Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ไขเสียงจี่อย่างไรครับ  (อ่าน 1298 ครั้ง)

tom1423

• member
แก้ไขเสียงจี่อย่างไรครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 18:31:03 »
กีต้าร์ yamaha+fishman prefix plus t ติดมาได้4-5เดือน แรกๆปกติ แต่ตอนนี้มีเสียงจี่ พอเอามือไปจับที่ตูดแจ็็คก็หาย พอปล่อยก็จี่
อีกวิธีเอาสายกีต้าร์ไปผูกกับหัวแจ็คตรงendpin แล้วเหยียบไว้ ก็หายจี่
อาการนี้เป็นเพราะอะไรครับ ตอนแรกๆยังดีอยู่เลย
มีกีต้าร2ตัว ดันมาเป็นพร้อมกัน อีกตัวหนักกว่า คือพอมือแต่สายกีต้าร์ปั้บ จี่ทันที ร้านซ่อมก็หยุดอีกติดปีใหม่
ขอวิธีแก้ไขแบบหายขาดหน่อยครับ ต้องใช้เล่นร้านด้วย ขอบคุณทุกคำตอบครับ :-\ :-\ :-\ :-\ :-\

pomguitar

• member
Re: แก้ไขเสียงจี่อย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 23:20:02 »
การเกิดอาการเสียง จี่ นั้นมีหลายสาเหต... ต้องไล่ๆ ที่ละจุด
เช่น อาจจะต้องเปลี่ยนสายที่เชื่อมต่อ
สายแจ๊คที่ใช้
ร้าน บ้าน ที่เราเอากีต้าร์ไปเล่น มีสายดินไหม ระบบไฟฟ้าเป็นไง
ฯลฯ ลองไล่ๆ ดูอาการข้างต้นก่อนครับ

tom1423

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 15:32:07 »
ที่ร้าน กับ ที่บ้าน ไม่แน่ใจว่ามีสายดินรึเปล่าครับ แต่เมื่อก่อนนี้มันไม่จี่ครับ สงสัยคงต้องเอาเข้าร้านครับ ขอบคุณครับ :-[

the kooks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 19:07:23 »
ผมก็ติดตั้งเจ้า fishman prefix plus t กับกีตาร์ผม เงียบมากๆไม่มีจี่เลย เงียบที่สุดตั้งแต่ลองfishmanมาหลายๆรุ่นเลยครับ

piezo มีปัญหาหรือปล่าวครับ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 19:24:32 »
เป็นที่เรื่องของไฟฟ้าครับ ของผมก็เป็น แต่เป็นแค่บางร้านครับ แล้วร้านที่เป็นก็เป็นเฉพาะหน้าหนาวด้วย งงมากๆ
ปีที่แล้วก็เป็น แล้วอยู่ๆก็ไม่เป็น มาเป็นอีกทีตอนประมาณเดือนธันวานี้แหละครับ เลยเข้าใจว่ามันเป็นแค่ตอนหน้าหนาว อากาศแห้ง 555555

Kai Acoustic™

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 20:48:29 »
ผมก็ติดตั้งเจ้า fishman prefix plus t กับกีตาร์ผม เงียบมากๆไม่มีจี่เลย เงียบที่สุดตั้งแต่ลองfishmanมาหลายๆรุ่นเลยครับ

piezo มีปัญหาหรือปล่าวครับ

ปัญหาอาจเกิดจาก piezo ก็เป็นได้ ขั้ัวแจ็ค ระบบไฟไม่มีกราวด์ ก็มีส่วนครับ

tao

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 08:57:14 »
 ของผมก็เคยเป็นตอนแรกปกติไม่ได้เล่นนานๆจี่ก็เลยถอดสาย แซดเดิ้ล แล้วขยับเปียโซ่ แล้วใส่กลับที่เดิมเงียบเลย

tom1423

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 12:45:16 »
จิงครับ เดี๋ยวเป็นเดี๋ยวหาย งงเลย :'( :'( :'( :'( :'(

kenggg

• member
    • Dolce Acoustic
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 21:12:06 »
ของ Fishman สาเหตุที่เคยเจอมาเพราะ ปลายของ Piezo มันหุ้มไม่สนิทครับ
ต้องถอด Saddle มา แล้วจัดการดึง Piezo ให้หุ้มสนิทกัน

งานไม่หมูเท่าไหร่ เพราะถ้าดึง Saddle ออกมาแล้ว อาจทำให้เสียง ไม่ Balance เหมือนเดิม
แต่ก็เป็นงานที่สนุกครับ
Dolce Acoustic