Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สะสมกีตาร์ไปทำไมเยอะแยะ  (อ่าน 6908 ครั้ง)

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
Re: สะสมกีตาร์ไปทำไมเยอะแยะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 11:31:53 »
ตามที่ถาม ขอตอบ
คืองี้ครับ  ของพวกที่กล่าวถึง ( GE  True Vintage Authentic) มันคือยี่ห้อต้นตำหรับทั้งนั้นที่ทำ ทำในรูปแบบของรุ่นที่ประสบความสำเร็จ/เป็นที่ยอมรับว่าเสียงดี เช่นเรื่องไม้ กาว จิปาถะ  ดังนั้นพวกนี้คือของแท้ครับ  หากถามว่าทำไมไม่ไปเอาของต้นแบบ คำตอบคือ มันหาไม่ได้ หรือ หาได้ที่สภาพดี ราคาก็จะแพงมากกกกกกกกกกก หรือบางตัว แค่มีเงินก็ใช่ว่าจะซื้อได้ ครับผม
ไม่รู้ว่าตอบตรงคำถามหรือเปล่า

มีแต่คนเห็นด้วยกับพี่คนนี้(Traveler) ผมก็เห็นด้วยก็แล้วกันครับ ;D ;D ;D
noomxman

lucsapols

• member
  • Carpe diem quam minimum credula postero
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 14:07:08 »
ผมเข้าใจแล้วครับ น้า Traveler ตอบเป๊ะเลย ขอบคุณมากครับ ผมมีคำถามอีกเรื่องคือเสียง ที่น้าใช้คำว่า Charactor มันขึ้นอยู่กับหูเราหรือว่าเพราะหูหรือความรู้สึกเราถูกตีกรอบโดย Charactor ของเสียงที่ถูกกำหนดไว้แล้วโดย บริษัททำกีตาร์ยักษ์ใหญ่ อย่างเช่น Martin, Gibson, Taylor. ผมแค่สังเกตุ คนเล่นกีตาร์โปร่งส่วนใหญ่สุดท้ายแล้วก็ไม่พ้น ยี่ห้อ ดังๆ แล้วก็ จะเห็นตรงกันหมดว่า เสียงแบบนี้ๆคือ ใช่เลยๆ
ArsLonga VitaBrevi

gttle

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 14:35:49 »
charactor ของแต่ละยี่ห้อมีจริงๆครับเอาทรงเดียวกันแต่คนละยี่ห้อมาเล่นเสียงก็ไม่เหมือนกัน charactor ถูกกำหนดโดยกีตาร์แต่ละยี่ห้อก็ถูกครับเช่น martin เสียงไม้เยอะ taylor เสียงสายชัดเป็นเอกลักษณ์กันไปเราชอบอันไหนก็ซื้ออันนั้น

คนเล่นกีตาร์โปร่งมักไม่พ้นยี่ห้อดังๆเพราะ
-กีตาร์ brand ใหญ่มันมี charactor ชัดเจนอย่างที่บอกครับลองไปฟัง martin/taylor/gibson/lowden พวกนี้แต่ละยี่ห้อจะไม่เหมือนกันประกอบกับในเทปหรือ cd ที่เค้าชอบมันก็มาจากยี่ห้อเหล่านี้ถ้าอยากได้เสียงแบบนั้นก็ต้องซื้อยี่ห้อนั้นเช่นถ้าคุณอยากได้เสียงแบบ clapton ก็ต้อง martin ooo ไปซื้อ taylor หรือ yamaha มันก็ไม่ได้ถึงจะรุ่นแพงหรือดีขนาดไหน

-ยี่ห้ออื่นที่ copy มาทำได้ใกล้เคียงไหมคำตอบคือใกล้ครับอย่าง martin กับ eastman หรือ blueridge แถมได้ในราคาที่ถูกกว่าแต่มันคือ copy เสียง martin มาไม่ได้มีความเป็นตัวเองในขณะที่ถ้าเป็น brand ดังมักจะพยามสร้างจุดเด่นคนมีเงินใครก็อยากได้ของแท้เพราะมันมีตำนานอยู่ใน brand ด้วยถ้ามีเงินใครก็อยากได้ยี่ห้อครับ

Satiwas

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 15:46:18 »
ลักษณะการฝช้งานครับ

susdam

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 16:05:31 »
หลักๆคือเงินครับ ฮ่าๆ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 17:00:14 »
ผมเข้าใจแล้วครับ น้า Traveler ตอบเป๊ะเลย ขอบคุณมากครับ ผมมีคำถามอีกเรื่องคือเสียง ที่น้าใช้คำว่า Charactor มันขึ้นอยู่กับหูเราหรือว่าเพราะหูหรือความรู้สึกเราถูกตีกรอบโดย Charactor ของเสียงที่ถูกกำหนดไว้แล้วโดย บริษัททำกีตาร์ยักษ์ใหญ่ อย่างเช่น Martin, Gibson, Taylor. ผมแค่สังเกตุ คนเล่นกีตาร์โปร่งส่วนใหญ่สุดท้ายแล้วก็ไม่พ้น ยี่ห้อ ดังๆ แล้วก็ จะเห็นตรงกันหมดว่า เสียงแบบนี้ๆคือ ใช่เลยๆ

สำหรับผมคิดว่าอยู่ที่ว่าแต่ละบุคคลจะเลือกที่จะชอบแบบไหนบางคนชอบกีต้าร์เพราะCharactorของยี่ห้อนั้นๆ

บางคนก็ชอบเพราะเสียงของกีต้าร์นั้นๆจริงๆไม่ใด้สนใจยี่ห้อหรือราคา  ทุกอย่างอยู่ที่ตัวเราเองว่าจะเชื่อแบบไหน ;D ;D

ปล.แต่ว่าต้องยอมรับอย่างนึงว่ากีต้าร์ที่แบรนด์ดังรุ่นสูงๆคุณภาพงานและเสียงนี่ดีจริงๆ
noomxman

Traveler

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 22:09:52 »
จขกท ตั้งคำถามมาแบบนี้ ถ้าเป็นหนัง Star War แสดงว่าเริ่มถูกด้านมืดเข้าครอบงำแล้ว ถ้าเป็นนิยายบู๊ลิ้มก็จะถูกธาตุไฟแทรกแล้ว 555

เรื่อง Character น้า gttle ตอบไว้ค่อนข้าง Clear   

เรื่อง Brand ผมว่ามันคือค่านิยมครับ  และก็อีกนั่นแหละเรื่องหู(ที่หาเรื่อง)ของเราจะคุ้นเคยกับเสียงที่เราเคยได้ยินจากเพลง แล้วเรามักจะทึกทักเอาเองว่าใช่แบบที่เราชอบ

ขอออกตัวไว้ก่อนว่าผมไม่ใช่เซียนกีต้าร์ ไม่ใช่เทพหูทอง  ตอนนี้ผมฟังเสียงกีต้าร์แล้วรู้สึกว่ามันเหมือนกันหมด  มันก็เลยมีการหาเรื่องเจ็บตัวนั่นคือเสาะหากีต้าร์แบรนด์ดังมาไว้เพื่อเป็น Reference แล้วก็ต้องยอมรับว่ามันมีดีในตัวมันจริงๆ เหมือนที่คุณ noomxman บอก แต่วันนี้ผมกลับสนุกกับการได้เล่นกีต้าร์ราคาถูก สนุกกับการได้ทำกีต้าร์เก่าๆให้กลับมาใช้งานได้ และมองหากีต้าร์ราคาไม่สูงมากแต่ลองแล้วหากเสียงดีจะซื้อเก็บ เพื่อวันข้างหน้ามันจะเสียงดีขึ้นเพราะไม้มันแห้งขึ้นนั่นเอง

มีน้องนักดนตรีที่ฝีมือดี ซื้อ Blueridge มาเล่น เคยถามว่าเสียงดีไม๊ เขาบอกว่าเสียงดีมาก แต่ขายทิ้ง ก็ถามอีกว่า ทำไมขายเสียล่ะ  เขาบอกว่ายังไงมันก็ยังคงไม่ใช่ Martin .......... เชื่อเลย

เจ้าตัว Dreadnought ในรูป Avatar ของคุณ noomxman เป็นกีต้าร์ที่สวย เสียงหวาน ใส สะอาดสะอ้านมาก เชื่อไหมผมรู้สึกว่ามันไม่เหมาะกับตัวผม ผมให้นิยามกีต้าร์ตัวนั้นว่าเป็นสาวน้อยที่น่าทะนุถนอม มันไม่เหมาะกับ Barbarian อย่างผมครับ

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 22:58:00 »
แอบ มา ด้อมๆ มองๆ อิ อิ

hs3ade

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 08:56:56 »
กระทู้สะสมกีตาร์ไปทำไมเยอะแยะ ประเด็นอยู่ที่คำว่า สะสม ถ้าพูดเรื่องสะสมมีเหตุผลเพียง รัก ชอบ หลงใหล คลั่งไคล้ หรือเรียกว่ามีศรัทธา จะเสียงดี เสียงใช่ เสียงเหมือน เสียงแย่ ฯลฯ ไม่เกี่ยวครับ บางคนสะสมกีตาร์เป็นห้องโดยตัวเองเล่นกีต้าร์ไม่เป็นเคยเห็น อ.ปราชญ์ เยื่ยมบ้านแต่เป็นกีต้าร์ไฟฟ้า สรุปคือสะสมทำไมก็ตอบว่าสะสมเพราะรักสิ่งนั้น  แต่ประเด็นทำไมส่วนใหญ่สะสมแบรนด์ดัง มันเป็นความภูมิใจและสุขใจที่ได้ครอบครองคุณภาพเสียง คุณภาพงานเป็นปัจจัยเกื้อหนุน เป็นกิเลสของปุถุชน หากไม่เดือดร้อนก็ไม่ใช่เรื่องเสียหายครับ

guitaroa47

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 18:07:58 »
โห พี่ยินยอม ขายกีต้าร์กินแล้วเหรอครับ

อิอิ

ผมว่าคนที่เค้าจะสะสม คือ คนที่เค้ามีอันจะกิน ครับ ไปว่าเขาไม่ได้ ครับ
คือ เค้าซื้อมาสะสม เค้าก็คงไม่ได้เดือดร้อน

mboma55

• member
  • ยิ่งรู้มาก ยิ่งจนมาก -*-
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 22:31:50 »
ไอโฟน5 กับกีตาร์ ผมเลือกซื้อ กีตาร์แร้วยืมเงินแฟนซื้อซัมซุงฮีโร่คับ^^

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 23:14:37 »
โห พี่ยินยอม ขายกีต้าร์กินแล้วเหรอครับ

อิอิ

ผมว่าคนที่เค้าจะสะสม คือ คนที่เค้ามีอันจะกิน ครับ ไปว่าเขาไม่ได้ ครับ
คือ เค้าซื้อมาสะสม เค้าก็คงไม่ได้เดือดร้อน

ผมได้คิดจากน้าบ้ากามครับ ลายเซ็นแกเขียนว่า "ตายไป ฉันก็เอากีตาร์ไปด้วยไม่ได้"
หะ แรก ไม่เห็นด้วยครับ
พอคิดทบทวนแล้วผมว่ามันเป็นสัจธรรมครับ
ตอนนี้ก็เลยกลับไปเล่นกีตาร์ไฟฟ้าตัวละพันหก เสียงโคตรดีเลยครับ แล้วก็ไม่กลัวเป็นรอย หรือพังอะไรทั้งสิ้น
อิอิ พูดมากเดี๋ยวโดนเกลียดครับ เขากำลังออริจินัลกันอยู่
:)

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 23:16:03 »
ตอนนี้สิ่งที่อยากได้ คือ เวลาในการเล่นกีตาร์ครับ มันไม่พอจริงๆ
:)

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 23:23:23 »

ผมว่าถ้าคุณดูคลิปนี้อย่างเข้าใจ คุณอาจจะเข้าใจมากขึ้นไปกว่าเค้าที่เป็นนักสะสมตัวจริงอีกก็ได้ว่าทำไม

Billy Connolly - Route 66 - part 2 -Guitar Collector - Rob Lurvey

jomarnjamorn

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 19:19:40 »
ผมคิดว่าถ้ามีเงินเหลือ จะมีหลายตคัวก็ไม่ผิดครับ เทียบง่ายๆ  ครอบครัวนึงมีรถหลายคันเช่น  มอไซ เอาไว้ไปจ่ายตลาด  รถเก๋งเอาไว้ขับไปทำงาน SUV เอาไว้พาครอบครัวไปเที่ยวต่างจังหวัด  กระบะเอาไว้บรรทุกขนของ  เป็นต้นครับ เหมือนกีตาร์เลย  ตัวนึงไว้ Strum ตัวนึงไว้ picking แต่ละตัวมีเสียงคนละแนว  เพราะคงไม่มีกีตาร์ตัวไหนที่เหมาะกับการเล่นทุกแนวหรอกครับ  แล้วแต่กำลังทรัพย์ครับ  อย่างผมตอนนี้มี 5 ตัว  ก็ยังอย่างจะซื้ออีก  กะจะเก็บให้ครบทุกทรง 555 ค่อยๆซื้อปีละตัว  กว่า ผบทบจะนุมัติ ก็แทบแย่เลยครับ แบบว่าต้องพาไป Shop ซื้อกระเป๋าเอย  น้ำหอมเอย อิอิอิ
S.Yairi
K.Yairi
Dove

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 20:04:22 »
ผมคิดว่าถ้ามีเงินเหลือ จะมีหลายตคัวก็ไม่ผิดครับ เทียบง่ายๆ  ครอบครัวนึงมีรถหลายคันเช่น  มอไซ เอาไว้ไปจ่ายตลาด  รถเก๋งเอาไว้ขับไปทำงาน SUV เอาไว้พาครอบครัวไปเที่ยวต่างจังหวัด  กระบะเอาไว้บรรทุกขนของ  เป็นต้นครับ เหมือนกีตาร์เลย  ตัวนึงไว้ Strum ตัวนึงไว้ picking แต่ละตัวมีเสียงคนละแนว  เพราะคงไม่มีกีตาร์ตัวไหนที่เหมาะกับการเล่นทุกแนวหรอกครับ  แล้วแต่กำลังทรัพย์ครับ  อย่างผมตอนนี้มี 5 ตัว  ก็ยังอย่างจะซื้ออีก  กะจะเก็บให้ครบทุกทรง 555 ค่อยๆซื้อปีละตัว  กว่า ผบทบจะนุมัติ ก็แทบแย่เลยครับ แบบว่าต้องพาไป Shop ซื้อกระเป๋าเอย  น้ำหอมเอย อิอิอิ

ชัดเจนที่สุดเลยครับพี่ jomarnjamorn

sc1104

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 20:41:01 »
คำถามนี้ตอบง่ายมากครับ สั้นๆได้ใจความเลยว่า...

*** มันคือความรักและความชอบส่วนตัวของคนๆนั้นครับ ***

คนเราถ้ารักและชอบอะไรซักอย่างไม่ว่าจะเป็นอะไรก็ตามมันทำให้เรามีความสุขไม่เดือดร้อนใครก็พอครับ HAPPY ENDING

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 06:31:13 »
คำถามนี้ตอบง่ายมากครับ สั้นๆได้ใจความเลยว่า...

*** มันคือความรักและความชอบส่วนตัวของคนๆนั้นครับ ***
****.... ขอบคุณครับน้าฯ เป็นคำตอบที่ผมต้องตอบทั้งลูกและคนรอบข้าง ที่ถามผมอยู่เรื่อย.... จะเอากีต้าร์ทำเสาบ้านแล้วครับ....

คนเราถ้ารักและชอบอะไรซักอย่างไม่ว่าจะเป็นอะไรก็ตามมันทำให้เรามีความสุขไม่เดือดร้อนใครก็พอครับ HAPPY ENDING

fongvin_kla

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 11:57:16 »
การมีกีตาร์สะสมสำหรับผมคือการมีภรรยาหลายคนครับ วันนี้อยากเปลี่ยนคนนี้ เบื่อคนโน้น
ควงคนนี้ แต่ชีวิตจริงกดดัน ทำไมได้ ( โดนเอาตาย) คริกๆๆ

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 16:21:18 »
กีต้าร์ เป็นสินค้า และบริการชนิดหนึ่ง ส่วนผู้สะสม หรือผู้เล่น ก็คือ ผู้ใช้สินค้า และบริการนั่นเอง
สุดแต่ว่า ใครจะใช้สินค้า และบริการ แบบไหน อยู่ที่กำลังความสามารถ