Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำด้วยครับระหว่าง yamaha ac3rหรือm กับCrafter GLXE-4000RS  (อ่าน 20791 ครั้ง)

ooz

• member
Re: แนะนำด้วยครับระหว่าง yamaha ac3rหรือm กับCrafter GLXE-4000RS
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 09:46:27 »
ผมว่า glx 4000 rs มันฟิงเกอร์ กะเกาเพราะกว่าตามไม้ german spruce หน่ะครับ ส่วน yamaha เป็น stika pruce เลยน่าจะเล่นได้ครอบคลุมกว่า

ส่วนความชอบเสียงนี่ผมว่าอยู่ที่ความชอบของแต่ละคนหล่ะครับ ไม่มีถูกผิดหรอกครับ ผมเป็นคนนึงที่ชอบ crafter glx4000rs มากกว่า ยอดขายไม่ใช่สิ่งยืนยันว่าอันไหนดีกว่าอันไหนหรอกครับ กระทู้นี้น้าๆแต่ละท่านก็มาให้ความเห็นตามรสนิยมของแต่ละท่าน แบ่งปันประสบการณ์กันครับ

เรียนคุณ momo9507 ผมไม่ได้บอกว่ากีตาร์ ยามาฮ่า ที่คุณลงขายอยู่นั้นเสียงไม่ดีนะครับ มันเป็นความเห็นความชอบส่วนตัวผมน่ะครับ บางคนเล่นฟิงเกอร์แต่ชอบเสียงดิบๆก็อาจไม่ชอบคราฟเตอร์นะครับ คนแห่ไปซื้อยามาฮ่า มันก็แล้วแต่เหตุผลของแต่ละคนครับว่าไปซื้อเพราะอะไร หรือ ขายไปเพราะอะไร คุณ momo เองก็มีคราฟเตอร์ แล้วก็บ่นคราฟเตอร์แต่กลับเลือกขายยามาฮ่านี่ครับ ส่วนผมเองเทคะแนนให้คราฟเตอร์แต่ผมก็ไม่ได้ซื้อมานะครับ แค่ความเห็นแต่ละคน ต่างคนต่างให้ความสนใจ เห็นความสำคัญที่ต่างเรื่องกันน่ะครับ

nhoy

• member
Re: แนะนำด้วยครับระหว่าง yamaha ac3rหรือm กับCrafter GLXE-4000RS
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 14:38:01 »
เรียนน้า za11
สำหรับกีต้าร์ที่น้า za11 ยกมาทั้งสองตัวนั้นล้วนอยู่ในระดับที่น่าเล่นพอๆ กันทั้งคู่ครับ
ซึ่งตัดสินใจยาก ถ้าจะต้องเลือกตัวใดตัวหนึ่ง อยู่ในลักษณะเหมือน "รักพี่เสียดายน้อง" ครับ

การเลือกจึงน่าจะอยู่ที่ความชอบของแต่ละท่านมากกว่า ว่าจะชอบบุคลิกเสียง, สัมผัสในการเล่น, รูปลักษณ์, และแบรนด์ใดกว่ากัน
ดังนั้นทางที่ดีที่สุด น้า za11 คงต้องไปลองเลือกลองเล่นดูแล้วล่ะครับ จะได้รู้แน่ว่าตัวไหนที่น้า za11 ชอบ
ซึ่งในขณะที่ถ้าผมเองอาจจะบอกว่าชอบ AC3R แต่น้า za11 และท่านอื่นๆ อาจจะบอกว่าชอบ GLXE-4000RS มากกว่าก็เป็นได้ทั้งสิ้นครับ
ขอให้เลือกได้ตัวที่ถูกใจนะครับน้า za11

momo9507

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 21:19:10 »
.

momo9507

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 21:22:20 »
แล้ว login ooz มันlogin จัดตั้ง สมัครใหม่ขึ้นมา เอาไว้ด่าคนหรอครับ แน่จริงเอาloginจริงมาคุยกันดีกว่า กล้าๆหน่อย

SALAMANDER

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 21:35:10 »
คราฟเตอร์ ผมขายทิ้งไปนานแล้วครับ เพราะมันกาก แต่ที่ขายyamaha เพราะมีโครงการระดมทุนซื้อ martin รุ่นใหญ่ของน้าท่านหนึ่งในบ้านนี้ ของดีหรือไม่ดียังไง yamaha ผมลงกระทู้แค่ไม่เกิน1 ช.ม.ก็มีคนโทรมานัดซื้อ และต่ออีก 5 คิว ดีไม่ดีอย่างไงมันอยู่ที่คนต้องการครับ แล้วคราฟเตอร์เมื่อก่อนลงขายมือ2 ครึ่งเดือนกว่าถึงจะปล่อยได้ คิดเองแล้วกันนะ

ผมว่าถ้ามันกากจริงๆ คงไม่ขึ้นเป็นแบรนด์อันดับ1ของเกาหลีหรอกครับ

ดูในเว็ปรีวิว ฝรั่งนี่ถามหาซื้อกันเยอะมาก

ถึงผมจะใช้แค่ TC035 ไม่ได้เป็นตัวTOP เหมือน GLXE-4000RS แต่ยืนยันได้นะว่าเสียงเค้าดีจริงๆ

งานปรานีตด้วยครับ

ผมไม่รุ้นะว่า YAMAHA CHINA เค้าผลิต เลือกไม้ เก็บไม้ยังไง แต่ผมดูวิดีโอนี้แล้ว Crafter ประนีตมากจริงๆครับ

108 Music in Korea : Crafter Guitar Factory

เหนือสิ่งอื่นใด ผมว่า ถ้าเป็นคนรักกีตาร์จริงๆ คงไม่ว่ากีตาร์ตัวเองกากหรอกครับ

momo9507

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 22:06:48 »
ก็ขายได้ในเกาหลีไงครับ แต่คนญี่ปุ่นเค้าเล่้นกันหรือป่าว แล้วคนไทยและคนในประเทศอื่นๆทำไมเล่น yamaha เยอะกว่า ในเมื่อดีนักหนาถ้าดีจริงก็เก็บไว้เล่นคนเดียวเหอะครับ

time

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 22:56:45 »
ทั้งเสียงเปล่าและออกแอมป์ ไม่ได้ออกงานครับเล่นที่บ้าน ต้องการใช้ยาวๆ ตัวเดียวจบ หรือมีรุ่นอื่นแนะนำได้ครับ อาทิตย์นี้ว่าจะไปดูงานyamahaที่paragon
วันก่อนไปลอง yamaha ที่เซนทรัลชลบุรี  เสียงฉีกแนวเดิมๆของ yamaha ไปมาก วันนั้นตัว ac3r ไม่มีของ ได้ลองรุ่น ac3mกับ ac1m เสียงต่างกันนิดเดียว นิดเดียวจริงๆ แต่ราคาต่างกัน 5000 เลยตัดสินใจเอา ac1m ติดมือมาด้วย
แต่ระยะยาว all solid มีภาษีกว่าแน่ๆ ส่วนเรื่องออกแอม ไม่ต้องห่วงครับเสียงเป็นธรรมชาติมาก กลับมาลองกับแอม kustom acoustic ที่บ้านสอบผ่านครับ
..เออ และอีกอย่างครับ sustain ยาวมาก แนวเสียงคม พุ่ง กังวาล ต้องลองเล่นดูครับ ส่วน crafter glx 4000 ไม่เคยลองครับ ลองแต่รุ่นเล็กก็ok.นะครับ

Poomjai39

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 23:17:32 »
คราฟเตอร์ ผมขายทิ้งไปนานแล้วครับ เพราะมันกาก แต่ที่ขายyamaha เพราะมีโครงการระดมทุนซื้อ martin รุ่นใหญ่ของน้าท่านหนึ่งในบ้านนี้ ของดีหรือไม่ดียังไง yamaha ผมลงกระทู้แค่ไม่เกิน1 ช.ม.ก็มีคนโทรมานัดซื้อ และต่ออีก 5 คิว ดีไม่ดีอย่างไงมันอยู่ที่คนต้องการครับ แล้วคราฟเตอร์เมื่อก่อนลงขายมือ2 ครึ่งเดือนกว่าถึงจะปล่อยได้ คิดเองแล้วกันนะ

ผมว่าถ้ามันกากจริงๆ คงไม่ขึ้นเป็นแบรนด์อันดับ1ของเกาหลีหรอกครับ

ดูในเว็ปรีวิว ฝรั่งนี่ถามหาซื้อกันเยอะมาก

ถึงผมจะใช้แค่ TC035 ไม่ได้เป็นตัวTOP เหมือน GLXE-4000RS แต่ยืนยันได้นะว่าเสียงเค้าดีจริงๆ

งานปรานีตด้วยครับ

ผมไม่รุ้นะว่า YAMAHA CHINA เค้าผลิต เลือกไม้ เก็บไม้ยังไง แต่ผมดูวิดีโอนี้แล้ว Crafter ประนีตมากจริงๆครับ

108 Music in Korea : Crafter Guitar Factory

เหนือสิ่งอื่นใด ผมว่า ถ้าเป็นคนรักกีตาร์จริงๆ คงไม่ว่ากีตาร์ตัวเองกากหรอกครับ

+1 ครับ กีตาร์แต่ละตัว แต่ละยี่ห้อ ย่อมมีสเน่ห์ของตัวเองครับ ควรวิจารณ์กันพอเป็นแนวทางครับ ไม่ใช่เอาชนะ เพราะต่างคนต่างความชอบครับ

susdam

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 00:41:01 »
คนที่ซื้อต่อคุณคงเสียใจน่าดูเลยน่ะครับที่ได้กีตาร์ กาก ไปตามคุณบอก ตอนขายได้บอกเค้ารึเปล่าครับว่ากาก  ผมว่าไม่ใช่กีตาร์แล้วมั่งครับที่กาก  กีตาร์ดีๆทุกยี่ห้อแหล่ะครับแล้วแต่คนชอบส่วนตัวผมถ้ากีตาร์ไม่ดีผมก็ไม่ซื้อมาแต่แรกเลยหล่ะครับ

papachill

• member
    • ChocoChillmusic
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 04:05:29 »
คราฟเตอร์ ที่เคยเจอจะมีพลาสติกรองใต้หรืออระหว่างSaddle เนี่ยละครับรื้ออกแล้วไม่ค่อยสนใจ555 นั่นเป็นการแก้บาลานส์ จากโรงงานแต่เสียงที่ได้มันไม่ได้เนื้อเลย ผมเลยเอาออกแล้วแก้บาลานส์โดยการเลื่อน เปียโซ่ element ซึ่งLRBagg ก็ใจดีเผื่อระยะมาเป็นนิ้ว แถมเจาะรูมาทั้งสองด้าน ส่วนใหญ่ถ้าเป็นกีตาร์มาใหม่ไม่กีเดือน จะไม่มีปัญหาครับ แก้บาลานซ์แถมได้เนื้อเต็มๆ
Chocochillmusic

time

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 07:40:22 »
คราฟเตอร์ ที่เคยเจอจะมีพลาสติกรองใต้หรืออระหว่างSaddle เนี่ยละครับรื้ออกแล้วไม่ค่อยสนใจ555 นั่นเป็นการแก้บาลานส์ จากโรงงานแต่เสียงที่ได้มันไม่ได้เนื้อเลย ผมเลยเอาออกแล้วแก้บาลานส์โดยการเลื่อน เปียโซ่ element ซึ่งLRBagg ก็ใจดีเผื่อระยะมาเป็นนิ้ว แถมเจาะรูมาทั้งสองด้าน ส่วนใหญ่ถ้าเป็นกีตาร์มาใหม่ไม่กีเดือน จะไม่มีปัญหาครับ แก้บาลานซ์แถมได้เนื้อเต็มๆ
เห็นด้วยกับน้า papachill ครับ โปร่งไฟฟ้าที่มีเปียโซ่รองsaddle จะทำให้เสียงdropมาก เสียงห้วนๆ ที่เห็นชัดสุดคือ takamine ครับ
ดีดเสียงเปล่านี่รับไม่ได้เลยครับ คหสต. แต่ถ้าออก amp ต้องยกให้เลย มันเหมือนกับแรงสั่นสะเทือนของสายลงไปไม่ถึงเนื้อไม้ trop อะครับ แต่ที่ผมแปลกใจคือ yamaha A ซีรีย์ ไม่ได้เป็นอย่างนั้น สุดท้ายก็คงต้องลองทั้ง 2 ตัวหละครับ...ถ้าถูกใจตัวไหนก็เลือกตัวนั้นล่ะครับ ส่วนความเห็นเพื่อนๆถือซะแค่บอกกล่าวแล้วกัน...ขอให้ได้ guitarที่ถูกใจนะคร้าบบบบ.........

SMIL3Chai

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 07:55:28 »
ยามาฮ่า ผมว่าต้องดูเป็นตัวๆ จากที่เคยไปลอง ใน เอสพานาด
คราฟเตอร์ เสียงใกล้เคียงกันแทบจะทุกตัว

ยามาฮ่าเสียงสดใสกว่าและ ผมคิดว่าบางกว่า และเบากว่า คราฟเตอร์ ( ออกแอมป์ )
ผมได้ลองเล่นเทียบกับกีต้าร์ของน้าหริ ( ภาคไฟฟ้า )
ซึ่งยามาฮ่าเสียงหายไปเลย ในขณะเดียวกัน คราฟเตอร์ ยังพอเล่นด้วยกันได้อยู่

ปล.ผมไม่ได้บอกว่าตัวไหนดีกว่านะคับ แล้วก็เป็นความคิดเห็นส่วนตัว อย่าแทงผมนะคับ :)

ooz

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 09:17:06 »
แล้ว login ooz มันlogin จัดตั้ง สมัครใหม่ขึ้นมา เอาไว้ด่าคนหรอครับ แน่จริงเอาloginจริงมาคุยกันดีกว่า กล้าๆหน่อย
ก็ขายได้ในเกาหลีไงครับ แต่คนญี่ปุ่นเค้าเล่้นกันหรือป่าว แล้วคนไทยและคนในประเทศอื่นๆทำไมเล่น yamaha เยอะกว่า ในเมื่อดีนักหนาถ้าดีจริงก็เก็บไว้เล่นคนเดียวเหอะครับ
ตอบไอ้กาก momo0957 ผมชื่อสุรพันธ์ ตุงคเศรวงศ์ เล่นในบอร์ดนี้มาพอควร เดิมทีผมมี user เดียว คือ Paxx (ก่อนนี้ผมใช้ชื่อเต็ม Suraphan Toongkaserawong สมัครแล้วก็เป็นusernameด้วยแต่มีน้าๆในนี้ทักว่ายาวไปผมจึงเปลี่ยนเป็น Paxx) ต่อมาไม่นานนักผมเข้าบอร์ดทางโทรศัพท์มือถือแต่เข้าไม่ได้แล้วมันก็ให้สมัครใหม่ผมจึงต้องสมัครใหม่ แต่เมื่อเข้าบอร์ดด้วยชื่อเดิมได้เป็นปกติผมก็ใช้แต่อันเดิมมาตลอด เพราะใช้หลายอันมันทำให้ผมงง และก็ไม่เห็นเหตุผลที่ต้องมีหลายอัน สำหรับบางคนที่มีหลายอันนั้นต้องไปถามเขาเองว่าทำไม มึงลองกลับไปดูประวัติผมนะว่า ทุกการซื้อขาย ผมให้มารับเองที่บ้านผม ทุกท่านที่มาก็มาบ้านผม ทุกรูปที่ถ่ายก็ใช้ฉากหลังในบ้านผม ทุกเบอร์ ทุกสถานที่ก็บ้านผม เพื่อความสะดวกทั้งสองฝ่าย ไม่มีเรื่องของการแสดงความจริงใจใดๆ เพราะการโกงไม่อยู่ในหัวผม ผมเอง แต่มึงมันมุ่งเน้นแต่เรื่องนี้มันส่อว่ามึงมันเป็นคนแบบไหน คิดแต่จะโกงตลอด แค่คนคิดเห็นต่างนิดเดียวก็กลัวจะขายไม่ออกแล้วรึไง และ จขกท ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาก็เพื่อถามความเห็นจาก3ทางเลือกคือ A3R, A3M และ คราฟเตอร์4000 เขาไม่ได้ถามว่ากีตาร์มึงดีรึเปล่า ผมเองก็ไม่เคยโจมตีกีตาร์ของมึงสักนิดเดียว มึงลองกลับไปดูนะว่าหลังจากกระทู้ของผมก็มีน้า nhoy เข้ามาแสดงความคิดเห็นที่ตรงข้ามกับผม ผมก็ไม่เห็นจะต้องออกมาโวยวายเขาอย่างที่มึงทำ โธ่ไอ้เด็กเมื่อวานซืน(ผมไม่รู้หรอกว่ามึงอายุเท่าไร แต่สิ่งที่มึงแสดงออกมามันบอกว่ามึงมันเป็นแค่เด็กเมื่อวานซืน) ผมบริสุทธ์ใจ ไม่เคยโกงใคร มึงกลับไปถามน้าทุกท่านที่ซื้อของผมไปว่า ผมหมกเม็ดอะไรบ้างมั๊ย ผมขายแพงด้วย เพราะมันสมบูรณ์ทุกอย่างตามที่บอกไว้
สุดท้ายผมขอท้ามึงตามที่มึงปากกล้าเลยนะ กูอยู่ที่ ร้านนพรัตน์เภสัช 299/24 ถนนแจ้งวัฒนะ หลักสี่ กทม 10210 โทร 0818242474 ถ้ามึงแน่จริงอย่างที่มึงลงกระทู้ไว้ มึงมาหาผมได้ทุกเวลา ถ้าไม่มาถือว่าตุ๊ด 

susdam

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 10:21:05 »
พึ่งเคยเจอนี้แหล่ะครับและก็เสียความรู้สึกที่คุณ momo0957บอกว่ากีตาร์ (คราฟเตอร์ กาก ขายได้แต่ในเกาหลี )   แสดงความคิดเห็นออกมาแบบนี้ได้ ผมว่า คุณอยู่โลกส่วนตัวมากไป
 ::)
ส่วนตัวผมบังเอิญมีกีตาร์ all solid ตัวแรกเป็น Crafter GLXE-4000RS  หน่ะครับ
ผมคิดว่าไม่ว่ากีตาร์ยี่ห้ออะไรไม่ควรดูถูกว่ากาก น่ะครับ

SMIL3Chai

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 10:30:43 »
ดราม่าอีกแล้ว 55

เอามาเปรียบกันไม่ได้หรอกคับ ผู้หญิงหมวยๆ กับผู้หญิงสไตล์เกาหลี
แบบไหนสวยกว่ากันหละคับ ?

SALAMANDER

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 15:40:55 »

ไปดูในYOUTUBEสิครับ ฝรั่งหัวทองจัดReviewเยอะแยะครับ

ถ้าขายได้แต่ในเกาหลี สงสัยฝรั่งพวกนั้นคงไม่ได้ซื้อมั้งครับ เค้าอาจจะเช่ามามั้ง

ถ้าขายได้แต่ในเกาหลี ทำไม Music collection ถึงเอาเข้าไทย

ถ้าขายได้แต่ในเกาหลี ทำไมรุ่นยอดนิยม อย่าง TC035, TMC035,GAE18N ถึงของไม่พอ

ถ้าขายได้แต่ในเกาหลี ทำไมหน้าซื้อขายยังมีคราฟเตอร์ปล่อยมาเรื่อยๆ

กีตาร์ไม่ได้กากหรอกครับ ผมว่ากากที่คนเล่นมากกว่ามั้ง มันถึงเสียงไม่ดี

ต่อให้กีตาร์พม่าตัวละ500 ถ้าให้ลุงทอมมี่เล่น ยังไงมันก็เพราะกว่าคุณ momo9507 เล่นกีตาร์ตัวละ5แสน

Paxx

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 18:15:15 »
ถึงไอ้กากmomo0957 ถ้าได้อ่านแล้วนะ ไม่ต้องเต้นมาก และไม่ต้องมาทะเลาะสาดโคลนด่ากันไปมาที่หน้าบอร์ดนี้ เกรงใจคนอื่น และผมไม่ชอบพฤติกรรมแบบนี้ มันไร้สาระ ถ้ายังข้องใจ มึงโทรมาหรือไม่มึงก็มาหาผมที่นี่เลย รอเห็นความกล้าเช่นปากน้ำนมของมึงอยู่

SMIL3Chai

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 18:17:53 »
ไม่เอาคับ ใครเป็นใครอยู่ระดับไหนก็มองตัวเองไว้ อย่าเพิ่มหรือลดระดับตัวเองเพื่อกระทำบางอย่างสำหรับเรื่องแค่นี้เลยคับ
เอาเวลาไปกินข้าวให้พูงป่องกันดีกว่า อิอิ

pitlocket

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 19:33:24 »
เจ้าของ กะทู้ เข้ามาเจอคง งง ว่าเกิดไรขึ่นวะ 55555555    ใจร่มๆครับ

Kai Acoustic™

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 09:12:29 »
ไม่ได้แวะมานาน ไม่คิดว่าจะมีแบบนี้ด้วย...ใจเย็นๆ ครับ