Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยให้คะแนนระหว่าง martin drs1 กับ yamaha a3r ขอความเห็นน้าๆหน่อยครับ  (อ่าน 16313 ครั้ง)

Lersak

• member
ขอความเห็นน้าๆด้วยครับ เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจซื้อครับ

Lersak

• member
คือสองตัวนี้มันอยู่คนละร้านครับ เลยขอความเห็นส่วนตัวน้าๆนะครับ

Korn_FT

• member
เคยได้ลองทั้ง 2 ตัว งาน ชอบ Yamaha ครับคิดว่า รุ่นนี้ทำออกมาได้ดีเลยครับ เสียง + งานเนี๊ยบมากครับ แต่ผมเล่นแล้วรู้สึกเมื่อยอุ้งมือซ้ายมาก ถ้าเล่นเข้ามือเชียร์ Yamaha ครับ

Lersak

• member
ขอบคุณครับที่ฟันธงให้ผม a3r ได้ไป 1 แต้ม

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
เรื่องเสียงคงแล้วแต่คนชอบครับ แต่เรื่องคุณภาพงาน ความสวยงามและความคุ้มค่า ผมชอบ ac3r มากกว่าครับ

folkbeach

• member
ต้องตอบตัวเองกว่าว่า ต้องการอะไรกันแน่ ระหว่าง จะเอาเสียงเปล่า หรือ ออกแอมป์  :-\ :-\

- เสียงเปล่า ก็ martin ดีมาก ภาคไฟฟ้าพอใช้

- ออกแอมป์ Yamaha A3R เด่นกว่ามาก เสียงเปล่าเป็นรอง martin มากๆ

กลับมาที่คำถาม จะเอาเสียงเปล่า หรือ ออกแอมป์ ? เค้าออกแบบมาเพื่อผู้ใช้งานเป็นหลัก  ;D ;D

momo9507

• member
a3r คุ้มค่ามากๆครับ เพราะผมมีทั้ง 2 รุ่น ทั้ง martin drs1 กับ yamaha a3r  ได้ลองเปรียบเทียบจริงๆ กับมือ รู้จริง ตอบจริง ไม่ได้ฟังคนอื่นซุยแล้วเอามาเล่าต่อ
สรุปแบบสั้นๆ
1.yamaha a3r เสียงเปล่าดีกว่า ออกแอมป์ไม่ต้องพูดถึงดีกว่าเยอะ ตัวนี้เสียงเปล่าดีกว่าเพราะ ปกติกีต้าร์ของyamaha รุ่นใหญ่ๆจากที่ได้ทดลองเล่นมาหลายๆรุ่นจะตีคอร์ดดีแค่อย่างเดียว เสียงเบสนำลงลึกดี แต่เล่นแนวฟิงเกอร์สไตล์เสียงแย่จะไม่ได้เลยเนื่องจากปัญหาที่ 3 สายล่างเสียงมันจะไม่เด้งขึ้นมาทำให้เสียงเบสกลบ จึงทำให้ได้เสียงที่ไม่เพราะ
แต่ yamaha a3r ได้ปรับปรุงจุดด้อยข้อนี้ออกไป ทำให้ขณะที่เราเล่น3สายล่างทำให้เสียงมันเด้งขึ้นมามากๆ และที่สำคัญ เสียง yamaha a3r มันออกแบบให้เสียงดังก้องกว่ารุ่นอื่นๆมาก ผมได้ตัวนี้มาถูกใจสุดๆ ปลื้มมากๆ ปกติผมเป็นคนที่ไม่ชอบเล่นกีต้าร์yamaha ปกติเล่นแต่แบรนด์อเมริกา ทั้ง martin taylor gibson แต่ yamaha a3r มันทำให้คนที่อคติกับแบรนนี้ เปลี่ยนความคิดได้

2. martin drs1 ตัวนี้เสียงจะก้องมากๆ ได้มามือ 2 เล่นพอขำๆ 6 เดือนกว่า แล้วขายทิ้งไปแล้ว เสียงอย่างที่บอกสู้ yamaha a3r ไม่ได้ ทั้งเสียงเปล่าและต่อแอมป์ ส่วนงานไม่ต้องพูดถึง yamaha a3r กินขาดลอย

momo9507

• member
ถ้าไม่เชื่อลองฟังเทียบดู

DREAMS COME TRUE『未来予想図Ⅱ』(acoustic guitar solo)

Jamie Dupuis - A New Beginning (original) - Yamaha AC3 - Six String Theory

thezerot

• member
สำหรับผมเสียงเปล่ามาตินดีกว่าครับ แต่ออกไฟฟ้าต้องยกให้ยามาฮ่าเค้า
ลำดับแรกน้าต้องดูก่อนครับว่าจะซื้อกีต้าไปทำอะไร ต้องการอะไรจากมัน เพราะเสียงที่ว่าดีไม่ดีมันอยู่ที่ความชอบของแต่ละคน ที่สำคัญต้องลอง
ยิ่งลองมากยิ่งรู้จักตัวเองมากขึ้นครับ 
++กระบี่อยู่ที่ใจ++

hs3ade

• member
ผมให้ A3R คุ้มค่าการลงทุนกว่า แต่ถ้าใจอยากถือ martin โชว์ เป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ

Lersak

• member
น้าๆครับใช้ออกแอมป์เป็นหลักครับ a3r กับ ac3r ต่างกันยังไง และตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ

guitarhaha

• member
A3R กับ AC3R ใช้ภาคไฟฟ้าของ Yamaha รุ่นเดียวกันครับ ความแตกต่างก็อยู่ที่รูปทรง ชอบหรือถนัดทรงไหนก็จัดตัวนั้นครับ
เสียงออกแอมป์สามารถปรับจูนได้หมด เสียงดีทั้งสองรุ่น ถ้าเสียงเปล่าก็จะต่างกันนิดหน่อย ไปลองดูได้เลยครับ

Lersak

• member
เอียงไปทาง yamaha a3r มากกว่า martin drs1 แล้วครับ น้าคนไหนพอมีประสบการณ์ ขอความเห็นด้วยครับ

nhoy

• member
เช่นกันครับ ถ้าต้องเลือก ผมคงมองไปที่ A3R มากกว่าครับ

biglong

• member
 ;D เชียร์ A3R ด้วยคน

thezerot

• member
เอาเป็นว่าไปลองแล้วถนัดตัวไหนก็เลือกตัวนั้นดีกว่า แต่ถ้าเผื่อขายต่อด้วย เห็นทีคงจะเป็น A3R
++กระบี่อยู่ที่ใจ++

momo9507

• member
อีกอย่างลืมบอก A3R คอง่ายมากๆ รุ่นนี้เค้ามีพัฒนาคอโดยวิศวกรของกีต้าร์เซ็นเตอร์ของอเมริกา ให้คอจับง่าย คอจะเล็กเหมือนกีต้าร์ของtaylor

Lersak

• member
ผมคงต้อง yamaha a3r แล้วครับ ทุกเสียงทุกคะแนนเทให้ a3r หมดเลยชนะเอกฉันท์ แล้วคงถามต่อว่าร้านไหนครับ ให้ราคาดีสุดครับ

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
เห็นว่าต้นเดือนหน้าวันที่2-3 ก.พ จะมีงาน I play yamaha ที่สยามพาราก้อน อดใจรออีกนิดน่าจะได้ราคาดีๆนะครับ ในงานคงจะขายถูกกว่าที่เบสสปอร์ทอีกนิดครับ

Rut_pro

• member
A3R คอมันเล็กไปไหมครับ