Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: การเล่นคอร์ดทาบนานๆแล้วเมื่อย  (อ่าน 4397 ครั้ง)

TesT

• member
การเล่นคอร์ดทาบนานๆแล้วเมื่อย
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 14:55:29 »
คือผมมีปัญหาเรื่องนี้มานานแล้วคับ คือผมเล่นเพลง ลืมไปก่อน อะคับ แล้วทีนี้คอร์ดในเพลงนี้แทบจะเป็นคอร์ดทาบทั้งหมดเลย(ถ้าจับคอร์ดแบบบ้านๆ นะคับ) คือมี F#m7 G#m7 C#m7 และอื่นๆคับ  แล้วทีนี้เวลาผมเล่นไปได้ซักพักผมก็จะเริ่มเมื่อยขึ้นมาจนเล่นได้ไม่ค่อยจบเพลง หรือเล่นจบแต่ตอนหลังๆ จะมีจับบอดบ้าง บ่อยๆ ผมเลยอยากรู้ว่าผมควรจะทำยังไงดีอะคับ คือที่ผมคิดได้คือ  เล่นบ่อยๆ ให้มือมันเริ่มมีแรงและชินกับมัน หรือไม่ก็เปลี่ยนรูปการจับคอร์ดคับ  แต่การเปลี่ยนรูปการจับคอร์ดพอผมเปลี่ยนแล้วมันรู้สึกแปลกๆ อะคับ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะว่าผมเพิ่งเคยจับคอร์ดแบบนั้นรึเปล่า

ผมเลยอยากขอคำแนะนำหน่อยอะคับ เอาเป็นแนวคิดก็ได้คับจะได้เอาไปใช้กับเพลงอื่นด้วยได้

ppzzeedd

• member
  • อะไรจะเกิดขึ้นเมื่อนักร้องอย่างผมมาเล่นAcousticกับคนอื่นเขาบ้าง!!!
Re: การเล่นคอร์ดทาบนานๆแล้วเมื่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 16:22:15 »
ผมว่าเล่นไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็ชินครับ:)
รอน้าๆเทพๆมาตอบดีกว่า
เพราะผมมันก็นักร้องไม่ใช่มือกีต้าอะครับ-3- 555555
-Taylor 214E <3

TOM1869

• member
Re: การเล่นคอร์ดทาบนานๆแล้วเมื่อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 19:21:02 »
ใช้ capo ครับ จับคอร์ดทาบไม่เป็น  คาด F 4

F#m7 =  Dm7
G#m7 = Em7
C#m7 = Am7

ไม่เมื่อยแล้ว
Line id: 081-8718003

TesT

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 17:43:42 »
แล้วยังมีวิธีอื่นอีกมั้ยอะัคับ 

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 18:53:55 »
แล้วยังมีวิธีอื่นอีกมั้ยอะัคับ 

มึครับ มีอีก 3 วิธี
1. เล่นตอนเช้าๆ หกโมงเช้า จับคอร์ด ที่ไม่ถนัด วนไป มา สัก 3 ชม.
Line id: 081-8718003

อ่ำ...BOSO

• member
  • คนสันขวาน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 00:09:07 »

มึครับ มีอีก 3 วิธี
1. เล่นตอนเช้าๆ หกโมงเช้า จับคอร์ด ที่ไม่ถนัด วนไป มา สัก 3 ชม.
2.ใช้เครื่องบีบมือ...เพิ่มกำลังนิ้ว
รักเธอ...ประเทศไทย

nesta kaka

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 08:37:16 »
3. กินข้าวเยอะๆครับ  แป่ว เกี่ยวไหมเนี่ย

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 11:48:23 »
มีวิธีลัดครับ ผมใช้บ่อย แต่ก่อนใช้วิธีนี้ผมก็หัดจับแบบธรรมดาจนไม่ค่อยเมื่อยแล้วนะ ผมจับแบบใช้นิ้วโป้งจับสายหก ส่วนสายห้าทำบอด ส่วนสายสี่ถึงหนึ่ง
ใช้นิ้วชี้จับ มือขวาก็เอานิ้วโป้งดีดสายหก เว้นสายห้าไว้ ที่เหลือก็ดีดสี่สายล่าง ถ้าเล่นวงใหญ่มีเบสก็จะไม่จับสายหกเลยเพราะมีเบสช่วยอยู่แล้ว
วิธีผมใช้ได้กับทุกเพลงนะครับ แต่เราต้องรู้ว่าคอร์ดที่ใช้มีเสียงโน๊ตอะไรบ้าง เป็นสามเสียงหรือสี่เสียง สามารถตัดตัวที่ไม่บ่งเอกลักษณ์ออกได้

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 12:27:47 »
เล่นคอร์ดเปิด
ปล. อยากจะบอกว่าทุกวันนี้ผมแทบไม่ทาบเลย คอร์ดที่ทาบคอร์ดเดียวคือ F :)

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 12:43:41 »
ถ้าเล่นทาบทั้งเพลง  :D
ตอนผมหัดทาบใหม่ๆเพลงเดียวไม่รอด (ไม่จบเพลง ปวดมือมากๆ)
ตอนนี้เล่นเพลงที่จับทาบทั้งเพลงได้แค่สองเพลง (เกือบไม่รอด แต่พักแป้บนึงก็ต่อได้ละ)
และยิ่งกว่านั้นตอนนี้รู้ว่าจับในฟอร์มคอร์ดที่ทาบ แต่ไม่ต้องทาบ ผมเล่นเพลงที่มีคอร์ดทาบได้ทุกเพลง ไม่ปวดมือด้วย  :P
แล้วยิ่งกว่า ยิ่งกว่านั้น มาเล่นเพลงแนว Finger Style ยิ่งไม่ค่อยได้ทาบก็ยิ่งไม่ปวดมือ อิอิ (เพลงที่หัดเล่นทาบน้อยๆทั้งนั้นเลย)
เข้าใจว่าเป็นพัฒนาการไปอีกขั้น อิอิ...   ;D
<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

Mod Folk

• member
    • http://www.modguitartutor.com/
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 12:57:30 »
กีตาร์ Action สูงไป หรือ สายแข็งไป ก็เป็นอีกสาเหตุนึงเหมือนกันนะครับ ^_^
ดนตรีเป็นสิ่งสวยงาม