Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: <<<<< ช่วยแนะนำกีต้าร์ให้ผมหน่อยครับ มือใหม่ >>>>>  (อ่าน 4072 ครั้ง)

JamesKeeper

• member
รบกวน น้าๆ ช่วยแนะนำกีตาร์ให้ผมหน่อยนะครับ 

ตอนนี้ ผมอายุ 24 ปี แล้ว (ไม่รู้ว่าแก่เกินไปที่จะเริ่มหัดเล่นไหม )  ยังเล่นกีตาร์ไม่เป็นเลย .. ประวัติครั้งแรกกับกีต้าร์ของผม
ตอนนั้นอายุ 18 ปี ผมอยากเล่นกีตาร์ ก็เลยไปซื้อมาตัวนึงราคาไม่แพงน่าจะ 750บาท ถ้าผมจำไม่ผิดนะ ผมจำไม่ได้ว่ายี่ห้ออะไร ให้เพื่อนสอนเล่น
จับไม่ถนัด เจ็บนิ้วมาก เล่นยังไงก็เล่นไม่ได้ จนทำให้ผมรู้สึกท้อ และเลิกเล่นไป
   แล้วก็อีกครั้งตอนอายุ 22 ปี ผมก็มีแรงบันดาลใจอีกครั้งที่อยากจะเล่นกีต้าร์ เลยไปซื้อกีต้ามาตัวนึงเป็นมือ2 YAMAHA F210 ราคาถ้าจำไม่ผิด 2500 บาท
เอามาให้น้องที่บ้านสอนเล่น นึกไปแล้วขำอายุเยอะละยังเล่นไม่เป็นต้องให้เด็กมาสอน แต่มันก็สอนให้ผมพอจะจับคอร์ดได้ ตีคอร์ดได้ 2-3 คอร์ด แบบมั่วๆ
แต่ไม่มีเวลาเล่นก็เลยหยุดเล่น และก็ต้องขายกีต้าร์ไป
   แล้วตอนนี้ผมอยากจะกลับมาหัดเล่นอีกครั้งไม่รู้ว่ามันจะสายไปไหม แล้วถ้าจะซื้อกีต้าสักตัวควรจะตั้งงบไว้เท่าไร แล้วน้าๆมีกีต้าตัวไหนจะแนะนำไหมครับ
โดยตอนนี้ตัวผมเองได้ตั้งงบไว้ 5000-6000บาท แต่ก็สามารถเพิ่มงบได้ ถ้าได้กีต้าร์ที่คุ้มค้ากว่า

ช่วยแนะนำ กีตาร์ให้ผมด้วยนะครับ (ผมไม่เกี่ยงว่าจะยี่ห้ออะไร ขอเสียงดี แล้วทนใช้ไปนานๆ 10ปี 20ปี 555+)
ผมได้ลองหาข้อมูลใน google ผมก็พอจะเห็นคนพูดถึง veelah walden dolce .. แต่ก็ไม่รู้ว่าจะเป็นยังไง ขอให้น้าๆช่วยแนะนำให้ผมหน่อยนะครับ
ผมอยู่ลำพูน ใครพอจะรุ้จักร้านแถวๆเชียงใหม่แนะนำบ้างไหมครับ ขอบคุณครับ

อีกอย่างนะครับอยากจะถามว่า กีต้าร์โปร่งที่มีภาคไฟฟ้า กับ โปร่งธรรมดา แล้วอยู่ในงบที่เท่ากัน แล้วค่อยเก็บเงินไปติดภาคไฟฟ้าที่หลัง อันไหนน่าจะดีกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ

nhoy

• member
Re: <<<<< ช่วยแนะนำกีต้าร์ให้ผมหน่อยครับ มือใหม่ >>>>>
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 14:49:09 »
ยินดีต้อนรับนะครับ
ขออนุญาตเรียนดังนี้ครับ.-
  - อายุ 24 ยังน้อยอยู่เลยครับ ไม่มีคำว่าแก่เกินไปสำหรับการเล่นกีต้าร์ ผมเองปัจุบันอายุ 61 แล้ว ก็ยังเล่นกีต้าร์อยู่เสมอเลยครับ
  - จากงบที่ตั้งไว้ และเป็นโปร่งธรรมดา ลองดู Veelah V1-D และถ้าเป็น Walden ลองดู CD600, CD550 หรือ CG570 ครับ
    ถ้าเป็นโปร่งไฟฟ้า ขยับงบอีกนิด ลองดู Veelah V1-DCE หรือ V1-GACE และ Walden CG570CE หรือ CD550CE ครับ
  - โดยปกติแล้ว ถ้าในงบประมาณที่พอๆ กัน ในแบรนด์เดียวกัน ตัวที่เป็นโปร่งธรรมดาน่าจะได้รุ่นที่สูงกว่า
    แต่การที่เป็นโปร่งไฟฟ้าจะทำให้การใช้สอยได้กว้างกว่า เผื่อเรามีโอกาสที่จะต้องเล่น On Stage ครับ
  - การที่จะติดภาคไฟฟ้าทีหลังก็ดีครับ แต่เราจะต้องพะวักพะวงเรื่องการติดตั้งและอื่นๆ ที่จะตามมาด้วย
    ถ้าสนใจโปร่งไฟฟ้า และเป็นได้ การซื้อหาตัวที่มีภาคไฟฟ้าติดมาด้วยเลยก็จะสะดวกดี เรื่องนี้อยู่ที่ความชอบและความพร้อมของเราด้วยครับ
  - สำหรับเรื่องร้านแถวๆ เชียงใหม่ เดี๋ยวรอน้าๆ ที่รู้จักมาตอบให้นะครับ

ป.ล. กีต้าร์ที่ออกจากโรงงานสมัยนี้ มักจะตั้งแอคชั่นไว้เผื่อสูง ดังนั้นถ้าจะซื้อควรตกลงกับทางร้านให้ช่วยเซ็ทอัพให้ด้วยเลยก็จะสะดวกดีครับ

loh

• member
Re: <<<<< ช่วยแนะนำกีต้าร์ให้ผมหน่อยครับ มือใหม่ >>>>>
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 16:38:37 »
ตั้งงบไว้ 5000-6000บาท  แนะนำ Veelah ครับ รุ่นยอดนิยม สำหรับคนงบประหยัด ก็ต้อง V1-D
หรือจะเป็น รุ่นใหม่ คือ Veelah V1-OME Thai Special 2012 ครับ
http://acousticthai.net/veelah-v1-ome-thai-special-2012.html

อย่างอื่นๆ ก็ตามน้าหน่อย แนะนำไว้ข้างบน ครับ

JamesKeeper

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 18:39:29 »
ขอบคุณ น้าหน่อย และ น้าloh สำหรับคำแนะนำนะครับ
Veelah V1-D
Veelah V1-DCE หรือ V1-GACE
Walden CD600, CD550, CG570, CD550CE
แต่ละตัวจะมีราคาประมาณเท่าไรครับ แล้วตัวไหนเหมาะสำหรับหัดเล่น ตีคอร์ดครับ
ตอนนี้สนใจ Walden D710กับD550 อยู่ครับ

thezerot

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 18:42:20 »
หาวีล่า กะวอลเดน มือสอบในบอร์ดนี้แหละครับ เสียงดี คุ้มราคาแน่นอน
++กระบี่อยู่ที่ใจ++

JamesKeeper

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 18:54:45 »
หาวีล่า กะวอลเดน มือสอบในบอร์ดนี้แหละครับ เสียงดี คุ้มราคาแน่นอน
มือ2 ถ้าไม่ได้ดูได้ลองก่อน ผมก็ไม่อยากจะซื้อนะครับ พอดีผมอยู่ลำพูน ในบอร์ดนี้คงจะมีแต่กรุ่งเทพ

thezerot

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 19:18:31 »
มือ2 ถ้าไม่ได้ดูได้ลองก่อน ผมก็ไม่อยากจะซื้อนะครับ พอดีผมอยู่ลำพูน ในบอร์ดนี้คงจะมีแต่กรุ่งเทพ

ดีแล้วครับกับการได้ลองกีต้าร์ก่อน
ที่ผมแสดงความคิดเห็นหมายถึง กีต้าทั้งสองแบรนด์คุ้มค่ากะราคาที่อยู่ในงบอยู่แล้วครับ ซึ่งน้าๆในบ้านไม้หลายท่านก็การันตีได้ และตัวผมเองก็เคยเล่นมาแล้วทั้งสองแบรน ส่วนเรื่องมือสองก็ควรซื้อกะผู้ที่วางใจได้ หรือลองโทรไปสอบถามน้าๆ แต่ละท่านดูครับ เพราะของมือสองของน้าๆ ในบ้านไม้ราคาไม่แรง แถมสภาพแต่ละตัวเรียกว่าไม่ต่างกับมือหนึ่งครับ เรื่องการส่งนั้นต้องลองตกลงกันดูครับ ให้ดีก็ควรเป็นขนส่งเอกชนซึ่งการขนส่งน่าไว้วางใจ เพราะเท่าที่ผ่านมาผมก็ส่งกีต้าร์จากเชียงราย ไปต่างจัวหวัดก็หลายตัวอยู่ ใช้ขนส่งเอกชนไม่เคยมีปัญหาแต่อย่างใดครับ

เชียงใหม่ลองไปร้าน กรีนมิวสิค ดูครับ ร้านอื่นผมไม่แน่ใจว่ามีแบรนที่กล่าวมารึเปล่า
++กระบี่อยู่ที่ใจ++

JamesKeeper

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 19:54:59 »

ดีแล้วครับกับการได้ลองกีต้าร์ก่อน
ที่ผมแสดงความคิดเห็นหมายถึง กีต้าทั้งสองแบรนด์คุ้มค่ากะราคาที่อยู่ในงบอยู่แล้วครับ ซึ่งน้าๆในบ้านไม้หลายท่านก็การันตีได้ และตัวผมเองก็เคยเล่นมาแล้วทั้งสองแบรน ส่วนเรื่องมือสองก็ควรซื้อกะผู้ที่วางใจได้ หรือลองโทรไปสอบถามน้าๆ แต่ละท่านดูครับ เพราะของมือสองของน้าๆ ในบ้านไม้ราคาไม่แรง แถมสภาพแต่ละตัวเรียกว่าไม่ต่างกับมือหนึ่งครับ เรื่องการส่งนั้นต้องลองตกลงกันดูครับ ให้ดีก็ควรเป็นขนส่งเอกชนซึ่งการขนส่งน่าไว้วางใจ เพราะเท่าที่ผ่านมาผมก็ส่งกีต้าร์จากเชียงราย ไปต่างจัวหวัดก็หลายตัวอยู่ ใช้ขนส่งเอกชนไม่เคยมีปัญหาแต่อย่างใดครับ

เชียงใหม่ลองไปร้าน กรีนมิวสิค ดูครับ ร้านอื่นผมไม่แน่ใจว่ามีแบรนที่กล่าวมารึเปล่า
ขอบคุณครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 21:45:01 »
ขอบคุณ น้าหน่อย และ น้าloh สำหรับคำแนะนำนะครับ
Veelah V1-D
Walden CD600, CD550, CG570, CD550CE
แต่ละตัวจะมีราคาประมาณเท่าไรครับ แล้วตัวไหนเหมาะสำหรับหัดเล่น ตีคอร์ดครับ
ตอนนี้สนใจ Walden D710กับD550 อยู่ครับ

เรียนน้า JamesKeeper
ถ้าเป็นของใหม่เลยราคาเป็นดังนี้ครับ.-
  Veelah V1-D ประมาณ ห้าพันต้นๆ
  Veelah V1-DCE หรือ GACE ประมาณ หกพันต้นๆ
  Walden  CD600     ราคาอยู่ที่ หกพันเจ็ดร้อยยี่สิบบาท
              CD550           "      ห้าพันห้าร้อยยี่สิบบาท
              CG570           "      ห้าพันห้าร้อยยี่สิบบาท
              CG550CE  ราคาอยู่ที่ เจ็ดพันหกร้อยแปดสิบบาท
       ส่วน  D710       ราคาอยู่ที่ แปดพันบาท  ครับ
ในกรณีชอบเล่นตีคอร์ด Veelah V1-D, V1-DCE และ Walden D710 น่าเล่นมากครับ หรือจะเป็น CD600, CD550 หรือ D550 ก็ได้ (แล้วแต่งบที่ตั้งไว้ครับ)
ขออนุญาตเรียนเพิ่มเติมว่าถ้ามี CE ต่อท้าย หมายถึงกีต้าร์ตัวนั้นเป็นแบบชายเว้า (Cutaway) และมีภาคไฟฟ้ามาด้วยนะครับ

JamesKeeper

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 22:22:29 »
Veelah V1-D

เรียนน้า JamesKeeper
ถ้าเป็นของใหม่เลยราคาเป็นดังนี้ครับ.-
  Veelah V1-D ประมาณ ห้าพันต้นๆ
  Veelah V1-DCE หรือ GACE ประมาณ หกพันต้นๆ
  Walden  CD600     ราคาอยู่ที่ หกพันเจ็ดร้อยยี่สิบบาท
              CD550           "      ห้าพันห้าร้อยยี่สิบบาท
              CG570           "      ห้าพันห้าร้อยยี่สิบบาท
              CG550CE  ราคาอยู่ที่ เจ็ดพันหกร้อยแปดสิบบาท
       ส่วน  D710       ราคาอยู่ที่ แปดพันบาท  ครับ
ในกรณีชอบเล่นตีคอร์ด Veelah V1-D, V1-DCE และ Walden D710 น่าเล่นมากครับ หรือจะเป็น CD600, CD550 หรือ D550 ก็ได้ (แล้วแต่งบที่ตั้งไว้ครับ)
ขออนุญาตเรียนเพิ่มเติมว่าถ้ามี CE ต่อท้าย หมายถึงกีต้าร์ตัวนั้นเป็นแบบชายเว้า (Cutaway) และมีภาคไฟฟ้ามาด้วยนะครับ
ต้องขอบคุณน้า หน่อย มากๆเลยนะครับ แนะนำได้ดีมากๆเลยครับ ไม่รู้ว่าราคาที่เชียงใหม่จะได้ราคานี้ไหม

nhoy

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 23:55:12 »
เรื่องราคาที่เชียงใหม่ ผมไม่ทราบเลยครับ
เดี๋ยวรอน้าๆ ผู้รู้มาตอบให้นะครับน้า JamesKeeper

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 00:11:44 »
ผมอยู่เชียใหม่ และยินดีให้คำปรีกษาครับ walden ราคาจะแพกว่า กทม ราวๆ ห้าร้อยครับ
ร้าน maximum หน้า เชียใหม่แลนด์

Lue BL

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 01:04:21 »
veelah ทรง 3/4 ราคาห้าพันกว่าๆ ไม้ top solid หรือเปล่าครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 01:12:31 »
veelah ทรง 3/4 ราคาห้าพันกว่าๆ ไม้ top solid หรือเปล่าครับ
เรียนน้า Lue BL
เป็น Top Solid ครับ

JamesKeeper

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 19:28:44 »
ผมเห็นราคาจากร้านนึง ในเชียงใหม่

JamesKeeper

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 22:52:55 »
ผมเห็นราคาจากร้านนึง ในเชียงใหม่
D550 = หกพันเก้าร้อย ลดเหลือ หกพันห้าร้อยห้าสิบ
D600 = แปดพันสี่ร้อย  ลดเหลือ แปดพัน
D710 = หนึ่งหมื่น       ลดเหลือ เก้าพันห้าร้อย
ไม่ทราบว่าราคานี้แพงไปไหมครับ

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 02:01:19 »
ร้านไหนหรือครับ ราคานี้แพไปครับ โทรไป maximum แล้วเช็คราคาในเน็ทแล้วบอกเค้าเลย
ธีระฯ D710 แปดพัน