Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาน้าๆหน่อยครับ อยากกลับมาเล่นกีต้าร์อีกครั้งตอนแก่  (อ่าน 8178 ครั้ง)

jason1007

• member
เรื่องของเรื่องมันมีอยู่ว่า ไปนั่งดื่มแล้วฟังเพลงที่ร้านที่ไปดื่มประจำ อยู่ดีดีก็นึกอยากเล่นกีต้าร์ขึ้นมาซะงั้น

ย้อนกลับไปตอนวัยกระเตาะมีกีต้าร์ของพี่ชายอยู่ตัวนึงแล้วก็แบ่งกันเล่นแบ่งกันร้อง ก็ตีคอร์ดร้องเพลงกันไปตามประสา ไม่ได้เก่งอะไร อยากไปเรียนที่สยามกลการก็ไม่อยากกวนพ่อแม่ เล่นร้องกันไปจนเข้ามหาลัยแล้วก็เลิกไป เมื่อก่อนชอบแต่เพลงสากลก็เล่นง่ายๆพวก The eagles บ้าง Wishbone Ash  Sherbet อะไรเทือกนั้น จะมีเพลงไทยก็พวกวงชาตรีที่ดังอยู่ในสมัยนั้น

เมื่อ 2-3 อาทิตย์ก่อนก็ไปเดินเล่นที่พารากอน แวะเข้าร้านนครหลวง พอเข้าไปก็เลือกไม่ถูก ไม่มีใครแนะนำอะไร (สงสัยดูแก่เกินไปหรือเปล่าไม่ทราบ คงนึกว่าเรามาเดินเล่น) ก็เลยเดินออกไปอีกร้านที่ Music Collection ปรากฎว่ามีน้องผมยาวเข้ามาแนะนำให้ลองตัวนู้นตัวนี้อย่างดี สุดท้ายไปจบที่ตัวเล็ก เจ้า Crafter TRV เห็นว่ามันพกพาสะดวกและเผื่อลูกชายตัวเล็ก(ประมาณ 6 ขวบ) จะเริ่มเล่นได้บ้าง แถมมีจูนเนอร์และออกแอมป์ได้ด้วย ก็เลยถอยมา 9 พันกว่าๆ

กลับไปบ้าน เอามาเริ่มจับตีคอร์ด รื้อฟื้นแกะเพลงเก่าๆเพลงฝรั่งสมัยนู้นมาเล่นใหม่ เจ็บนิ้วมากๆ ตอนนี้ด้านไปหมดแล้ว แต่มันส์มากเหมือนได้สิ่งที่ต้องการกลับมาใหม่ เรื่องของเรื่องก็คือ เล่นไปเล่นมา รู้สึกมันเล็กไปหน่อย และเฟร็ตค่อนข้างแคบ จับไม่ค่อยถนัด ตีคอร์ดก็ไม่มัน (เอากลับไปที่ร้านปรับตั้ง Action ให้ลงมาสุดแล้ว)

สรุปว่าจะขอคำปรึกษาน้าๆว่า จะซื้อใหม่ดี หรือทนเล่นไปก่อนซักพัก จะเก็บไว้ แล้วซื้อเพิ่ม หรือขายออกดี
อ่านดูหลายกระทู้ของน้าๆก็สนใจพวก Takamine กะ taylor อยู่เหมือนกัน งบ 2-3 หมื่นก็น่าจะพอรับได้

รบกวนน้าๆทุกท่านมาคอมเม้นท์ด้วยนะครับ ตอนนี้ก็เลยหลักสี่มาสี่กิโลกว่าแล้ว แต่ใจมันอยากเล่นอยู่ ขอบคุณล่วงหน้าทุกความเห็นครับ

Montra

• member
เรื่องของเรื่องมันมีอยู่ว่า ไปนั่งดื่มแล้วฟังเพลงที่ร้านที่ไปดื่มประจำ อยู่ดีดีก็นึกอยากเล่นกีต้าร์ขึ้นมาซะงั้น

ย้อนกลับไปตอนวัยกระเตาะมีกีต้าร์ของพี่ชายอยู่ตัวนึงแล้วก็แบ่งกันเล่นแบ่งกันร้อง ก็ตีคอร์ดร้องเพลงกันไปตามประสา ไม่ได้เก่งอะไร อยากไปเรียนที่สยามกลการก็ไม่อยากกวนพ่อแม่ เล่นร้องกันไปจนเข้ามหาลัยแล้วก็เลิกไป เมื่อก่อนชอบแต่เพลงสากลก็เล่นง่ายๆพวก The eagles บ้าง Wishbone Ash  Sherbet อะไรเทือกนั้น จะมีเพลงไทยก็พวกวงชาตรีที่ดังอยู่ในสมัยนั้น

เมื่อ 2-3 อาทิตย์ก่อนก็ไปเดินเล่นที่พารากอน แวะเข้าร้านนครหลวง พอเข้าไปก็เลือกไม่ถูก ไม่มีใครแนะนำอะไร (สงสัยดูแก่เกินไปหรือเปล่าไม่ทราบ คงนึกว่าเรามาเดินเล่น) ก็เลยเดินออกไปอีกร้านที่ Music Collection ปรากฎว่ามีน้องผมยาวเข้ามาแนะนำให้ลองตัวนู้นตัวนี้อย่างดี สุดท้ายไปจบที่ตัวเล็ก เจ้า Crafter TRV เห็นว่ามันพกพาสะดวกและเผื่อลูกชายตัวเล็ก(ประมาณ 6 ขวบ) จะเริ่มเล่นได้บ้าง แถมมีจูนเนอร์และออกแอมป์ได้ด้วย ก็เลยถอยมา 9 พันกว่าๆ

กลับไปบ้าน เอามาเริ่มจับตีคอร์ด รื้อฟื้นแกะเพลงเก่าๆเพลงฝรั่งสมัยนู้นมาเล่นใหม่ เจ็บนิ้วมากๆ ตอนนี้ด้านไปหมดแล้ว แต่มันส์มากเหมือนได้สิ่งที่ต้องการกลับมาใหม่ เรื่องของเรื่องก็คือ เล่นไปเล่นมา รู้สึกมันเล็กไปหน่อย และเฟร็ตค่อนข้างแคบ จับไม่ค่อยถนัด ตีคอร์ดก็ไม่มัน (เอากลับไปที่ร้านปรับตั้ง Action ให้ลงมาสุดแล้ว)

สรุปว่าจะขอคำปรึกษาน้าๆว่า จะซื้อใหม่ดี หรือทนเล่นไปก่อนซักพัก จะเก็บไว้ แล้วซื้อเพิ่ม หรือขายออกดี
อ่านดูหลายกระทู้ของน้าๆก็สนใจพวก Takamine กะ taylor อยู่เหมือนกัน งบ 2-3 หมื่นก็น่าจะพอรับได้

รบกวนน้าๆทุกท่านมาคอมเม้นท์ด้วยนะครับ ตอนนี้ก็เลยหลักสี่มาสี่กิโลกว่าแล้ว แต่ใจมันอยากเล่นอยู่ ขอบคุณล่วงหน้าทุกความเห็นครับ

ถ้าเลยหลักสี่มากิโลกว่าแล้วบอกว่า * แก่* นี่  ผมเลิกคบครับน้า อิ อิ   จะพาลว่าพวกผมนี่แก่ด้วย

แก่ที่ไหนกันเล่า   หลายคนก็พอๆ กันแหละ  ไม่เชื่อนัดไปวัดโพเลยครับ  หุ หุ

งบ 30000  ทาคามิเนะ  ได้เสียงที่ดีมากเลยหละครับ   ;D  ;D
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

Carboy

• member

คนแถวนี้ เขาเลยหลักสี่ จนจะถึงรังสิต +++ ประตูน้ำพระอินทร์กันแล้วครับ 5555

งบ 30000  ได้หลายตัว ถ้าไปทางเกาหลี นี่ได้ไม้ทั้งตัว ทาคามิเนะ ก็ดีครับ

redtopup

• member
Wishbone Ash - Everybody Needs A Friend Solo

ผมก็ชอบ วิชโบน แอส   เหมือนกับน้าเลย  Everybody Needs A Friend
เป็นเพลงโปรดผมเลย
ผมชอบเพลงเก่า ยุค 60-70 มากเลยน้า
อายุ ยังไม่ถึง แต่ ผมชอบฟังเพลงเก่ามากๆ  ดนตรีละเมียดละไมมากๆ  
มาแจมด้วยครับ
เชอเบ็ด ก็ ชอบ หมดทุกเพลงเลย  
ยุค นี้ ผมว่า เป็น ยุคที่ที่สุด ของบทเพลงแล้ว
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

iTui

• member
โอ๊ย...ดีใจจัง  มันใกล้เคียงกับผมมากๆ (ของผมเลยไปเกือบๆ ถึงดอนเมืองแล้วด้วยซ้ำ  อิ อิ)  ตอนเป็นวัยรุ่นก็เล่นสตริงอยู่กับวงในมหา'ลัย  เรียนจบมาก็ทำงานๆๆๆๆๆๆ ไม่ได้มีเวลาเล่นจริงจังเลย

มี FG 335 ไต้หวันเก่าๆ ตัวนึง 30 ปีได้แล้วมั้ง ก็เล่นแก้เหงา แต่ก็ลืมไปเยอะ  ตอนนี้ตัดสินใจแล้วว่าจะเล่นให้ได้อย่างที่อยากทำ  แต่จะไปเรียนที่โรงเรียนสอนดนตรีก็เขิน แล้วไม่รู้เค้าจะให้เรียนหรือเปล่า

ใครมีอะไรจะแนะนำบ้างไหมครับ อยากเล่นมากๆ  ครับ  ตอนนี้ได้ takamine รุ่นเริ่มต้นมาตัวนึงแล้วครับ   ;D

Traveler

• member
โอ้โห แค่หลักสี่ ดอนเมือง ประตูน้ำพระอินทร์ทำบ่น ผมอยู่ขอนแก่น ไม่หยำแหยะเลยรึ
ผมก็ FG 332 ซื้อปี 2525 ไม่รู้กี่ปีแล้ว เล่นแค่ 4 คอร์ดก็พอแล้ว C Am Dm G7  ลูกบอกช่วยเล่นให้เป็นเพลงหน่อยได้ไม๊ ก็ได้แต่ตอบไปว่าต้องคนมีบุญเท่านั้นถึงจะฟังเป็นเพลง วันหลังพวกมันบอกว่าเล่นเพราะมาก เอากะมันสิ ใช้ได้แหลเก่งเหมือนพ่อมันเลย
งาน อีสานมีตติ้ง ยิ่งหนักเข้าไปใหญ่ Am คอร์ดเดียวพาน้า Hum ณ สกลนคร โซโลอุ๊คไปครึ่งค่อนคืน อิอิ

redtopup

• member
อยากเห็นน้าๆรวมกลุ่มกัน แล้วเป็น แบบนี้ ครับ

Sister Golden Hair
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
ของผม เลยดอนเมืองมาล่ะ แต่ยังไปนั้งเรียน กีต้าร์กับเด็ก ม.ต้น อยู่เลย วันแรกเด็กมันยกมือไหว้ เพราะคิดว่าเราเป้นอาจารย์สอนกีต้าร์ ผมว่าไม่เป้นไรนะ ไปนั่งเรียนกีต้าร์ตอนอายุมากเนี้ยะ  แค่ทำตามฝันที่ เคยฝันไว้สมัยเด็ก ๆ ให้เป้นจริง  
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
ผมยังกำลังจะไปเรียนเหมือนกันครับ วิ่งตามความฝันในวัยเยาว์เช่นเดียวกันเลยครับ แต่ผมเพิ่ง เลข 3 ครั้งแรกเอง อิอิ

iTui

• member
^
^
ไปเรียนที่ไหนครับ แนะนำด้วย

เค้ามีโรงเรียนศึกษาผู้ใหญ่ป่าวคับ

redtopup

• member
โอ๊ย...ดีใจจัง  มันใกล้เคียงกับผมมากๆ (ของผมเลยไปเกือบๆ ถึงดอนเมืองแล้วด้วยซ้ำ  อิ อิ)  ตอนเป็นวัยรุ่นก็เล่นสตริงอยู่กับวงในมหา'ลัย  เรียนจบมาก็ทำงานๆๆๆๆๆๆ ไม่ได้มีเวลาเล่นจริงจังเลย

มี FG 335 ไต้หวันเก่าๆ ตัวนึง 30 ปีได้แล้วมั้ง ก็เล่นแก้เหงา แต่ก็ลืมไปเยอะ  ตอนนี้ตัดสินใจแล้วว่าจะเล่นให้ได้อย่างที่อยากทำ  แต่จะไปเรียนที่โรงเรียนสอนดนตรีก็เขิน แล้วไม่รู้เค้าจะให้เรียนหรือเปล่า

ใครมีอะไรจะแนะนำบ้างไหมครับ อยากเล่นมากๆ  ครับ  ตอนนี้ได้ takamine รุ่นเริ่มต้นมาตัวนึงแล้วครับ   ;D

My Sweet Lord

น้าไม่ต้องไปเรียนที่ไหนเลยครับ แค่ ตีคอรท์  ธรรมด้า ธรรมดา  มากๆ  แป๊บเดียวก็ได้แล้ว  
ผม เล่นหาในยูทูปนี่เลยครับ  ตีเป็นเพลงไปเลย เหมือน ต้น ฉบับ แท้ๆเลย

น้าก็  หาเพลงที่เรา ชอบก่อน  
สมมุติ ว่า เพลง ข้างบน คือ เพลง my  sweed  lord   พอ น้า หาเพลงได้แล้ว
ที่นี้ น้าก็ พิมท์ ในยูทูปใหม่ เป็น my sweed lord  lesson  
ยูทูปมันก็จะค้นว่า คียเวิรด์ อะไรที่ชื่อมันตรงกัน มันก็  จะมาเป็นแผงเลย
น้าก็ หาเอาที่ มันสอนดีๆ และ การตีคอรท์ที่จังหวะมันตรงเหมือนกันต้นฉบับ
my sweet lord part 1 george harrison www.farhatguitar.com (The video's owner prevents external embedding)
ง่ายๆเองครับ อาจารย์ใหญ่เราในยูทูปนี่แหละครับ  
ผมว่างๆไม่รู้จะทำอะไร ผมก็มาตีคอรท์เล่น ก็ได้แต่ตี ร้องไม่เพราะเอาเลย เลยไม่กล้า อัดวิดิโอมาให้ดูเลย

gazz

• member
เย้ๆ มีคนกลับมาเล่นเหมือนผมแล้ว .... ^^

redtopup

• member

guitar_love

• member
  • ท้อแท้ แต่ไม่เคยท้อถอย
เป็นกำลังใจให้ครับ สำหรับการเริ่มเล่นกีตาร์ใหม่ อิอิ

KULAA_101

• member
วัยคนองอย่างเราหลงเข้าดงผู้สูงวัย...จะกลับหลังก็ไม่ทัน...เหอะๆ...แวะฟังคำพรรณาซะหน่อย....
เคยไปดูวงTheTerrestResort&BeerBandที่ขอนแก่นเหมือนกันครับ...แต่เพลงที่เล่นผมเกิดไม่ทัน...อุอุ....

punpae

• member
กลับมาเล่นตอนแก่เหมือนกันค่ะหลังจากทิ้งไป33ปี เอิ้กๆๆๆๆ

jason1007

• member
กลับมาเล่นตอนแก่เหมือนกันค่ะหลังจากทิ้งไป33ปี เอิ้กๆๆๆๆ
โห น้าๆแต่ละคนนี่ใช่ย่อยกันทั้งนั้น เอาเป็นว่าผมเรียกน้าได้เต็มปากกันทุกคนเลยนิ

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
สวัสดีและยินดีต้อนรับครับน้าเจสัน............ ถ้าชอบ Takamine ก็จัด AN10 ตีคอร์ดมันส์ดีครับ..........หรือไม่ก็ Seagull SWS ครับ...........

ปล.สี่สิบสี่นี่ยังไม่เรียกว่าแก่น๊ะครับ............เค้าเรียกวัยรุ่นตอนปลายครับน้า........อิอิ.........

npas

• member
ผมก็หยุดเล่นมา15ปี เนื่องจากข้อมือซ้ายหัก ตอนนี้ต้องเลือกกีตาร์ที่เล่นเข้ามือ เล่นง่ายไว้ก่อน เคยเล่่นคอใหญ่ๆ เวลาจับคอร์ดทาบนานๆ แล้วจะปวดข้อมือซ้ายมาก... แต่ก็จะเล่นต่อไป   ;D ;D

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
มาดูคนแก่เขาคุยกัน.......เอิ๊กซ์!!!

ผมยังไม่แก่......แค่อายุเยอะหน่อยเองครับ  อิอิอิ
(ป.ล. เพิ่งกลับมาเล่นตอนเลยหลัก 4 เหมือนกันครับ )