Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง bone saddle ครับ  (อ่าน 1707 ครั้ง)

kornguild1

• member
  • กระบี่อยู่ที่ใจ แค่กิ่งไผ่ก็มีคม
ขอถามเรื่อง bone saddle ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 16:35:09 »
พอดีไปซื้อมาอันละ120บาท (ขึ้นรูปมาเรียบร้อยแล้ว)แต่ไปเจอกระทู้ที่ว่า bone saddle มีทั้งแบบกระดูกป่นอัดแท่ง กับ กระดูกแท้ทั้งชิ้น เลยสงสัยว่าไอ้ที่ซื้อมามันเป็นแบบไหนครับ แล้วเสียงจะต่างกันมั้ย มีวิธีดูยังไง รบกวนท่านผู้รู้ทั้งหลายด้วยครับ ขอบคุณครับ
ม่วนแท้เหลา

กฤษณ์

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอถามเรื่อง bone saddle ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 09:01:18 »
ราคา 120 บาทนี่น่าจะเป็นกระดูกแท้ครับ ผมไม่ทราบเหมือนกันว่ามีใครเอากระดูกแท้มาบดแล้วอัดแท่งเพราะถ้าทำจริงก็คงจะราคาไม่ถูกแน่นอน Saddle ที่ผู้ผลิตกีตาร์ส่วนใหญ่จะเป็น Tusq ซึ่งทำจากพลาสติกที่มีคุณสมบัติไกล้เคียงกับงาช้างครับ ราคานั้นแพงกว่าทำจากกระดูกพอสมควร

http://www.stewmac.com/shop/Nuts,_saddles/Acoustic_bridge_saddles/TUSQ_Saddles.html

เหตุผลที่ Martin, Gibson, Taylor, Guild ๆลๆ เขาไม่ใช้กระดูกก็เพราะแต่ละชิ้นเสียงจะไม่แน่ไม่นอนเนื่องจากมันมีโพรงอากาศข้างในครับ

kornguild1

• member
  • กระบี่อยู่ที่ใจ แค่กิ่งไผ่ก็มีคม
Re: ขอถามเรื่อง bone saddle ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 06:58:58 »
ขอบคุณน้่ากฤษณ์ครับ เคยถามช่างsetup บางคนเขาคิดราคา saddle กระดูก ของเขา500บาท ก็เลยสงสัยของตัวเองหนะครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ
ม่วนแท้เหลา

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 14:00:06 »
กระดูก ที่แพงๆ ก็จะมี  เขี้ยวของตัว วอลลัส ราคาประมาณ 1000 บาท  ถ้า 500 นี่ผมเคยใช้ มันเป็น กระดูก ม้าครับ

กระดูที่แข็งกว่า จะ ส่งแรงสั่นสะเทือนที่ดีกว่า  พวกนี้ นานาจิตัง ครับ ต้องลองด้วยตัวเองเท่านั้น เราถึงจะรู้ความต้องการ ของเสียงที่เราต้องการ

ส่วนตัว ผมทอดกระดูกทิ้งไปหลายอันแล้วครับ ใส่แบบ พลาสสติกแข็ง แล้ว ใส่สาย พวก 80/20 เพื่อเพิ่มความใสของเสียงแทน

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ  โปรด ใช้ จักรยาน ในการอ่าน.....อิอิ

kornguild1

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 07:16:50 »
ขอบคุณน้าเบียร์ครับ (เบียร์สิงห์หรือลีโอครับเนี้ย)
ม่วนแท้เหลา

time

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 07:35:15 »
กีต้าร์ผมบางตัวไม่เหมาะกับกระดูกอย่างแรงแกะทิ้งแทบไม่ทัน แหลมทะลุแก้วหู แต่เข้ากันได้ดีกับพลาสติกซะงั้น สงสัยต้องลองสูตรน้าเบียร์......555

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 08:21:10 »
ขอบคุณน้าเบียร์ครับ (เบียร์สิงห์หรือลีโอครับเนี้ย)

แล้วแต่สถานะการในตอนนั้นครับ บางที ก็ช้างครับ....อิอิ

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 08:22:48 »
กีต้าร์ผมบางตัวไม่เหมาะกับกระดูกอย่างแรงแกะทิ้งแทบไม่ทัน แหลมทะลุแก้วหู แต่เข้ากันได้ดีกับพลาสติกซะงั้น สงสัยต้องลองสูตรน้าเบียร์......555

ใช่ครับ  มันลองว่าเหมาะ กับกีตาร์ตัวไหน...........อิอิ

ปล.ตอนนี้ ผมไม่โหยหา กระดูก มาขึ้นรูป แต่ กลับ โหยหา พลาสติกแข็ง แทน.......