Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นครับ  (อ่าน 3457 ครั้ง)

tiosk

• member
ขอความคิดเห็นครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 13:29:51 »
เราจะเล่นกีต้ารแนวฟิงเกอร์สไตร์ควรเริ่มจากตรงไหนครับ
จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ที่มี

staryu

• member
Re: ขอความคิดเห็นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 00:34:46 »
ฝึกๆ ฝึก แล้วก็ฝึกครับ พยามแกะเพลง ของศิลปินที่มีชื่อเสียง (tommy emmanuel , kotaro ohshio , adam rafferty , etc. )   ถ้าเราเริ่มฝึกจากเพลงที่ศึลปินพวกนี้ เรียบเรียง จะดีมากครับ เพราะในแต่ล่ะท่อน จะมีการซ้อนเทคนิคต่างๆเอาไว้ ซึ่งก็เป็นการฝึกไปในตัวครับ

เหมือนกับ คำพูดของมือกีต้าร์คนหนึ่งที่ผมชื่อชอบคน
เขาพูดเอาไว้ว่า " Always learning new song  song will be your teacher"
" Always learning new song  song will be your teacher"

Phongphak

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 00:38:47 »
" Always learning new song  song will be your teacher" คำนี้โดนมาก ค่ะพี่โซ่

ครับอยากเก่งต้องซ้อมเยอะๆ  ;D

kiddada

• member
  • aloha my name is new :)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 01:02:40 »
 เริ่มต้น Fingerstyle จนถึงขั้นเทพฤทธิ์พิชิตมาร (ReturN)  มีหรือยังครับ ถ้าไม่มีจัดด่วนเลย
credits : น้า tuihy น่ะจ๊ะ

http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=267.0

:)จุดพอใจอยู่ที่ไหน เราเท่านั้นที่รู้:)

tiosk

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 09:15:20 »
ขอบคุณทุกท่านนะครับที่แนะนำมา
จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ที่มี

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 09:35:34 »
ต้องชอบ และรักที่จะเล่นก่อนครับ  จากนั้น ทุกอย่างจะตามมาเองครับ
Line id: 081-8718003

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 09:38:30 »
ผมแนะนำอย่างแรงครับ ไปหาซื้อหนังสือ Picking ของ I.S. Songhit มาเก็บไว้เลยครับ ผมว่าเป็นพื้นฐานการเล่น Picking ที่ดีมาก เพื่อไต่เต้าไปสู่การเล่นฟิงเกอร์สไตล์ต่อไป เล่มครูผมเลยครับ

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 11:24:40 »
ต้องเล่นเท่านั้นเลยครับ ดู youtube เล่นเพลงใหม่ๆ และเก่าๆ ไปเรื่อยๆ
เดี๋ยวทางของเรามันจะมาเอง เหอ เหอ
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

tiosk

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 13:44:36 »
ต้องชอบ และรักที่จะเล่นก่อนครับ  จากนั้น ทุกอย่างจะตามมาเองครับ
ขอบคุณครับน้าต้อมที่ชี้แนะครับ

tiosk

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 13:49:00 »
ผมแนะนำอย่างแรงครับ ไปหาซื้อหนังสือ Picking ของ I.S. Songhit มาเก็บไว้เลยครับ ผมว่าเป็นพื้นฐานการเล่น Picking ที่ดีมาก เพื่อไต่เต้าไปสู่การเล่นฟิงเกอร์สไตล์ต่อไป เล่มครูผมเลยครับ

ขอบคุณคุนสนมากครับผมคนหนึ่งที่ชมฝีมือน้าสนเสมอและหัดแกะตามด้วยครับติดตามผลงานที่นำเสนอมาตลอด คงต้องใช้เวลาและความตั้งใจอีกมากกว่าจะพริ้วเหมือนน้าสนครับ

tiosk

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 13:51:35 »
ต้องเล่นเท่านั้นเลยครับ ดู youtube เล่นเพลงใหม่ๆ และเก่าๆ ไปเรื่อยๆ
เดี๋ยวทางของเรามันจะมาเอง เหอ เหอ
ขอบคุณครับที่แนะนำมาแล้วจะตั้งใจฝึกฝนให้พริ้วมากกว่าเดิมครับ