Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์ Eastman ไปลอง และสอย มาแล้ว มาบอกต่อ  (อ่าน 38014 ครั้ง)

natee

• member
  • Folk Music
    • My Band - selina and sirinya
Re: กีต้าร์ Eastman ไปลอง และสอย มาแล้ว มาบอกต่อ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 12:18:31 »
Eastman Short Scale git blues

อยากได้มากครับ สนใจ E8OM กับ E10OM ครับ แต่ชอบ design ของ E8OM มากกว่านิดหน่อย แต่ถ้าเป็น E10OM ก็ได้ไม้ แอริออนแดรค
พี่ๆ ท่านใดมีสองรุ่นนี้อยู่ขอคำแนะนำหน่อยครับความแตกตางระหว่าง mahogany กับ rosewood ผมจะเข้าไปลอง E8OM เสาร์นี้ (ถ้าของยังไม่ไหมด)
แต่ E10OM คงได้ลองของลอตต่อไป ระหว่างนี้ขอหาข้อมูลพร้อมเก็บตังไปพลางๆ ก่อน ขอบคุณครับ

I Love Folk Music

tiyole

• member
Re: กีต้าร์ Eastman ไปลอง และสอย มาแล้ว มาบอกต่อ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 12:34:33 »
ยินดีด้วยกับ E10D  เสียดายไปที่ร้านไม่ทันเลยไม่ได้ลองตัวมะฮอกกานีตัวนี้

ไว้ถ้ามีโอกาสจะถือไปให้ลองนะครับ อยากให้ผ่านมือคนมีฝีมือเหมือนกันครับ :) :) :)

hnong

• member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 13:49:18 »
ไป ตจว มาหลายวัน ไม่คิดว่ามีแฟนๆ กีต้าร์ Eastman หลายท่านเหมือนกัน

และเรื่องไม้
Mahogany กับ rosewood  ก็แตกต่างแค่ว่า หากชอบ เสียงใสๆ กังวาน ก็ไปเล่น Mahogany
หากชอบทุ้มๆ อุ่น ก็ให้ไปเล่น Rosewood

ชอบทรง D ต้อง เป็น Eastman รุ่น E10D กับ E20D สองรุ่นนี้ ทำได้ดีมากๆ
ระดับราคานี้ ชนได้ทุกๆ ยีห้อ สบายๆ  ส่วนตัวผมคิดว่า คุณภาพเสียงดีกว่าด้วยซ้ำ

ส่วน เรื่องทรง OM
ผมแนะนำ เป็น Eastman E8-OM
Solid Sitka spruce top, solid rosewood sides & back
ราคา THB฿ 32,500.00 ราคาจากหน้าเวบร้าน music acumen

ถ้าให้คุ้มขึ้นไปอีก ต้อง Eastman E20-OM แบบที่น้าหลายๆ คนแนะนำ (เทียบชั้นกับ Eastman รุ่น E20-D)
Solid Adirondack spruce top, solid rosewood sides & back
ค่าตัว THB฿ 40,000.00 ราคาจากหน้าเวบร้าน music acumen

สำหรับผมที่ตัดสินใจซื้อมาแบบไม่ลังเล เมื่อได้ลองเล่นครั้งแรก คิดว่า
หากกีต้าร์ระดับราคา 30,000-40,000 (รุ่นถูกกว่านี้ไม่ได้ลอง)
Eastman เป็นกีต้าร์ ที่ดี คุณภาพเยี่ยม และโครงสร้างของกีต้าร์ ก็เป็น concept ที่ผมชอบอยู่แล้ว
คือ การทำสไตล์ vintage ที่ผมจัดให้อยู่ในอันดับต้นๆ

natee

• member
    • My Band - selina and sirinya
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 13:59:44 »
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวเสานี้ผมจะเข้าไปลอง E8OM ครับ ;D

samaklen

• member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 20:33:25 »
ผมบอกได้คำเดียวว่า ถ้า made in china ทุกๆโรงงาน ที่ทำกีต้าร์
หากทำได้ดี ได้มาตรฐาน เท่าๆกับ Eastman ผมบอกได้เลยว่า made in china เทียบชั้น made in USA ได้เลย

ในแถบเอเชีย กีต้าร์ Eastman ผมว่าสุดๆ แล้ว สำหรับกีต้าร์โปร่ง ทำได้ยอดมาก
ไม่เอาเทียบ made in Japan พวกไฮเอ็นนะครับ เพราะพวกนั้น ราคาแพงกว่า หลายเท่าตัว
เช่น ถ้าซื้อ Eastman 30,000-40,000 บาท เทียบกับ Yamaha ไฮเอ็น (made in Japan) คงจะ 100,000 บาท up

ส่วนกีต้าร์ Made in Japan ยี่ห้ออื่นๆ
ที่ค่าตัวประมาณ 40,000-50,000 บาท
ผมว่าสู้ Eastman ตัวละ 30,000-40,000 ไม่ได้แน่นอน

งานระดับ 25,000-40,000 up ที่เป็น made in China
สำหรับผมมี 2 ยี่ห้อ ที่ทำกีต้าร์ ได้ดีเกิดคาด คือ...

1. กีต้าร์ Eastman
2. กีต้าร์ BlueRidge

อันนี้ความเห็นส่วนตัว ใครอ่านแล้วรู้สึกกระทบจิตใจ ต้องขออภัยนะครับ

แต่ถ้าใครอ่านแล้ว คันมือ อยากไปลอง Eastman Guitar ก็เชิญหาคำตอบเอง

ผมเอง ขอนอนรอ E20-OM ในล๊อด ไปก่อน

พูดถูกใจดีครับ ขอบคุณครับ

Dog Never Lie

• member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 21:36:08 »
ตัวนี้ของผมเองครับ ในคลิปรีวิวเลย รีวิวเสร็จวันรุ่งขึ้นผมไปหวดตัวนี้มาเลยครับ

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=27429.0

Eastman Guitar E20D by AcousticThai.Net
It's my...

อานะจัง

• member
  • แก้ไขชื่อจาก Lekjang2513 เป็น "อานะจัง"
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 15:55:03 »
ทำไมผมดันฟังว่า E10D  เสียงดีกว่าหว่า (หูไม่ถึงจิงๆ)

โชคดีไป
Lekjang2513

natee

• member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 20:12:31 »
ไปสัมผัสตัวจริงมาแล้วครับ ลองรุ่น E6OM , E8OM มา ชอบ E8OM มากกว่า กีต้าร์ทำได้สวยและดูดีมากครับ เสียงก็ดีมากๆ ด้วย
ประทับใจมากครับ แต่ยังไม่ได้สอยมาเพราะจะรอเทียบกับ E10OM กับ E20OM ในลอตต่อไปก่อนครับ ไม่ไปไหนเสียแน่นอน 8)

• member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 21:45:07 »
ทำไมผมดันฟังว่า E10D  เสียงดีกว่าหว่า (หูไม่ถึงจิงๆ)

โชคดีไป

แล้วแต่รสนิยมครับบางคนชอบซาวน์ดจากไม้มะฮอกกานี บางคนชอบซาวน์ดจากไม้โรสวู๊ด แล้วแต่ความชอบครับไม่มีเรื่องดวงใดๆทั้งสิ้นครับ
It's my...

sonic

• member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 09:44:22 »
รอ Eastman E10OM กับ E20OM เช่นกันครับ มาเร็ว ไปเร็ว มากๆ สำหรับสองรุ่นนี้

natee

• member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 10:00:42 »
เลือกยากเหมือนกันนะครับระหว่าง มะฮอกกานี กับ โรสวูดเนี่ย ที่ไปลอง E8OM กับ E6OM มา ชอบความทุ้มนุ่มของโรสวูดมากกว่าในการกรีดสายลงไปครั้งแรก มะฮอกกานีจะคม สด พุ่งกว่าเล็กน้อย ใจเอนเอียงไปทางโรสวูด 70% มะฮอก 30% แต่อย่างที่บอกว่าผมอยากลองเทียบไม้หน้าที่เป็นอารีออนแดรคดูก่อน ชอบเสียงทุ้มนุ่มของโรสวูดจริงแต่ก็กลัวว่าเล่นไปนานๆ จะเบื่อเร็วกว่าสไตเสียงของมะฮอกกานีหรือเปล่า เลือกยากจริงๆ ครับ :-\ มันดีกันคนละแบบ

• member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 13:23:57 »
ใครรอ E10 OM ติดต่อผมได้เลยครับอยากปล่อยเพราะว่าได้ E20D มาแล้วครับ

0837751144
It's my...

Non789

• member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 22:13:10 »
ใครรอ E10 OM ติดต่อผมได้เลยครับอยากปล่อยเพราะว่าได้ E20D มาแล้วครับ

0837751144
E20D ถ้าอยากปล่อยเมื่อไหร่ บอกผมบ้างน่ะครับน้า อยากลองบ้างครับ

• member
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 00:02:47 »

0837751144
E20D ถ้าอยากปล่อยเมื่อไหร่ บอกผมบ้างน่ะครับน้า อยากลองบ้างครับ

ยังไม่เบื่อเลยครับน้า(เพราะว่าซื้อมายังไม่ได้เล่นเท่าไรเลย) พักหลังๆ ซื้อกีตาร์มาเก็บอย่างเดียวเลยครับ เก็บจนบางทีสงสาร
อย่าง E10 OM นี่ก็ซื้อมาสี่เดือนแล้ว ยังไม่ได้เล่นเท่าไรเลยครับ

ผมชอบกีตาร์ทรง D มากที่สุดครับ
It's my...

pooslash

• member
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 01:40:36 »
ฟังแล้ว กิเลสพุ่งปรี๊ดเลย ผมแฟน Blueridge ชอบมาก แต่ดันขายไปซื้อกีต้าร์ไฟฟ้ามาเล่น พอจะหาซื้อมือสองก็ไม่มีคนปล่อย  ผมเห็นหลายคนแคร์กับคำว่า ทำในจีนมาก พาลดูถูกดูแคลน  ผมเล่นมาทั้ง USA และ Chaina ผมบอกได้เลยว่า ถ้าไม่มีคำว่า ทำในจีน รับรองทายไม่ถูก  สงสัยต้องไปลองซะแล้ว Eastman 20D 

time

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 15:21:16 »
เห็นด้วยครับ blueridge ครับ เสียงดีมาก.....

sonic

• member
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 17:12:18 »
คุณภาพเสียง เทียบกับ USA ได้สบายๆ ครับ อยากให้ไปลองกัน
แต่ทว่า มันหมดแล้วสิครับ รุ่น E20D ก็น่าจะหมดไปพักหนึ่งแล้ว

ส่วนรุ่น ระดับราคาเบาๆ เริ่มต้น ประมาณ 10,000 ปลายๆ น่าจะพอเหลือให้ลองเสียงกัน
ลองติดตาม อัพเดท ดูในแฟนเพจของร้าน Music Acumen ครับ

น่าทึ่งมาก สำหรับ Eastman งานคุณภาพ ครับ

made in China ต้องแยกแยะครับ มันมีหลายเกรด สำหรับ Eastman ผมยกให้เป็น เกรดพรีเมียม ระดับ 5ดาว เลยล่ะกัน

• member
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 12:11:00 »
ฟังแล้ว กิเลสพุ่งปรี๊ดเลย ผมแฟน Blueridge ชอบมาก แต่ดันขายไปซื้อกีต้าร์ไฟฟ้ามาเล่น พอจะหาซื้อมือสองก็ไม่มีคนปล่อย  ผมเห็นหลายคนแคร์กับคำว่า ทำในจีนมาก พาลดูถูกดูแคลน  ผมเล่นมาทั้ง USA และ Chaina ผมบอกได้เลยว่า ถ้าไม่มีคำว่า ทำในจีน รับรองทายไม่ถูก  สงสัยต้องไปลองซะแล้ว Eastman 20D 

น้าปู

บ้านน้ากับบ้านผมใกล้กันมาก(ผมอยู่ตรง สน.ประเวศ) หากว่าอยากจะลองทั้ง E10OM E20D นี่บอกมาได้เลยครับน้า
ที่บ้านมีทั้งสองตัว

ให้ผมไปเยี่ยมบ้านน้าก็ได้ว่าจะขอไปเยี่ยมหลายครั้งแล้วตั้งแต่น้ามี HD28 ไม่ได้ไปสักที

หากว่าน้าอยากลองเชิญได้เลยไม่ต้องเกรงใจแบกไปให้ลองจะได้ให้น้าปูสอนวิชาผมบ้าง
It's my...

pooslash

• member
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 14:23:06 »
ผมเล่นกีต้าร์ไม่เก่งนะครับ แค่จับคอร์ดร้องเพลง เอาแต่ซื้อๆขายๆ จนหลายคนนึกว่าผมเล่นกีต้าร์เก่ง ตอนนี้ที่บ้านมีแค่ Gibson Lespaul Standard กับแอมป์ ถ้าอยากเล่นมาที่บ้านเลยครับ อยู่ใกล้กันแค่นี้เอง

bermbangmod

• member
  • -------
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 14:31:29 »
ตอนนี้มีใครจะปล่อย E8OM เพื่อไปเล่นตัวสูงๆมั่งไหมครับ อยากลองทรง OM มั่ง
-Let it be-------