว่า ให้เด็กปิดเทอมก่อนเด๊อ แล้วค่อยมานัดกันอีกที
น้านาย ขยายความคำตอบอีกที  ว่าถ้ามา ถาม-ตอบกัน  ผมก็จะมีแต่กีต้าร์ปลอมให้ดูเด้อ  แต่ละตัวปลอมเหมือนมาก ที่รู้ว่าปลอมเพราะมันเสียงดีกว่าของจริงน่ะ อิอิ  เป็นไง หมั่นไส้ บ่  ;D

กฤษณ์

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 12:10:18 »
สวัสดีครับพี่ๆน้าๆน้องๆ ไม่นานมานี้ผมเพิ่งจะเริ่มกลับมาสนใจกีตาร์โปร่ง ผมเห็นหลายท่านมีกีตาร์โปร่งแพงๆแต่เป็นพวกทำใหม่เลียนแบบของเก่า หลายคนรู้เรื่องรายละเอียดมากมาย แต่ไปใช้เงินกับพวกกีตาร์ทำใหม่สไตล์เก่าเช่น Golden Era, True Vintage, Authentic อะไรแบบนี้ แล้วบอกเสียงดีแบบต้นฉบับใกล้เคียงบ้างเหมือนบ้าง? ทำไมไม่เล่นของแท้กันละครับ? หลายคนมีกีตาร์ทำใหม่แพงๆผมเห็นว่ารวมๆกันแล้วไปซื้อของจริงได้สบาย ลงทุนของจริงไปไม่ขาดทุนแถมมีแต่ราคาขึ้นทุกปีไม่ใช้หรือครับของแท้ๆนะ แค่ความเห็นกับข้อสังเกตุส่วนตัว

ถามมาสองคำถามนะครับ

1.สะสมไปทำไมเยอะแยะ?.....ข้อนี้คงให้เหตุผลยากครับแต่ผมซื้อกีตาร์มาเก็บเยอะแยะก็เพราะ
....ชอบกีตาร์......ชอบหาความรู้เกี่ยวกับกีตาร์จากตัวจริงเสียงจริง..........มีโอกาสซื้อ......มีช่องทางซื้อ......มีเงินซื้อ
ที่สำคัญคือมันเป็นงานอดิเรกที่ไม่เปลืองเงินทองนักเพราะเวลามีเยอะไปก็แบ่งให้คนอื่นไปใช้ใด้โดยไม่ขาดทุนมากมายและยังใด้เพื่อนเยอะแยะด้วย

2. ทำไมซื้อของเลียนแบบแทนที่จะซ์้อของ vintage แท้ๆ

ของแท้ๆนั้นส่วนมากม้กจะไม่อยู่ในสภาพที่จะเอามาเล่นจริงจังใด้ครับ กีตาร์ยิ่งเก่ายิ่งเปราะไม่เหมือน violin ครับ ความจริงในเมืองไทยก็มีเศรษฐีหลายคนที่สะสมแต่ของ vintage แท้ๆครับแต่คนส่วนใหญ่คงไม่มีปัญญาทำอย่างนั้นเพราะอากาศในเมืองไทยมันไม่เหมาะกับการเก็บรักษากีตาร์เลย ถ้าจะควบคุมทั้งความชื้นและอุณหภูมิตลอด 24 ชั่วโมงก็เปลืองพลังงานมากมายครับ