Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สะสมกีตาร์ไปทำไมเยอะแยะ  (อ่าน 6907 ครั้ง)

lucsapols

• member
  • Carpe diem quam minimum credula postero
สะสมกีตาร์ไปทำไมเยอะแยะ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 11:28:47 »
สวัสดีครับพี่ๆน้าๆน้องๆ ไม่นานมานี้ผมเพิ่งจะเริ่มกลับมาสนใจกีตาร์โปร่ง ผมเห็นหลายท่านมีกีตาร์โปร่งแพงๆแต่เป็นพวกทำใหม่เลียนแบบของเก่า หลายคนรู้เรื่องรายละเอียดมากมาย แต่ไปใช้เงินกับพวกกีตาร์ทำใหม่สไตล์เก่าเช่น Golden Era, True Vintage, Authentic อะไรแบบนี้ แล้วบอกเสียงดีแบบต้นฉบับใกล้เคียงบ้างเหมือนบ้าง? ทำไมไม่เล่นของแท้กันละครับ? หลายคนมีกีตาร์ทำใหม่แพงๆผมเห็นว่ารวมๆกันแล้วไปซื้อของจริงได้สบาย ลงทุนของจริงไปไม่ขาดทุนแถมมีแต่ราคาขึ้นทุกปีไม่ใช้หรือครับของแท้ๆนะ แค่ความเห็นกับข้อสังเกตุส่วนตัว
ArsLonga VitaBrevi

TOM1869

• member
Re: สะสมกีตาร์ไปทำไมเยอะแยะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 11:55:52 »
สวัสดีครับพี่ๆน้าๆน้องๆ ไม่นานมานี้ผมเพิ่งจะเริ่มกลับมาสนใจกีตาร์โปร่ง ผมเห็นหลายท่านมีกีตาร์โปร่งแพงๆแต่เป็นพวกทำใหม่เลียนแบบของเก่า หลายคนรู้เรื่องรายละเอียดมากมาย แต่ไปใช้เงินกับพวกกีตาร์ทำใหม่สไตล์เก่าเช่น Golden Era, True Vintage, Authentic อะไรแบบนี้ แล้วบอกเสียงดีแบบต้นฉบับใกล้เคียงบ้างเหมือนบ้าง? ทำไมไม่เล่นของแท้กันละครับ? หลายคนมีกีตาร์ทำใหม่แพงๆผมเห็นว่ารวมๆกันแล้วไปซื้อของจริงได้สบาย ลงทุนของจริงไปไม่ขาดทุนแถมมีแต่ราคาขึ้นทุกปีไม่ใช้หรือครับของแท้ๆนะ แค่ความเห็นกับข้อสังเกตุส่วนตัว

น่าจะเป็น บางคนน่ะ ครับ ที่มีกำลังทรัพย์ซื้อกีต้าร์มาสะสม ครับ 

การซื้อกีต้าร์แต่ละคนมีจุดประสงค์ต่างกัน การซื้อเพื่อเก็งกำไร ในเมืองไทย ยังเป็นกลุ่มน้อย ส่วนใหญ่ ซื้อเท่าที่ซื้อได้ ไม่เดือดร้อนกับทางบ้านครับ
Line id: 081-8718003

PenguinThpsc

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 12:30:24 »
คงเป็นความชอบส่วนตัวละครับ คนชอบรถก็สะสมรถ ก็ไม่เห็นจะแปลกเลย ขอให้ไม่เดือดร้อนกับใครก็พอครับ
ถ้าผมรวยๆก็อยากจะสะสมมั่ง  ;D

Traveler

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 12:36:35 »
ตามที่ถาม ขอตอบ
คืองี้ครับ  ของพวกที่กล่าวถึง ( GE  True Vintage Authentic) มันคือยี่ห้อต้นตำหรับทั้งนั้นที่ทำ ทำในรูปแบบของรุ่นที่ประสบความสำเร็จ/เป็นที่ยอมรับว่าเสียงดี เช่นเรื่องไม้ กาว จิปาถะ  ดังนั้นพวกนี้คือของแท้ครับ  หากถามว่าทำไมไม่ไปเอาของต้นแบบ คำตอบคือ มันหาไม่ได้ หรือ หาได้ที่สภาพดี ราคาก็จะแพงมากกกกกกกกกกก หรือบางตัว แค่มีเงินก็ใช่ว่าจะซื้อได้ ครับผม
ไม่รู้ว่าตอบตรงคำถามหรือเปล่า

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 12:46:00 »

ส่วนผมซื้อเพราะชอบในแนวเสียงของแต่ละยี่ห้อ และอยากลองไม่เน้นสะสม แต่ก็ลิมิทตัวเองไว้ระดับหนึ่ง ไม่เกิน 2 ตัวเอาไว้เล่นเพื่อผ่อนคลาย เพราะไม่มีอะไรที่คงทนถาวรอย่างแท้จริง ต้องมีการเสื่อมสภาพไปตามกาลเวลา สุดท้าย สูงสุดก็คืนสู่สามัญ  ส่วนน้าๆ ที่เล่นด้วย และซื้อขายไปด้วย ก็ถือเป็นงานอดีเรก ก็ดีนะครับ สมองจะได้ทำงาน ดนตรีสร้างสันติภาพได้ ( ซื้อตามความพอใจ วิ่งตามกระแสบ้างเป็นบางครั้ง  ไม่เบียดเบียนตัวเอง และผู้อื่น )
ขอบคุณกระทู้ดีๆ นะครับ

Mod Folk

• member
    • http://www.modguitartutor.com/
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 12:52:32 »
คืองี้ครับ  ของพวกที่กล่าวถึง ( GE  True Vintage Authentic) มันคือยี่ห้อต้นตำหรับทั้งนั้นที่ทำ ทำในรูปแบบของรุ่นที่ประสบความสำเร็จ/เป็นที่ยอมรับว่าเสียงดี เช่นเรื่องไม้ กาว จิปาถะ  ดังนั้นพวกนี้คือของแท้ครับ  หากถามว่าทำไมไม่ไปเอาของต้นแบบ คำตอบคือ มันหาไม่ได้ หรือ หาได้ที่สภาพดี ราคาก็จะแพงมากกกกกกกกกกก หรือบางตัว แค่มีเงินก็ใช่ว่าจะซื้อได้ ครับผม
เห็นด้วยกับน้า Traveler ครับ...
ดนตรีเป็นสิ่งสวยงาม

nhoy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 13:07:48 »
ในเรื่องของ Golden Era, Authentic, และ True Vintage นั้น เป็นตามที่ "น้า Traveler" ได้กรุณาเรียนให้ทราบแล้วนะครับ
ส่วนเรื่องสะสมกีต้าร์หรือมีกีต้าร์ไว้หลายตัว สำหรับผมเองก็เป็นเพียงเพราะ ผมรักและชอบกีต้าร์
ซึ่งแต่ละตัวก็ล้วนมีรูปลักษณ์และบุคลิกเสียงที่แตกต่างกันออกไปนั่นเองครับ

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 13:08:56 »

ผมก็เข้าใจแบบเดียวกับพี่ Traveler นะครับ แต่อย่างที่หลายๆท่านตอบไปแล้ว นานาจิตตังแล้วแต่ความชอบส่วนตัว ถ้ามันไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน คุณมีคุณก็ซื้ออย่างที่คุณชอบ คุณซื้อมาแล้วคนอื่นไม่ชอบมันก็สิทธิ์ของเค้า เราก็ไม่ต้องให้เค้าเล่นของเรา ให้เค้าไปเสาะหาตัวที่เค้าชอบ อย่าคิดมากครับ ปวดหัวเปล่าๆ แต่ความคิดของคุณผมก็ว่าถูกต้อง แต่ถ้าคุณมีเงินแล้วคุณหาไม่ได้หล่ะ ที่นี้จะทำงัย

taehee

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 13:40:23 »
กีต้าร์แต่ละยี่ห้อเสียงไม่เหมือนกันครับ

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 13:52:59 »
ผมชอบกินตับ คุณชอบกินมะนาวสดๆไม่ปอกเปลือก

ก็เหมือนนาย A ชอบซื้อกีต้าร์สะสม นาย B ชอบซื้อทองไว้เกร็งราคาหละคับ

:)

เข้าใจนะคับ อยู่ที่ความพอใจของแต่ละคน

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 14:04:38 »
****.... ตามคำตอบน้าคนนี้เลยครับ...อิอิ และอีกอย่างผมก็หามันมาโดยไม่ทำให้ครอบครัวเดือดร้อน... (แต่ว่าตั้งแต่ต้นปีมานี้มันวิ่งเข้าบ้าน2ตัวแล้ว..)

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 14:05:11 »
ยังมีของสะสมแปลกอีกแยอะ ที่ไม่คิดว่า เป็นของ สะสม ก็ยังมี

เมื่อเวลาประมาณ 22.00 น.วันที่ 18 ธ.ค. เจ้าหน้าที่ตำรวจ สภ.แปลงยาว จ.ฉะเชิงเทรา นำโดย พ.ต.ท.สมฤกษ์ค้ำชู รอง ผกก.(ปป.) ได้ร่วมกับ ร.ต.ท.ณัฐวุฒิ ปรีผ่อง หัวหน้าสายตรวจรถยนต์และเจ้าหน้าที่ชุดสายตรวจ จับโจรโรคจิตที่ตระเวนลักชุดชั้นในของผู้หญิงตามหอพักต่างๆภายในนิคม อุตสาหกรรมเกตเวย์ ซิตี้ ต.หัวสำโรง อ.แปลงยาว และพบของกลางเป็นเสื้อยกทรงและกางเกงในจำนวนกว่า100 ชิ้น ซึ่งโจรโรคจิตรายนี้ได้ขโมยไปสะสมเอาไว้ เพื่อใช้ดมในขณะสำเร็จความใคร่ด้วยตัวเอง

จากการสอบสวนทราบว่า โจรโรคจิตรายนี้ คือ นายสุรัตน์ เหลื่อมเภา อายุ 23 ปี อยู่บ้านเลขที่ 211 หมู่ 6 ต.เชียงกลมอ.ปากชม จ.เลย เป็นพนักงานของบริษัทผลิตและประกอบรถยนต์ ในนิคมอุตสาหกรรมเกตเวย์ ซิตี้ โดยของกลางที่พบในครั้งนี้เป็นชุดชั้นในสตรีรวมทั้งสิ้นจำนวน 83 ชิ้น

ซึ่งนายสุรัตน์ ได้ให้การรับสารภาพว่า ของกลางที่พบทั้งหมดนี้ส่วนมากเป็นชุดชั้นในที่ขโมยมาจากหอพักสายชล และหอพักที่อยู่ใกล้กันโดยในช่วงเวลากลางคืนหลังเลิกงาน ก็จะขี่รถจักรยานยนต์ตระเวนดูตามหอพักต่างๆและเมื่อพบว่าหอพักไหนมีชุด ชั้นในผู้หญิงตากทิ้งไว้ ก็จะแอบเข้าไปขโมยหรือไม่ก็ใช้ไม้สอยเอามาครั้งละชุดสองชุดตามแต่สถานการณ์ และจะนำมาเก็บสะสมไว้ที่ห้องพักซึ่งหลังจากที่ตนขโมยชุดชั้นในมาแล้ว ก็จะนำมาสูดดมและลูบไล้ตามร่างกายเพื่อสร้างอารมณ์และจินตนาการทางเพศในการสำเร็จความใคร่ด้วยตัวเองทุกครั้ง.

Line id: 081-8718003

gttle

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 14:05:37 »
ถ้าในแง่ของคนเล่นกีตาร์นะครับ series Golden Era, True Vintage, Authentic  พวกนี้ราคาไม่สูงเท่าของจริงและสามารถเอามาเล่นได้ครับบางคนเค้าชอบเสียงอยากได้กีตาร์ที่เล่นแล้วได้เสียงแบบนั้นก็ซื้อมาครับอย่างกรณึ martin series เหล่านี้เค้าก็สร้างเหมือนของเก่าทุกอย่างเสียงมันก็ไม่ห่างตัว vintage มากหรอกครับแถมราคาถูกกว่ามากๆๆๆๆๆ แถมเอามาเล่นจริงได้ไม่ต้องกลัวอะไร

นอกจากนั้นกีตาร์ที่เป็น spec เลียนแบบของยี่ห้ออื่นนี่จริงๆเดี๋ยวนี้ก็ไม่ได้น่าเกลียดแล้วด้วยอย่าง eastman นี่ spec พอๆกับ martin รุ่นแพงๆเลยในราคาถูกกว่า 3 เท่าคิดในแง่ความคุ้มค่าในการเอามาเล่นเอามาใช้งานนี่มันคุ้มมากๆ คนที่อยากได้กีตาร์ดีแต่เอื้อมไม่ถึง martin ก็มีสิทธิครอบครองมันได้เสียงอาจไม่ 100 แต่ก็ไม่หนีกันมากหรอกครับ

ส่วนของจริงเก่าจริงส่วนมากต้องบูรณะครับถ้าจะเอามาเล่นให้ได้จริงๆอย่างถ้าคุณมี martin ปี 1940 จริงนี่ผมว่าอย่างน้อยต้อง neck reset ถอดคออกแล้วประกอบใหม่+ซ่อม bridge ที่ยกแน่ๆแล้วถ้ามีจะกล้าเล่นเหรอครับสภาพอายุขนาดนั้นสวนใหญ่ตั้งโชว์กันอย่างเดียวแล้ว

susdam

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 20:35:35 »
ถ้าในแง่ของคนเล่นกีตาร์นะครับ series Golden Era, True Vintage, Authentic  พวกนี้ราคาไม่สูงเท่าของจริงและสามารถเอามาเล่นได้ครับบางคนเค้าชอบเสียงอยากได้กีตาร์ที่เล่นแล้วได้เสียงแบบนั้นก็ซื้อมาครับอย่างกรณึ martin series เหล่านี้เค้าก็สร้างเหมือนของเก่าทุกอย่างเสียงมันก็ไม่ห่างตัว vintage มากหรอกครับแถมราคาถูกกว่ามากๆๆๆๆๆ แถมเอามาเล่นจริงได้ไม่ต้องกลัวอะไร

นอกจากนั้นกีตาร์ที่เป็น spec เลียนแบบของยี่ห้ออื่นนี่จริงๆเดี๋ยวนี้ก็ไม่ได้น่าเกลียดแล้วด้วยอย่าง eastman นี่ spec พอๆกับ martin รุ่นแพงๆเลยในราคาถูกกว่า 3 เท่าคิดในแง่ความคุ้มค่าในการเอามาเล่นเอามาใช้งานนี่มันคุ้มมากๆ คนที่อยากได้กีตาร์ดีแต่เอื้อมไม่ถึง martin ก็มีสิทธิครอบครองมันได้เสียงอาจไม่ 100 แต่ก็ไม่หนีกันมากหรอกครับ

ส่วนของจริงเก่าจริงส่วนมากต้องบูรณะครับถ้าจะเอามาเล่นให้ได้จริงๆอย่างถ้าคุณมี martin ปี 1940 จริงนี่ผมว่าอย่างน้อยต้อง neck reset ถอดคออกแล้วประกอบใหม่+ซ่อม bridge ที่ยกแน่ๆแล้วถ้ามีจะกล้าเล่นเหรอครับสภาพอายุขนาดนั้นสวนใหญ่ตั้งโชว์กันอย่างเดียวแล้ว
+1 ครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 21:09:39 »

เป๊ะครับ.....พี่ตู่....................

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 00:41:50 »
กีตาร์แพง ผมขายรับประทานไปแล้วครับ เล่นแล้วเกร็ง
:)

วันละเป๊ก

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 08:06:03 »
ที่ผมซื้อ Authentic, Golden Era, True Vintage เพราะ

1. ซื้อ Vintage ของจริงไม่ไหว แพงกว่าอีดเยอะ
2. ส่วยใหญ่กีต้าร์ Vintage ต้องหามาจากเมืองนอกครับ เสี่ยงที่จะซื้อกีต้าร์อายุ 40-50ปี ในราคา 300,000 บาทขึ้นไป โดยไม่ได้ตรวจสอบลองเล่นก่อน
3. ซื้อมาสะสมครับ ไม่ได้ซื้อมาเล่นเป็นอาชีพ ปัจจัยนึงที่ต้องคำนึงคือ ความซื้อง่ายขายคล่องและราคาขายต่อ  Authentic, Golden Era, True Vintage อาจจะขายต่อช้ากว่าเพราะราคาสูง แต่ราคาตกน้อยกว่า series standard แน่นอน
4. เสียงมันดีกว่าจริงๆนะ :)

Sky_1984

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 08:25:36 »
เหมือนการหาคนรักละมั้งผมว่า..ใครก็อยากควงคนสวย..อยากมีคนดีๆที่ถูกใจเราจะไปกับเราได้ไกลตราบนานเท่านาน..ถ้ายิ่งพร้อมสรรพทุกอย่างตรงสเปคโดนหัวใจต่อให้ลำบากแค่ไหนผมก็จะพยายามทุ่มเททุกอย่างด้วยหัวใจเพื่อให้ได้มาเคียงคู่5555555...อันนี้เพราะผมเป็นคนเล่นดนตรีผมเลยรักกีต้าร์คู่ใจนะครับ...

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ กรุณาแนบไฟลภาพอีกครั้ง]

joeykid

• member
  • joe neck solid
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 08:43:42 »
เหตุผลเดียวเลยผม ชอบครับ ถ้างบถึงก็ซื้อไว้ งบหมด รึอยากลองตัวใหม่ก็ขายครับ  ;D
ฟิง-เก้อ-สะ-ตาย

Auponata

• member
  • OR'Solid
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 09:15:16 »
ก็เพราะ รัก ชอบ และหลงไหลในแนวอะคูสติก แต่ก็ซื้อตามกำลังทรัพย์
ถ้าเป็นสมัยเรียนได้กีตาร์ตัวละ 2-3 พัน ก็ดีใจตายห่...........
facebook:or ponata