Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไง กับกีตาร์ยี่ห้อ Martin&Co. บ้างครับ  (อ่าน 11743 ครั้ง)

kaizer123

• member
Re: คิดยังไง กับกีตาร์ยี่ห้อ Martin&Co. บ้างครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 17:17:50 »
สงสัยครับที่เค้าบอกกันว่าตัวแพงๆถึงดีนี่เท่าไหร่กันหรอครับ

Traveler

• member
Re: คิดยังไง กับกีตาร์ยี่ห้อ Martin&Co. บ้างครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 17:21:04 »
จริงๆแล้วก็ต้องดูเป็นรุ่นๆไปครับ ที่นิยมก็พวก D ทั้งหลายแหล่ นั่นแหละครับ

kiddada

• member
  • aloha my name is new :)
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 19:12:01 »
ตำนาน ของกีตาร์ครับผม
:)จุดพอใจอยู่ที่ไหน เราเท่านั้นที่รู้:)

tang_guitar

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 20:23:22 »
มาร์ตินไม่ว่าจะรุ่นเล็กไปรุ่นใหญ่สุด ร้านประเทศไทยเท่านั้นแหละ ที่ไม่ให้ลอง
ต่างประเทศเค้าลองกันจนกีตาร์เกือบพัง

Ignite

• member
  • ดูโง่เเต่ก้อเท่
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 20:36:31 »
ที่ music collection เค้าให้ลองป่าวครับ ผมไม่เคยคิดจะซื้อเลยไม่เคยขอลองอ่ะครับ
ระบบคือหัวใจ

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 21:33:24 »
ยังไปไม่ถึง มาร์ตินครับ เคยเล่นแต่มาริโอ้
จริงแล้ว มันดีมาก ราคาสูง แต่ไม่ค่อยชอบหัวมัน ธรรมดาไปหน่อย
ก็แค่ความเห็นส่วนตัว
ACOUSTIC GUITAR ONLY

KULAA_101

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 21:44:52 »
ที่ music collection เค้าให้ลองป่าวครับ ผมไม่เคยคิดจะซื้อเลยไม่เคยขอลองอ่ะครับ

>>>>....  ให้ลองซิครับ...ร้านขายเครื่องดนตรีในเมืองไทยพัฒนาการขายขึ้นเยอะ ตัวที่เห็นในรูปราคาแสนกว่า ราค้า(ตจว.)ยังให้ดมให้ชิมเต็มที่เลย...ร้านที่ขายของราคาแพงเค๊าดูลูกค้าออกนะผมว่า รู้ว่าไม่ซื้อ แต่รู้ว่าชอบกีต้าร์.....

nco4433

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 22:02:38 »
สักครั้งนึงในชีวิต อะนะครับ...กับกีตาร์ดีๆ ที่ว่ากันนี้ สักตัว...

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 23:17:06 »
เห็นเค้าบอกกันว่า... จะเล่น martin ต้องรุ่น D-28 ขึ้นไป !
สนนราคาอยู่ที่เท่าไหร่ครับรุ่นนี้ ใครทราบบ้าง
หลาย ๆ คนบอกว่า ชอบ .. ตอนนี้เลยอยากจะเป็นเจ้าของบ้าง

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 03:10:36 »
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ( แหงล่ะ  ปัญหาอยู่ที่วิธีหสเงินมากกว่า....แหะๆ )
ผมก็อยากจะมีไว้บูชาสักองค์เหมือนกันครับ สมเด็จ Martin & Co เนี่ย....

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 07:03:10 »
มาตินรุ่นถูกสุดๆเค้าก็18000แล้วครับ รุ่น dx แต่เสียงก็ยังดีครับ (ขนาดด้านหลังมันไม่ใช่ไม้นะเนี่ย)
MUGEN_guitar_SHOP

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 07:41:48 »
เห็นเค้าบอกกันว่า... จะเล่น martin ต้องรุ่น D-28 ขึ้นไป !
สนนราคาอยู่ที่เท่าไหร่ครับรุ่นนี้ ใครทราบบ้าง
หลาย ๆ คนบอกว่า ชอบ .. ตอนนี้เลยอยากจะเป็นเจ้าของบ้าง

มือหนึ่งประมาณเจ็ดหมื่นกว่าบาทครับ..............

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 08:49:24 »
สำหรับผม มาตินที่ฝันถึง และอยากสัมผัสที่สุดคือ รุ่น Prewar หรือรุ่นที่ทีมงานอะคูสติกไทย เขาเคยพูดไว้ในเวป

Martin OOO-28 Prewar (1931) By Acousticthai.Net

ลิ้งนี้ http://www.acousticthai.net/108_Acoustic/martin_guitar_prewar.htm

แต่ยังไม่เคยมีโชคดี ได้จับ prewar เลย ฟังเสียงแล้วขนลุก

Montra

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 11:05:50 »
ดีครับ  แต่ยังไม่ได้ตังผมหรอก  อิ อิ
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

gazz

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 12:47:55 »
แล้วรุ่นกลางๆ ของมันจนถึงรุ่นแพงๆ ของ Martin เนี๊ย มันไล่ยังไงเหรอครับ
อย่าง Taylor มันยังพอเดาได้ว่า 1 2 3 4 5 6 7 8 9 >>

เห็น Martin มีให้งง เช่น O OM DX D HD - 35 37 40
อยากรู้จังครับ

jiw_de_jazz

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 12:52:44 »
ในความเห็นของคนเพิ่งเล่นกีต้าร์ ไม่ค่อยมีความรู้นะครับ
ขอออกความเห็นหน่อยนะครับ

ถ้าเทียบ กีต้าร์กับรถยนต์
Martin,Gibson ก็คงคล้ายๆกับ รถประมาณ จากัวร์, เรโนว์, โรส์รอยส์ฯลฯ

ปัจจุบันรถญี่ปุ่นก็สามารถพัฒนา ทั้งคุณภาพ, ความเร็ว,การประหยัดนํ้ามัน จนไปถึงต้นทุนการผลิต
จึงไม่น่าแปลกว่าถ้าเทียบราคาต่อราคา รถญี่ปุ่นย่อมคุ้มค่ากว่าแน่นอน

แต่รถหรูๆระดับ เศรษฐีพันล้าน คงไม่มีใครไม่รู้จัก โรสรอยส์, หรือมายบัคแน่ๆ
ซึ่งรถระดับนี้ ญี่ปุ่นยังไม่ทํามาเทียบ
(ไม่ทราบว่า ไม่อยากทํา หรือทําไม่ได้ แต่ผมว่าไม่อยากทํามากกว่า เราชาวเอเชีย ก๊อปปี้ เอ๊ย ผลิตเก่งอยู่แล้ว
 นายกฯญี่ปุ่นยังนั่ง Toyota crownเลย)

เครื่องยนต์ใหญ่ๆเช่นรถหัวลาก, เครื่องบิน เขาก็ใช้แต่เครื่องยุโรป เช่น โรสรอยส์ ฯลฯ

มองในมุมนักสะสมรถยนต์ คงไม่มีใครมาสะสมรถตลาดประเภทรถ ซับคอมแพคหรือ Eco Car แน่นอน:)

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยครับ -/\-

iTui

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 13:00:36 »
จริงๆ แล้วก็อยากถามความเห็นเหมือนกันครับว่า

สำหรับกีต้าร์มาร์ตินแล้ว ถ้าซื้อมา "เล่นเป็นประจำ" แบบว่าพออยากเล่นกีต้าร์ปุ๊บก็คว้าปั๊บมาเล่นเลย น่าจะเป็นรุ่นไหน?

แล้วถ้าสวย เนียน  เห็นแล้วน่าเอามา "สะสม"  นานๆ จะหยิบมาลองเสียงซะที น่าจะเป็นรุ่นไหนครับ?

guitar_love

• member
  • ท้อแท้ แต่ไม่เคยท้อถอย
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 13:03:04 »
สวย เสียงดี แต่ไม่กล้าเอามาเล่นในวงเหล้า เพราะราคาแพง กลัวพังครับ

naruenarue

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 13:05:13 »
ผมชอบ MARTIN&CO ตรงลักษณะของเนื้อเสียงครับ มันค่อนข้างหนักแน่น มีพลัง ซึ่งในแต่ละรุ่น ที่ใช้ไม้ต่างชนิดกันทำ หรือรุ่นล่างๆบางรุ่นที่ใช้วัสดุสังเคราะห์ที่เรียกว่า HPL. ก็ยังสามารถแสดงเอกลักษณ์ของเนื้อเสียงได้ตามแบบฉบับของ MARTIN  ส่วนการดูว่ารุ่นไหนเป็นรุ่นล่าง หรือรุ่นบนนั้น ก็ให้ดูที่ตัวเลข สองตัว หลังตัวอักษรภาษาอังกฤษ เช่น รุ่น D-15 หมายถึง ทรง D ซีรี่ย์ 15 หรือ D-28 = ทรง D ซีรี่ย์ 28 ซึ่งความหมายของตัวเลขนั้น นอกจากจะบ่งบอกถึงรุ่นแล้ว ยังบอกถึง ชนิดของวัสดุหรือไม้ที่ใช้ผลิตด้วยครับ เช่น D-15 ซีรี่ย์ 15 เป็นรุ่นที่ผลิตจากไม้ MAHOGGANY หรือไม้ SAPALE เป็นต้น
D-15S & OOO-15S

jiw_de_jazz

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 13:08:50 »
ต่อ

ถ้าโรสรอยส์ หันมาทํารถ Eco Car ผมคิดว่าคงสู้รถญี่ปุ่นไม่ได้

สําหรับ Martin
มีทั้งรุ่นใหญ่ HD
รุ่นเล็ก 1 serie

สําหรับผมถือว่าเป็นการโชว์ความสามารถอย่างมากของยี่ห้อนี้
ที่สามารถทําได้ทั้งถูกที่สุดและแพงที่สุด
โดยมาตรฐานยังคงอยู่

อย่างที่รู้ๆกันว่ายี่ห้อเป็นสิ่งสําคัญทั้งภาพลักษณ์และความภาคภูมิใจ (ทั้งผู้ขายและผู้ซื้อ)
Martin ยังกล้าที่จะทําเช่นนี้ ทั้งที่บางยี่ห้อ หันไปใช้แบรนด์ลูกแทน

สําหรับผม เห็นว่าเป็นยี่ห้อที่ดียี่ห้อหนึ่งเลยทีเดียว

ปล.ผมมีแค่ LX1-E นะครับ แต่ชอบมากๆเลย :)