Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยครับ เหล็กขันคอหลุด ทำไงดีครับ  (อ่าน 6747 ครั้ง)

NeVilas เ น วิ ล า ส

• member
กีตาร์ผมเหล็กขันคอมันหลุด ทำไงดีครับ เอาออกมาก็ไม้ได้
อย่างนี้จะมีผลต่อคอกีตาร์มั้ยครับ ไม่รู้ว่าหลุดหรือขาดกันแน่
เพราะมันติดอยู่ข้างใน เอาออกมาก็ไม่ได้ ทำไงดีครับ ขอบคุณครับ
i'm blues man

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
Re: ช่วยหน่อยครับ เหล็กขันคอหลุด ทำไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 11:11:57 »

ลองถ่ายรูปมาให้ดูสิครับ ;D ;D ;D
noomxman

• member
Re: ช่วยหน่อยครับ เหล็กขันคอหลุด ทำไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 11:21:15 »
คืออย่างนี้นะครับ

ผมเพิ่งซื้อกีตาร์มาใหม่ เมื่อวาน เล่นไปแล้วรู้สึกสายมันเล็กไปไม่ถนัดมือ ก็เลยจะเปลี่ยนสายที่ใหญ่กว่าเดิม
แต่ปรากฏว่า พอผมถอดสายชุดเก่าออก ก็พบว่าคอกีตาร์มันแอ่นมาก ก็เลยจะขันให้มันตรง
ในขณะที่ขันนั้น มันฝืดมากครับ ออกแรงเยอะมาก ผมก็ดันไปยังไม่ทันขยับเลยครับ มันก็ดัง เป๊าะ!! ปะแจหกเหลี่ยมกระเด็นเลย
ตอนนี้ผมเลยไม่กล้าใส่สายกีตาร์ แล้วกีตาร์ต้องใช้ด้วยสิครับ ไม่รู้ว่ามันหลุดจากเกลียว หรือเหล็กเส้นมันขาดกันแน่

ช่วยผมด้วยนะครับ ใส่สายไปจะมีผลต่อคอกีตาร์หรือเปล่า รบกวนด้วยครับ ขอคุณครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 11:39:12 »
กีต้าร์ใหม่หรือมือสองยี่ห้ออะไรรุ่นอะไรจะใด้รู้ว่า เหล็กขันคอ เป็นแบบไหนครับ
noomxman

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 11:41:24 »
กีตาร์ใหม่มือหนึ่ง Crafter GAE - 30/N ซื้อมาเมื่อวานครับ

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 11:45:47 »
กลับมาหมุนตอนนี้อีกที มันฟรีไปหมดเลยครับ เหมือนหมุนไม่โดนอะไรเลย แบบนี้เหล็กข้างในมันขาดหรือเปล่าครับ

noomxman

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 11:55:32 »
กีตาร์ใหม่มือหนึ่ง Crafter GAE - 30/N ซื้อมาเมื่อวานครับ

ถ้าเป็นกีตาร์ใหม่มือหนึ่งง่ายเลยครับยกกลับไปให้ที่ร้านที่ซื้อมาเลยครับให้เขาดูให้

อาจจะขาดหรือหัวรูดก็ใด้ครับ
noomxman

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 11:58:37 »
กีต้าร์ที่เหล็กขันคอ ขาด คือ กีต้าร์ที่ หัว Block หลุด ออกจาก แกน truss Rod ดังนั้น เราจึงไม่สามารถ ปรับคอ ให้ ตึง หรือ แอ่นได้  แต่ ถ้า Action พอดี อยู่แล้ว ก็ ไม่ต้องทำอะไร ใส่สายเล่นไป ตาม ปกติครับ  แกน เหล็ก ยังคง อยู่ใน คอกีต้าร์ครับ

หาก จะซ่อม ต้องส่งช่างที่มีเครื่องมือ พิเศษ  แนะนำ ช่างมด ครับ

Line id: 081-8718003

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 12:22:43 »
ขอบคุณมากครับ ทั้งสองท่านเลย

เดี๋ยวลองติดต่อทางร้านดูก่อนครับ

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 21:23:00 »
ถามหน่อยนะครับ
อีตอนขันคอเนี่ย  ได้ผ่อนสายลงก่อนหรือปล่าว  หรือว่า ขันคอทั้งที่สายกะลังตึงอยู่ครับ

เพราะโดยปกติ  เวลาจะปรับแอคชั่นอะไรก็ตาม  ต้องผ่อนสายก่อนครับ

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 00:20:06 »
ถามหน่อยนะครับ
อีตอนขันคอเนี่ย  ได้ผ่อนสายลงก่อนหรือปล่าว  หรือว่า ขันคอทั้งที่สายกะลังตึงอยู่ครับ

เพราะโดยปกติ  เวลาจะปรับแอคชั่นอะไรก็ตาม  ต้องผ่อนสายก่อนครับ

ขันตอนถอดสายออกหมดแล้วครับ นึกภาพออกครับเนาะ
ตอนแรกไม่กะขันคอหรอกครับ จะเปลี่ยนสายเฉยๆ แต่พอ"ถอดสายออกหมดแล้ว" ก็ส่องดูคอกีตาร์ ปรากฏว่ามันแอ่นครับ
ผมก็เลยเอาปะแจมาขัน แต่มันฝืดมาก ก็เลยออกแรงดัน เท่านั้นและครับ เสียงดัง เปาะ!!! หมุนอีกทีมันก็ฟรีหมดแล้วครับ

joeykid

• member
  • joe neck solid
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 00:25:03 »
น้าลองโทรไปหา ช่างมด พญาไทยดูครับ ของผมเคยเปน ช่างแก้ให้ได้ ครับ
ฟิง-เก้อ-สะ-ตาย

กฤษณ์

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 10:59:32 »
Truss rod น่าจะขาดครับ ก่อนไปหาช่างข้างนอกลองกลับไปที่ Music Collection ให้เขาดูก่อนครับเพราะเขาอาจเปลี่ยนตัวใหม่ให้เนื่องจากมันเป็นความบกพร่องในการผลิตไม่ใช่ความผิดของเจ้าของ

sc1104

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 17:54:59 »
ของผมก็พลาดเหมือนกันแต่เป็นกีต้าร์เพื่อน ขาดเลยแต่ก็เล่นได้ปกตินะ ระยะยาวไม่รุ้เหมือนกัน

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 23:48:28 »
ถ้าผมจะขายในสภาพที่ยังไม่ได้ซ่อมเนี่ยครับ จะมีคนซื้อมั้ย แล้วควรตั้งราคาเท่าไหร่ครับ

momo9507

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 13:20:32 »
ขายราคาตกแน่นอนครับ เพราะมันเป็นของชำรุดไม่สมบูรณ์ครบ 100%

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 14:07:28 »
อย่าขายเลยครับ ซ่อมแล้วเก็บไว้ใช้เองดีกว่า ขายไปคนซื้อรู้ทีหลังเขาจะเสียความรู้สึก ตัวเราเองก็รู้สึกไม่ดีกับตัวเอง ถ้าอยากขายจริงๆก็ต้องบอกอาการเสียให้คนที่จะซื้อรับทราบก่อนครับ จะได้ไม่มีปัญหาภายหลัง

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 16:01:33 »
ครับผม