Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Gibson J45 standard Vs Gibson J45 True vintage ต่างกันยังไงครับ  (อ่าน 8933 ครั้ง)

Heater

• member
Gibson J45 standard Vs Gibson J45 True vintage ต่างกันยังไงครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 17:19:06 »
อยากทราบว่าทั้งสองรุ่นต่างกันอย่างไรครับ ถึงต้องแบ่งกันออกมาเป็นรุ่นย่อยกันอีกที
 ไม่ทราบพอมีน้าท่านใดมีข้อมูลบ้างครับ ขอบคุณครับ

pomguitar

• member
Re: Gibson J45 standard Vs Gibson J45 True vintage ต่างกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 23:55:12 »
ดูตามที่ผมทำภาพมาให้เลยครับ หลักก็คือ สเปค และราคา
ส่วนที่แตกต่าง ผมทำกรอบ 4 เหลื่ยมไว้ให้ เพื่อดูความแตกต่างครับ

Heater

• member
Re: Gibson J45 standard Vs Gibson J45 True vintage ต่างกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 12:36:49 »
ดูตามที่ผมทำภาพมาให้เลยครับ หลักก็คือ สเปค และราคา
ส่วนที่แตกต่าง ผมทำกรอบ 4 เหลื่ยมไว้ให้ เพื่อดูความแตกต่างครับ

ขอบคุณน้า pomguitar มากครับ ข้อมูลเป็นประโยชน์มากครับ
ตอนนี้พยายามหาข้อมูล Gibson J 45 เพื่อจะหามาครอบครองไว้ซักตัว
แต่ช่วงนี้เข้ามาดูในห้องซื้อขายแล้วต้องพยายามมีสติไว้ครับ

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 13:41:30 »
มีน้าๆบางท่านแนะนำผมไว้ว่าถ้าจะเล่น J-45 ให้เล่น J-45 TV ไปเลยครับ..........

nhoy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 14:35:46 »
น้า pomguitar ได้กรุณานำข้อเปรียบเทียบที่ชัดเจนมาแสดงให้ทราบได้ดีมากเลยครับ

และผมมีความเห็นเช่นเดียวกับน้าต่อ..... เช่นกัน เล่น J-45TV ครับ

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 13:49:19 »
ถามว่าจะเลือกอะไร ระหว่างสองตัวนี้ ก็ต้องตอบว่า เอาตามความชอบครับ เพราะอารมณ์มันต่างกัน
ที่ต่างกันชัดๆ เลย เมื่อลงมือจับกีต้าร์ทั้งสองตัว ก็คือ NECK หรือคอกีต้าร์

ตัว vintage คอจะเป็นแบบ V สำหรับท่านที่มือเล็ก หรืออาจจะไม่เคยจับพวกคอ V มาก่อน
บางท่าน อาจจะไม่ชอบ คือ ลองไปนานๆ เล่นสัก 3-4 เพลง จะรู้สึกล้า เมื่อย เจ็บๆข้อนิ้ว แต่...
ไม่ได้เป็นแบบนี้ทุกๆ คนนะครับ บางคนจับแล้วลงมือ เข้ามือ ก็มีครับ ขึ้นอยู่กับความถนัดของมือแต่ละคน
ที่ผมพูด เพราะส่วนใหญ่ เท่าๆ ที่เห็น มักจะมีปัญหานี้

ส่วนถ้ามามองในแง่ ของความคุ้มค่า (ไม่เกี่ยวกับชอบ หรือไม่ชอบ) ให้ดูที่สเปค ครับ
J45 True Vintage ได้ Adirondack red spruce ในขณะที่ J-45 standard ได้ Sitka spruce
ซึ่งราคาแตกต่างกันอยู่ไม่มาก ครับ

ลองดูตามความชอบครับ บางท่านลองไม้หน้า Adirondack red spruce แล้วอาจจะไม่ชอบก็มี

เอาตามความชอบ หลังจากที่เราได้ลองเล่น ดีที่สุดครับ

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 14:24:53 »
จองไว้ก่อนจ้า อิอิ

jomyutshinjo

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 14:38:43 »
วันนี้ได้มีโอกาสไปลอง Gibson แลพมาติน หนึ่งในนั้นมี J45 True vintage เสียงดีทีเดียวครับ เชียร์ True vintage ครับ
เอารูปมายัวกิเลสหลายๆท่านครับ

ซีดดดดส์

Heater

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 17:20:20 »
ตอนนี้พยายามหาข้อมูลให้ได้มากที่สุด เพื่อเลือกกีต้าร์ในฝันครับ ลังเลอยู่ 2 ตัว
1. J45 True vintage
http://www2.gibson.com/Products/Acoustic-Instruments/Round-Shoulder/Gibson-Acoustic/J-45-True-Vintage/Specs.aspx

2. Southern jumbo true vintage

ความต่างกันที่ผมเห็นหลักๆคือ สเปคไม้หน้า Adirondack red spruce VS Premium sitka spruce

ยังไม่มีโอกาสได้ลองด้วยตัวเอง เนื่องจากของตัวนึงอยู่ต่างจังหวัด อีกตัว ตัวแทนจะเอาเข้ามาเดือนหน้า ก็ได้แต่ฟังคลิปเอาครับ
อยากรบกวนน้าท่านใดที่เคยผ่านมือสองตัวนี้มาช่วยแนะนำแนวทางด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

Dog Never Lie

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 09:50:10 »
เป็นอีกตัวที่ยังไม่มีโอากาศได้ลองเลยครับ ไปญี่ปุ่นมาก็ไม่ได้กลับมาเลยสักตัวเพราะว่าราคาแพงกว่าบ้านเราอีกครับ
สภาพก็ไม่สวยเท่าบ้านเราที่ขายๆ กันนะครับ
It's my...

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 11:39:17 »
จะซื้อของระดับนี้ ต้องทำการบ้านเยอะๆ นะครับ และที่สำคัญสุดๆ คือ อยากให้ไปลองด้วยตัวเองเลย ลองโทรปรึกษาร้าน Cin Guitars ก็ได้
เจ้าของเค้ามีความรู้เกี่ยวกับ Gibson เยอะมาก