Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำด้วยครับระหว่าง yamaha ac3rหรือm กับCrafter GLXE-4000RS  (อ่าน 20790 ครั้ง)

sonic

• member
Re: แนะนำด้วยครับระหว่าง yamaha ac3rหรือm กับCrafter GLXE-4000RS
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 11:53:44 »
ถ้า Crafter กาก แล้ว ตอนแรกซื้อมาทำไมครับ งง เล็กน้อย

กีต้าร์แต่ละยี่ห้อ มี design มีลักษณะเสียง มีอะไรๆ ที่แตกต่างกันออกไป ซึ่ง ก็แล้วแต่คนจะชอบ หรือ ไม่ชอบ
อย่าไปว่า กาก ครับ มันฟังดูไม่ดีเลย โดยเฉพาะคนที่รักกีต้าร์ ถ้าไม่ชอบ น่าจะใช้คำว่า ไม่ชอบ หรือ ไม่ถูกใจ ดีกว่า

ถ้าคุณพูดว่า ไม่ชอบ ไม่รัก ไม่ถูกใจ รับรองไม่มีใครว่าคุณ แต่ถ้า....
คุณใช้คำว่า มันกาก รับรอง......มีคนออกมาตำหนิ คุณแน่นอน

คำว่า กาก มันเป็นคำที่ไม่ดีกับสินค้า และไม่ดีกับผู้พูด ด้วยครับ

ทั้ง YAMAHA และ CRAFTER ก็น่าสนใจทั้งคู่ ครับ ส่วนใครจะชอบ ตัวไหนมากกว่า
มันเป็นเรื่องความชอบส่วนบุคคล ควรให้เกียร์ติผู้อื่น เคารพต่อความชอบของผู้อื่น แบบนี้เราถึงจะอยู่ในสังคมนี้ได้ ไม่งั้น จะลำบากครับ

Pariyeah

• member
Re: แนะนำด้วยครับระหว่าง yamaha ac3rหรือm กับCrafter GLXE-4000RS
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 01:01:33 »
ผมเพิ่งจะได้ Guild F130Rce มาประมาณ 2 เดือน โดยบังเอิญ คือเดินเข้าร้านไปลองแล้วถูกใจเลยซื้อเลย
ตอนหลังมาเห็น Yamaha AC3R กับ Crafter glxe4000rs ซึ่งเสป๊กและราคา ใกล้เคียงกัน จึงเกิดสนใจ เข้ามาตามอ่านในกระทู้นี้ น้าๆ ท่านไหน มีความเห็นว่าผมควรจะเสียเงินเพิ่มบ้างครับ ผมเป็นประเภท ถ้าไม่ได้ซื้อมาลองก็จะไม่รู้ว่าตัวไหนดีกว่ากันด้วย หรือใครสนใจจะปล่อยในราคาย่อมเยา ติดต่อได้นะครับ ^^

thepgesorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 01:22:53 »
 เรียนเฮียซาครับ  ผมว่าถ้าเฮียยังจำน้ำเสียงของเจ้าคอร์ทนั้นได้
 -ยามาฮ่า น่าสนใจครับ AC3R ไปได้กว้างไกลกว่าครับ
 -ส่วน คราฟเตอร์ ก็ไม่ธรรมดาครับ
ถ้าสู้กันในทรงนี้ เสียงโดดเด่นคนละอย่าง แต่ไม่ต่างแนวกันมาก แต่งาน คราฟเตอร์ สวยเนียนกว่าครับ ลองเท่านั้นครับ
**ว่าแต่เฮียจะจบได้เหรอครับ 555 เด๋วมีตัวอื่นๆมาล่อใจนะครับ **

nhoy

• member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 01:32:37 »
ผมเพิ่งจะได้ Guild F130Rce มาประมาณ 2 เดือน โดยบังเอิญ คือเดินเข้าร้านไปลองแล้วถูกใจเลยซื้อเลย
ตอนหลังมาเห็น Yamaha AC3R กับ Crafter glxe4000rs ซึ่งเสป๊กและราคา ใกล้เคียงกัน จึงเกิดสนใจ เข้ามาตามอ่านในกระทู้นี้ น้าๆ ท่านไหน มีความเห็นว่าผมควรจะเสียเงินเพิ่มบ้างครับ ผมเป็นประเภท ถ้าไม่ได้ซื้อมาลองก็จะไม่รู้ว่าตัวไหนดีกว่ากันด้วย หรือใครสนใจจะปล่อยในราคาย่อมเยา ติดต่อได้นะครับ ^^
เรียนน้า Pariyeah
Guild F-130RCE เสียงดี น่าเล่น เหมาะกับฟิงเกอร์เลยครับ ยินดีด้วยครับ

Pariyeah

• member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 01:46:11 »
น้าหน่อยครับ คือผมอยากได้กีต้าร์คู่ใจไปเล่นร้านน่ะครับ
เลยรู้สึกเสียดายที่มารู้จัก Yamaha a serie ช้าไป หลังจากที่ได้ Guild มาแล้ว
ซึ่งตอนนี้ ผมพอใจมากครับ ทั้งเสียงเปล่าและออกงาน
เพียงแต่ ปิ้กอัพที่ติดมา เป็น Fishman Sonitone ซึ่งเทียบกับ ของ Yamaha แล้วดูจะด้อยกว่า เมื่อออกงาน แถมในกระทู้นึ้ยังมีบางคนบอกว่า Yamaha AC3R คอเล็กอีกต่างหาก ผมตามหามานานแล้ว กีต้าร์คอเล็กๆ
เลยอยากปรึกษาว่าผมควรจะซื้ิอมาลองเปรียบเทียบกันดูมั้ยน่ะครับ ^^

nhoy

• member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 06:23:05 »
^^
เรียนน้า Pariyeah
AC3R เป็นกีต้าร์ที่เสียงดีน่าใช้ครับ ถ้าเป็นได้ผมอยากขออนุญาตให้น้า Pariyeah หาโอกาสไปลองเล่นดูก่อน เพราะแต่ละท่านย่อมมีความชอบที่แตกต่างกันไป
สำหรับภาคไฟฟ้าของ Yamaha นั้นดีแน่ครับ แต่ก็ต้องทำความเข้าใจกับการปรับด้วยเช่นกัน
ไปลองเล่นดูครับน้า Pariyeah ถ้าชอบก็ซื้อได้เลย น่าใช้ครับสำหรับ AC3R
แต่ขออนุญาตยืนยันว่า Guild F-130RCE ก็เป็นกีต้าร์ตัวหนึ่งที่เสียงดีและน่าเล่นครับ

ป.ล. ตอนนี้มีตัว AC3M ซึ่งเป็น Mahogany ลงอยู่ในห้องซื้อขาย น้า Pariyeah ลองเข้าไปดูซิครับ

jewaros

• member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 12:40:07 »
ดีทั้งคู่เลยเลือกไม่ถูก แต่ผมคงเลือก crafter ส่วนหนึ่งจากความงามด้วย
กีตาร์ทุกยี่ห้อมีคนรักคนชอบกันทั้งนั้นครับ อยู่ที่เราชอบหรือไม่ชอบ สำคัญสุดอยู่ที่ฝีืมือครับ อิอิ  ;) ;) ;)

tacky

• member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 00:18:22 »
   ผมมีอยู่ทั้งสองยี่ห้อเลยครับ  a3r กับ CRAFTER ML-Bubinga  เน้นเล่นใช้งานเล่นสดที่ร้านได้ดีทั้งสองตัวครับ  CRAFTER ML-Bubinga ผมใช้มา 10 ปีนิดๆแล้วครับระบบปรีเป็นรุ่นเก่าครับซึ่งดีมากๆเอาอยู่ทุกงานไม่เคยมีปัญหาครับ  แต่ก็แปลกใจเหมือนกันครับว่าทำไมรุ่นหลังๆ CRAFTER เปลี่ยนมาใช้LRbag
ซึ่งโดยส่วนตัวแล้วผมว่าเสียงมันสู้ปรีรุ่นเก่าไม่ได้เลยครับ  ส่วน a3r  เพิ่งได้มาครับดีมากๆเหมือนกันตอนนี้ก็สลับใช้อยู่2 ตัวนี้แหละครับ 
   ในความคิดเห็นของผมถ้าคิดเอาไปใช้งานเล่นสดถ้าถามเมื่อสิบปีที่แล้วผมต้องบอกว่า CRAFTER  แต่ถ้าถามชั่วโมงนี้ต้อง ac3r เลยครับ ;D ;D ;D

Dawrin505

• member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 11:22:03 »
 :)  เรื่องความสวยงามผมให้ Crafter ครับภาคไฟฟ้า Lr.bagg ซาวด์เพราะกว่าครับ  ** แต่ Ac3r ซาวด์ปรับได้กว้างครอบคุมกว่าครับ เสียงเปล่านี่ผมให้ Ac3r ครับ ความใสเพราะกว่าเสียงออกสากนิดๆครับ เบสนุ่มหนึบดีครับ เพียงแต่ต้องเบิร์นสายสักพักก่อนครับ  อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวน๊ะครับ การได้ลองเองจะดีที่สุดครับว่าเสียงไหนถูกใจกว่ากันครับ.

Anat

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 15:08:28 »
crafter 4000 RS ครับ  เคยเล่น 1500 ก็ใช้ได้เลยครับ
ตอนที่ ยามาห้า AC3R ออกมาใหม่ๆ เรารีบไปลอง เสียงเปล่าเราเฉยๆ ไม่เหมือนกับที่หวัง  แต่ไม่ได้ลองตอนออกแอมป์ เห็นเค้าว่าเจ๋ง

ตัวอย่าง 4000 ครับ รู้สึกจะของน้า Susdam รูปหล่อ
AJ Anat at the Terrace acoustic meeting 2013

อย่าไปสนใจเลย ถ้าใครจะว่ากีต้าร์กากๆ  เรายังเคยเห็นเค้าบอกว่า Veelah กีต้าร์กากๆ  กีต้าร์กระจอก กีต้าร์จีน..ฯลฯ
ทุกวันนี้เราก็ยังเล่นกีต้าร์กากๆอยู่ทู๊กวันเยย  ก็เสียงดีนี่หว่า

jomarnjamorn

• member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 15:23:20 »
ผมเล่นตัวไหน ตัวนั้นกากหมดเลยครับ ไม่รู้ทำไม. สรุปสุดท้าย. ที่กากคือฝีมือผมนี่เอง 555
S.Yairi
K.Yairi
Dove

time

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 15:32:34 »
ผมเล่นตัวไหน ตัวนั้นกากหมดเลยครับ ไม่รู้ทำไม. สรุปสุดท้าย. ที่กากคือฝีมือผมนี่เอง 555
..555 ;D ;D ;D

DivineRapeir

• member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 23:39:52 »
กากไม่กากไม่รู้ แต่ที่แน่ๆ ผมชอบกีต้าร์กากๆ ถูกๆ กีต้าร์จีน นี่แหละ5555555

Dam CoffeeSong

• member
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 08:48:37 »
ส่วนตัว  งานคนละเรื่องครับ  craffer งานดีละเอียด เสียงเขานิ่งมาก ๆ  ac3r ผมลองมาละ  สายแข็งเล่นยาก เสียง ไม่มี dynamic

craffer ดีที่สุดาครับ

nicky_pimp

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 10:39:10 »
ใช้ crafter glxe4000rs เล่นกลางคืนอยู่ตลอดครับ แขกเดินมาดูตลอดว่าใช้กีต้าร์อะไร ไม่ใช่ผมเล่นเก่งนะ เค้าบอกกีต้าร์เสียงใสสะอาดจัง ฮ่าๆๆๆ
แม้จะตีคอร์ดมันๆมากไม่ได้ต้องสำรวมหน่อย แต่ฟิงเกอร์นี่ รุ่นอื่นก็มากินยากครับ ถ้าเทียบแบบปอนด์ต่อปอนด์

a-chonburi

• member
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 11:53:56 »
 โดยส่วนตัวผ่าน YAMAHA ตระกูล CPX ใต้หวันมาหลายตัว CPX-5 / CPX-8 / CPX-8SY ยอมรับว่าเสียงนุ่มนวล กลางเด่น บาลานซ์ ดี ตามแบบ ฉบับบ YAMAHA     เมื่อไม่นานมานี้ ผมขาย Taylor 114 เพื่อรอขยับรุ่นสูงขึ้น เลยมีโอกาศได้ลอง หา YAMAHA A series AC3M มาครอบครอง รู้สึกผิดหวังมาก เพราะ เสียงขาดความบาลานซ์ แต่ ซัสเทน ยาวเอาเรื่อง อยู่ได้ ครึ่งเดือนก็ ขาย ผ่าน acoustiucthai ไปครับ เจ็บตัวนิดๆ

แต่สำหรับ Crafter เป็นกีตาร์ ที่ผม ไม่ชอบมาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้ว จนถึงวันนี้ก็ยังไม่ชอบ แต่ต้องยอมรับความจริงๆว่า งานประกอบ ความปราณีต และ เสียงของ Crafter GLXE-3000RS และ 4000-RS กิน A series ขาดจริงๆ