Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาน้าๆหน่อยครับ อยากกลับมาเล่นกีต้าร์อีกครั้งตอนแก่  (อ่าน 8144 ครั้ง)

Martin-Lee

• member
หลักสี่...ก็ยังมีไฟ(ในกาย)...น่ะคร๊าบบบ :-*

iTui

• member
เคยแว่บไปเล่นเครื่องเสียงนิดหน่อย เล่นพวกหูฟังบ้าง อะไรบ้าง แต่พอสักพักก็รู้แล้วว่ามันไม่ "ตอบโจทย์" 

เพราะจริงๆ เราเคยเล่นได้ (บ้าง) เลยต้องกลับมาทำตามฝัน (ที่ค้างอยู่) ครับ

ขอบคุณครับคุณ redtopup ที่แนะนำ  เรื่องนั่งดูและทำตามใน "ท่อของคุณ (YouTube)" ก็ทำมาเรื่อยๆ ครับ แต่ว่าอยากรู้อยากเรียนอย่างถูกวิธีเสียที

เฮ้อ....."เล่นดนตรี" เนี่ยมันยากกว่า "เล่นนักร้อง" เนอะ   ;D  ;D

MUI

• member
วัยรุ่นหลงเข้ามา

ดูดิ เว็บนี้ มี "วัตถุโบราณ" ด้วย ใครหว่า มีคนรู้จักมั้ยครับ ?

ตอนนี้....ลุงหน่อย ไฝเสน่ห์ เข้ามาสยบ เรียบ.......
SOS Concert Crystal Design Center 9Apr2011-9

กีต้าร์ตัวละห้าพัน ก็สานฝันได้ครับ

pach

• member
เก็บไว้ให้ลูกเล่นแล้วซื้อตัวใหม่ ;)

Dog Never Lie

• member
เหมือนผมเลยครับ อยากมาสานฝันวัยเด็กตอนนี้ก็ 35 กลางๆ เดือนนี้ก็เพิ่งไปจัดมาครับผมกีตาร์ตัวที่ 3 หลังจากที่ห่างหายไปนาน
ตอนนี้เจ็บมือมากเลยครับ

มีความคิดอยากไปเรียนเหมือนกันเลยครับผม เห้นในเวปเล่นกันเก่งๆทั้งนั้นเลย

ผมว่ามาหาห้องเรียนไปนั่งเรียนกันไม๊ครับ จะได้คุ้นๆกันไม่อายเด็กๆเค้าครับ สนใจบอกมาเลยนะครับ หรือว่าน้าๆท่านไหนอยากจะเป็นครู
สอนให้ยินดีเลยครับ มีค่าน้ำจับเลีย้งให้ได้เลยครับ

ผมอยู่แถวบางนาครับแต่ว่าไปเรียนได้ทั่วไปครับผม
It's my...

Martin-Lee

• member
มีแต่ ส.ว.ส.บ.ม.ย.ห.

welovely007

• member
  • นัทนว
ผมอยู่นว ใกล้ประตูน้ำพระอินทร์ มิน่าเลยหลักสี่มานานแล้วเหมือนกันครับ

ถ้ามีความสามารถก็เปลี่ยนแบบดีๆๆๆสักตัวไปเลยครับ ตามหาฝันอุปกรณ์ก็ให้

มันสุดๆๆๆไปเลยครับ ผมใช้ทาคามิเนะอยู่แบบพื้นๆๆๆครับ
นัทนว ( อ่านชื่อว่า นัทนะวะ ) ถ้ามันจะเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนซะ เจ็บแปล๊บดีกว่าปวดนานจำไว้

wat12

• member
เคยแว่บไปเล่นเครื่องเสียงนิดหน่อย เล่นพวกหูฟังบ้าง อะไรบ้าง แต่พอสักพักก็รู้แล้วว่ามันไม่ "ตอบโจทย์" 

เพราะจริงๆ เราเคยเล่นได้ (บ้าง) เลยต้องกลับมาทำตามฝัน (ที่ค้างอยู่) ครับ

ขอบคุณครับคุณ redtopup ที่แนะนำ  เรื่องนั่งดูและทำตามใน "ท่อของคุณ (YouTube)" ก็ทำมาเรื่อยๆ ครับ แต่ว่าอยากรู้อยากเรียนอย่างถูกวิธีเสียที

เฮ้อ....."เล่นดนตรี" เนี่ยมันยากกว่า "เล่นนักร้อง" เนอะ   ;D  ;D
คล้ายๆกันจร้า  เฮ่ๆๆ

nhoy

• member
สวัสดีครับน้า jason1007 เล่นเถิดครับ เล่นกีต้าร์มีประโยชน์ช่วยในเรื่องสมองและความจำด้วยนะครับ ผมอายุ 60 แล้วยังเล่นอยู่เลยครับ  และที่สำคัญควรหากีต้าร์ที่ถูกใจมาใช้ด้วยครับ จะเป็นแรงกระตุ้นให้เราฝึกซ้อมหรือทำเพลงได้เป็นอย่างดี  ประกอบกับตอนนี้น้าตะวันได้เสนอขายกีต้าร์ที่น่าสนใจอยู่ตัวหนึ่งครับเป็นกีต้าร์ใหม่ guild f40p อย่างไรก็ลองคุยกับน้าตะวันดูได้ครับ  หรือน้าจะลองหายี่ห้ออื่นดูก็ได้ แต่แนะว่าควรหาครับกีต้าร์ที่เหมาะมือและถูกใจมาประจำตัวครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
แหะ ๆ ผมอยู่แถวไหนดี วัดเสมียนหรือแยกเกษตรดีเนี่ย ยังไม่ถึงหลักสี่ ฮิฮิ เล่นให้มีความสุขครับอย่าไปซีเรียส ผมเองเล่นมาตั้งแต่วัยขบเผาะจนเดี๋ยวนี้ก็ยังได้ระดับนึง เจอเด็กรุ่นใหม่ ๆ แซงไปหมดแล้ว แต่ผมเล่นเพราะใจรักจริง ๆ ดังนั้นผมไม่เคยสนว่าต้องเล่นให้ได้ระดับนั้นระดับนี้ ได้ก็ดี ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร เรียบเรียงเพลงเล่นในแบบของเรามั่ง เล่นเพลงคนอื่นมั่ง แค่นี้ก็มีความสุขแล้วครับ ^^

torpc

• member
เล่นเลยครับ  เล่นแล้วมีความสุข  เอาเลย..ผมไม่กี่ปีจะไปหลักห้าแล้วยังจับเล่นบ่อยๆ  (ทั้งที่เล่นไม่ได้เรื่อง  55555  )   เรื่องของน้าเป็นผมคงซื้อใหม่ครับเพราะถ้าไม่ถูกใจเล่นไปมันก็คาใจอยู่อย่างนั้น  งบ 2 - 3 หมื่น เลือกได้ดีๆ หลายรุ่นเลย ผมก็ยังเชียร์อยู่ 2 ตัว คือ  guild gad 50  กับ seagull sws ...ได้ตัวใหม่มาโฟสบอกด้วยนะครับ  อยากรู้ว่าได้ตัวไหน  เพราะคนรุ่นเก่าสมัยก่อนจับแต่สายเบอร์ 09  กะเบอร์ .10 มาเจอกีตาร์สมัยใหม่มักจะเริ่มที่.12  ถ้าไม่คุ้นใหม่ๆ ก็เจ็บนิ้วหน่อย

FilM AcousTic North Gear

• member
  • Guitar is part of our lives...
ส่งเสริมๆน้าๆให้เป็นครูครับผมจะได้ไปเรียนด้วยคน ^^
ผมยาว ใส่รองเท้าเก่า

aneng

• member
โหไรกันเนี่ย..หลักสี่..นี่บ้านไม้หรือบ้านบางแคกันเนี่ย...5555...ล้อเล่น.ผมนะยืนอยู่กลางวงเวียนเลย..ส่วนบ้านบางแคเห็นลูกๆมันปรึกษากันแว่วๆ..แต่มันว่าไกลไป..เอาใส่กระสอบไปปล่อยวัดดีกว่า... :'( :'(666ยินดีมีเพื่อนเล่นรุ่นเดียวกันอีกคนแล้ว...กระซิบ กระซิบ เจ๊มุกนะแก่กว่าเพื่อนเลยแอ๊บแบ๊วมาซะงั้นขอ  ;Dบอก..เดี๋ยวก็มา..กะลังไปหาเชี่ยนหมากกินอยู่น่ะ...

ohm_pea

• member
อ้า...เริ่มเลย แก่ เด็ก หนุ่ม วัยทอง คนท้อง คนพิการ รักครุด ตุ๊ดจัด ขัดดอก ออกผล ยากดี มีจน ไม่สายสำหรับการเริ่มต้นใหม่ครับ
จันทาร ดีกว่า จันไร

cha-cha

• member
โหไรกันเนี่ย..หลักสี่..นี่บ้านไม้หรือบ้านบางแคกันเนี่ย...5555...ล้อเล่น.ผมนะยืนอยู่กลางวงเวียนเลย..ส่วนบ้านบางแคเห็นลูกๆมันปรึกษากันแว่วๆ..แต่มันว่าไกลไป..เอาใส่กระสอบไปปล่อยวัดดีกว่า... :'( :'(666ยินดีมีเพื่อนเล่นรุ่นเดียวกันอีกคนแล้ว...กระซิบ กระซิบ เจ๊มุกนะแก่กว่าเพื่อนเลยแอ๊บแบ๊วมาซะงั้นขอ  ;Dบอก..เดี๋ยวก็มา..กะลังไปหาเชี่ยนหมากกินอยู่น่ะ...

ฮามากครับน้าเหน่ง บ้านบางแค เอิ๊กๆๆ เห็นภาพเลย ผมว่าตอนนี้สมาชิกรุ่นหลักสี่จะมากกว่าเด็กๆเอานะเนี่ย 555 เอ้า...ให้กำลังใจกันหน่อย ผมก็เลิกเล่นไป 26 ปี เพิ่งกลับมาเล่นใหม่เมื่อปีที่แล้ว ถ้ามีพื้นฐานอยู่แล้วใช้เวลาไม่นานก็ฟื้นครับ แล้วน้าจะรู้สึกว่าเล่นได้ดีกว่าสมัยก่อนด้วยซ้ำ แต่ถ้าน้าจะรู้สึกว่าตัวเองแก่ก็ตามสบายนะครับ ผมไม่แก่ครับ อะอะอะ   

Montra

• member
**บ้านไม้นี่ เก่า แก่ จริงๆ**  อิ อิ   ;D  ;D
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

iTui

• member
เอามาฝากชาวหลักสี่และย่านๆ นั้นครับ    ดูให้จบนะครับ   ;D   ;D

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=vksdBSVAM6g&amp;feature=player_embedded" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://www.youtube.com/watch?v=vksdBSVAM6g&amp;feature=player_embedded</a>

MUI

• member
เอามาฝากชาวหลักสี่และย่านๆ นั้นครับ    ดูให้จบนะครับ   ;D   ;D

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=vksdBSVAM6g&amp;feature=player_embedded" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://www.youtube.com/watch?v=vksdBSVAM6g&amp;feature=player_embedded</a>

....................................................................................

ผมดูแล้ว...น้ำตาแตก ขี้มูกโป่ง เลยครับ

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
มีเคร็ดเสริมนิดนะครับ... ลองเข้าบ้านไม้วันนึงให้ได้สัก 4-5 ชม/วัน รับรองมีพลังในการเล่นขึ้นมาอีกสัก 8-90% น่าจะได้ ...เรื่องจริง!!
MUGEN_guitar_SHOP

Montra

• member
เอามาฝากชาวหลักสี่และย่านๆ นั้นครับ    ดูให้จบนะครับ   ;D   ;D

กร๊ากกกกกกกกก   ฮา มาก..........  ทั้งน้ำตา
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**