Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์โดนฝนทั้งตัวเลย ทำไงดีครับ  (อ่าน 11285 ครั้ง)

baitorys

• member
เพื่อนมาหาเลยนั่งกินเหล้ากับ รู้สึกเมาแล้วเลยขอตัวนอนก่อนแล้วเพื่อนก็นั่งกินกันต่อ พอเลิกเค้าก็กลับวางกีต้าร์ไว้ริมประตูบังเอิญฝนดันตกเช้าออกมาดูเห็นกีต้าร์แทบเป็นลม เลยรีบเอามาเช็ดให้แห้งแต่ตัวเค้ายังเย็นๆอยู่เลยไม่รู้จะเป็นไรหรือป่าว มีน้ำยาไรหรือวิธีแก้ไขอย่าไงหรือป่าวครับ พี่น้อง (ดีน่ะที่ไม่ใช่ taka ตัวโปรด)

npas

• member
Re: กีต้าร์โดนฝนทั้งตัวเลย ทำไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 08:33:00 »
โดนขนาดไหนครับ น้ำเข้าในตัวกีตาร์หรือเปล่า เสียงทึบลงหรือเปล่า ลองเอาไปเก็บไว้ในห้องแอร์ซักวันสองวันไม๊ครับ เผื่อจะดูดความชื้นลงไปได้บ้าง ;D ;D

baitorys

• member
Re: กีต้าร์โดนฝนทั้งตัวเลย ทำไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 09:18:16 »
เข้า้ข้างในด้วยครับ หนักผิดปรกติเลยครับ งั้นเดี๋ยวจะลองไปฝากร้านเพื่อน เป็นร้านเสริมสวยน่าจะเปิดแอร์ทั้งวันจะลองดูครับ รอท่านอื่นอีกครับ

[SK]Choke

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 09:23:28 »
คงต้ิงหาวิธีดึงความชิ้นออกมา
ถ้าเป็นมือถือเขาจะแช่ข้าวสารกัน แต่อีแบบนี้สงสัยเป็นกระสอบ

คงต้องลองกันชื้นแบบถุงใหญ่ๆ เปลี่ยนไปเรื่อยล่ะมั้งครับ

Byrt21

• member
  • ข้าพเจ้าผจญทุกสิ่งได้ โดยพระองค์ผู้ทรงเสริมกำลังข้าพเจ้า
    • ร่มพระคุณบริการ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 09:36:44 »
เช็ดให้แห้ง ทังด้านนอกและด้านใน จากนั้น
ใช้หนังสือพิมพ์แห้ง ขยำยักเข้าไปในซาวโฮลให้เต็ม วางพอแน่นด้วยนะครับ ( ป้องกันการบิดตัวได้ส่วนนึง )
หมั่นเปลี่ยนบ่อยจนกว่าจะแห้ง ช่วงแรกให้หันซาวโฮลขึ้นครับ จบความชื้นเริ่มหมดไป
หลังจากนั้นค่อยใส่ ซิลลิก้าเจล เป็น ห่อ ๆ ดูดซับความชื้นอีกที ครับ
facebook.com/byrt21

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 09:42:25 »
คงต้องหาวิธีดึงความชื้นออก ยิ่งเข้าไปข้างในด้วย ด้านในไม่ได้ลงน้ำยาเคลือบดังนั้นมันจะดูดซับน้ำได้ดีกว่าด้านนอก กีตาร์เลยหนักขึ้น ด้านนอกคิดว่าเช็ดแห้งก็น่าจะพอ แต่ด้านในนี้ต้องเช็ดให้แห้งสุด ๆ แล้วหาวิธี เช่นตากแดด (ที่ไม่จัดมากนักพอร้อน ๆ ) ใช้ความร้อนเป่า แต่อย่าร้อนจัดนะครับ ถ้าไล่ความชื้นออกเร็วๆ เกินไปอาจจะทำให้ไม้แตกได้ครับ ไม่เคยเจอเคสนี้เหมือนกัน เลยไม่รู้จะแนะนำได้ถูกต้องมั๊ยครับ แต่ถ้าเป็นผมคงเช็ดให้แห้งที่สุด แล้วเอาไดร์เป่าผมเป่า (ใช้ความร้อนต่ำที่สุด) ให้แห้งพอประมาณจนจับแล้วไม่รู้สึกถึงความชื้น แล้วค่อยเอาไปตากไว้กลางแจ้ง ซักพัก (อย่านานไป)

แล้วค่อยเอาสารดูดความชื้นใส่ซองแล้วใส่ในบอดี้ เยอะ ๆ หน่อยครับ

ขอให้โชคดีกลับมาเล่นได้เหมือนเดิมครับ

อ่ำ...BOSO

• member
  • คนสันขวาน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 12:18:25 »
 :-[โอว...แย่เลย ของผมก็เคยเป็นครับ บริจด์หลังนี่ยกเลยต้องไปให้ช่างอัดกาวให้ใหม่ ใช้เวลาอยู่เกือบปีเหมือนกันกว่าเสียงจะเข้าที่ สูตรของผมนะครับ 1.ก่อนอื่นถอดสายออกให้หมดเลยนะ แล้วไปหา ซิลิก้าเจล มาใส่เยอะๆเลย สัก5-6ห่อก็ได้
                       2.เอากระดาษหนังสือพิมพ์ห่อหลายๆชั้น(เหมือนเราจะแพ็คกีต้าร์ส่งไปรณีษ์นะ)
                       3.เอากีต้าร์ใส่ในถุงพลาสติกขนาดใหญ่ (ผมใช้ถุงพลาสติกข้างในถุงปุ๋ยล้างให้สะอาดก่อน)
                       4.ไปซื้อใบชาถุงใหญ่ๆมา(ผมซื้อที่ร้านขายหีบศพ เพราะใบชาพวกนี้เค้าจะเอาไว้รองศพในโลง ช่วยดูดความชื้นและกลิ่นเป็นอย่างดี)เทใส่เข้าไปในถุงที่เราใส่กีต้าร์ไว้ ใส่ให้เต็มแล้วมัดปากถุงไว่ ถ้าหัวกีต้าร์โผล่ลงถุงไม่หมด ก็ไม่เป็นไร เอาเท่าที่มัดได้
                       5.นำไปไว้ในห้องแอร์ (ห้องนอนนั่นแหละ) หรือไม่ก็ในห้องที่ไม่ร้อน ไม่ชื้น อากาศแห้งๆหน่อยไม่แนะนำให้ตากแดดนะครับ เพราะไม้อาจจะแตกหรือบิดงอได้เพราะความชื้นออกเร็วจนไม้ปรับสภาพไม่ทัน
                       6.ผมเปลี่ยนใบชาทุกๆ3วัน ใบชาที่ใช้แล้ว เอาไปตากแดดให้แห้งสนิท เอามาใช้ได้อีก ผมทำซ้ำอยู่อย่างนี้ประมาณ3 สัปดาห์
                       7.หลังจากนั้น เอาออกจากใบชา แล้วแกะกระดาษออก เอาซิลิก้าเจลใหม่ใส่เข้าไป เอากระดาษใหม่ห่อเหมือนเดิมทีนี้เอากล่องกระดาษที่เขาใส่กีต้าร์ให้ตอนเราซื้อนั่นแหละ มาวางไว้ในห้องตรงที่ติดว่าจะไม่เคลื่อนย้ายแล้ว เอาข้าวสารใส่รองพื้นก่อนแล้วเอากีต้าร์วาง เอาข้าวสารใส่เข้าไปให้เต็มกลบท่วมกีต้าร์เลย ปิดฝากล่องแล้วทิ้งไว้อีก1อาทิตย์(ใช้ข้าวสารเยอะมาก แต่ไม่เป็นไร เก็บไว้หุงกินได้)
                     หลังจากผ่านขั้นตอนต่างๆแล้วลองเอากีต้าร์ออกมาเล่นดูนะครับ ตัวของผมอาจจะโชคดีที่เป็นกีต้าร์ที่ไม่ได้เคลือบผิว ปัจจุบันนี้เสียงและสภาพต่างๆถือว่าเข้าที่แทบจะเป็นปกติแล้ว  ขอให้น้าbaitorys โชคดีนะครับ
รักเธอ...ประเทศไทย

CookieMusic

• member
  • Acoustic Is Myllife...
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 12:55:53 »
เข้ามาเศร้าด้วยคนครับ น่ากลัวมากกีต้าร์กับน้ำเนี่ย

baitorys

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 21:26:34 »
ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ คงไม่ต้องทำไรมากแล้วครับ คิดว่าทำบุญร่วมกันมาแค่นี้ สภาพแตกยับไม้หน้าบวมน้ำหนักก็ยังหนักอยู่ f-310 ครับ แขวนไว้ในห้องนอนไว้เตือนสติ ก่อนเมาต้องเก็บกีต้าร์ก่อน         เศร้าครับ

altobIue

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 21:29:14 »
ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ คงไม่ต้องทำไรมากแล้วครับ คิดว่าทำบุญร่วมกันมาแค่นี้ สภาพแตกยับไม้หน้าบวมน้ำหนักก็ยังหนักอยู่ f-310 ครับ แขวนไว้ในห้องนอนไว้เตือนสติ ก่อนเมาต้องเก็บกีต้าร์ก่อน         เศร้าครับ
ร่วมไว้อาลัยครับ

KRiS

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 23:06:16 »
วันนี้ของผมก็เกือบไป วางไว้ข้างหน้าต่าง แล้วมันไม่มีบานเกล็ด ฝนสาดใส่นิดนึง ไหวตัวทัน รีบเอาออกมา ดีว่าหันหลังให้ โดนไปไม่เยอะ

elinoy

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 00:38:37 »
เอาใส่ในถังข้าวสารครับ เหมือนเวลาเงินเปียก เหอๆๆ   ขำขำ ครับ
อมยิ้ม

aneng

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 04:42:57 »
อ้าวกีตาร์ไม่กันน้ำเหรอ..นึกว่ากันน้ำลึกได้50เมตร..หน้าฝนต้องระวังหน่อยแล้ว.. ::)

[Classical]

• member
  • Depapepe Only one!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 15:58:12 »
Adonis ไม้อัดทั้งตัวของผมเจอไรก็ไม่เป็นไรแล้วครับ
เอากีตาร์ไปร.ร.ขากลับหอวิ่งกลับพร้อมทั้งกีตาร์เลยครับ
ผ่านไปวันสองวันมันก็เหมือนเดิม แต่สายเป็นสนิมเล็กน้อย

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 17:09:56 »
อ้าวกีตาร์ไม่กันน้ำเหรอ..นึกว่ากันน้ำลึกได้50เมตร..หน้าฝนต้องระวังหน่อยแล้ว.. ::)

555..........มันไม่ใช่นาฬิกาน๊ะครับน้าเหน่ง.........

mermirud

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 18:25:34 »
ทาน พาราดักไ้ว้ครับ เดี๋ยวไม่สบาย