Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์กับพวกแอนตี้กีต้าร์ ทำให้ตั้งใจฝึกซ้อมมากขึ้นไปอีกร้อยเท่า.  (อ่าน 8393 ครั้ง)

Khing

• member
ผมเล่นกีต้าร์มานานแล้วแต่ไม่เก่งสักที แต่ที่รู้ๆคือไม่ชอบเล่นฟิงเกอร์สไตล์เพราะมันเล่นเป็นโน๊ตๆ เลยพยายามเลี่ยงที่จะไม่เล่น ผมว่าคนที่เล่นฟิงเกอร์สไตล์จะเป็นคนที่มีความจำเป็นเลิสมากๆครับ ต้องจำให้ได้ทุกเม็ด ผมเป็นคนความจำไม่ดีเลยไม่ยอมเล่น อิอิอิ ผมว่าพี่ของน้องน่าจะอิจฉาหรือนิสัยเค้าอาจจะเป็นแบบนั้นคือเป็นพวกยอมรับแต่ตัวเองแต่ไม่เปิดใจยอมรับคนอื่น คนแบบนี้เค้ามองโลกแคบครับ ชีวิตไม่มีความสุขหรอกครับ ถ้าถึงขนาดเล่นเพลงพระราชนิพนธ์สายฝนได้เนี่ย ไม่ธรรมดาแล้วครับอยู่แค่ ม.2 ยังมีเวลาฝึกอีกเยอะครับ เอาให้เค้าอิจฉาจนอกแตกตายไปเลยครับ สู้ๆครับ
ขอบคุณค่ะ  แต่ที่จิงไม่ต้องใช้ความจำก็ได้นะคะFingerstyleเนี่ย เล่นไปตามfeelingสบายๆ ถ้ามานั่งจำมากเกินไปจะเครียด เล่นผิดเล่นถูกนะ5555 แต่ไม่ได้หมายความว่าไม่ต้องจำนะคะ จำคร่าวๆดีกว่าค่ะ พอซ้อมจนคล่องมือแล้ว มือมันจะไปเองแบบบอกไม่ถูก แต่ต้องใช้สมาธิในการเล่นพอสมควรเลยค่ะ เคยเหม่อแล้วเล่นออกงาน เพื่อนบอกว่าเล่นวนซ้ำไปซ้ำมาอยู่ท่อนเดียวประมาน5รอบได้555555
ลองฝึกดูนะคะ ไม่ยากเลยค่ะ พอผ่านจุดเริ่มต้นมาแล้วก็จะชิลๆ ~~~~ 8) ;D 8) ;D

thezerot

• member
ผมเล่นกีต้าร์มานานแล้วแต่ไม่เก่งสักที แต่ที่รู้ๆคือไม่ชอบเล่นฟิงเกอร์สไตล์เพราะมันเล่นเป็นโน๊ตๆ เลยพยายามเลี่ยงที่จะไม่เล่น ผมว่าคนที่เล่นฟิงเกอร์สไตล์จะเป็นคนที่มีความจำเป็นเลิสมากๆครับ ต้องจำให้ได้ทุกเม็ด ผมเป็นคนความจำไม่ดีเลยไม่ยอมเล่น อิอิอิ ผมว่าพี่ของน้องน่าจะอิจฉาหรือนิสัยเค้าอาจจะเป็นแบบนั้นคือเป็นพวกยอมรับแต่ตัวเองแต่ไม่เปิดใจยอมรับคนอื่น คนแบบนี้เค้ามองโลกแคบครับ ชีวิตไม่มีความสุขหรอกครับ ถ้าถึงขนาดเล่นเพลงพระราชนิพนธ์สายฝนได้เนี่ย ไม่ธรรมดาแล้วครับอยู่แค่ ม.2 ยังมีเวลาฝึกอีกเยอะครับ เอาให้เค้าอิจฉาจนอกแตกตายไปเลยครับ สู้ๆครับ

ที่พี่อีสไม่ยอมจำเพราะเอาเวลาไปสะสมกีต้าแทนใช่รึเปล่าพี่ ^^ ขำๆนะพี่ 555
++กระบี่อยู่ที่ใจ++

vechayan

• member
  • Silpakorn 1978
อ่านใหม่แล้ว ขอโทษนะครับ

cha-cha

• member
อ่านใหม่แล้ว ขอโทษนะครับ

visit เลยครับน้า...ปรบมือให้ครับ

Non_aR 0_o!

• member
  • ชมรมคนเลี้ยงเด็กแห่งประเทศไทย อิอิอิอิ
ถ้าเป็นผมผมก็จะว่าแบบเขา อิอิอิ เพราผมขี้อิจฉา 555 ( คิดในใจดันเล่นเก่งกว่าตู *_* งงิงิ ) ล้อเล่นครับ เล่นแล้วมีความสุขไม่ต้องแคร์สือครับ ไม่ได้ไปนั่งเล่นบน... เขาซะอย่าง อิอิ

roomKitty9

• member
บัวมี4เหล่าคับน้าอย่าไปคิดมากทำในสิ่งเราชอบแล้วไม่เดือร้อนใครก็พอแล้ว เป็นกำหลังใจให้

ohm_mayer

• member
 :) ม.1-ม.2 พี่ยังดีดลูกแก้ว ปาดินน้ำมันอยู่เลย Finger Style ตั้งแต่อายุยังน้อย พี่คิดว่าอนาคตไปไกลแน่นอนครัฟ ส่วนไอ้คนที่ดูถูกน้อง อย่าไปใส่ใจครัฟ นักดนตรีถึงจะเก่งแค่ไหน มีนิสัยแบบนี้ ฝีมือก็หมดความหมายครัฟ ขยันฝึกซ้อมมากๆนะครัฟ

Khing

• member
ขอบคุณค่าา  ;D             

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
คนแบบนี้ มี เยอะแยะ ไปในสังคมนี้ครับ อย่าได้ไปใส่ใจกับ ขี้ปากเค้าครับ  เราทำส่วนของเราให้ดีที่สุด  ไม่ต้องเก่งเพื่อเอาไป โอ้อวดใคร      เล่นแค่ C Am ก็มีความสุขได้เหมือนกันครับ

jojujim

• member
ดีใจด้วยนะหนู ที่เจอบทเรียนแต่เยาว์วัย หนูจะต้องเจออีกหลายบทเรียน พยายามฝึกจิตฝึกใจให้นิ่ง มีความอดทน อดกลั้น ให้มาก ๆ คนอื่นจะพูดจะทำอะไร ก็ช่างเขา เรารักษาใจของเราให้เบิกบาน สงบ เย็น มีเมตตา และให้อภัยเขาเหล่านั้นเถิด

feardeforlight

• member
อยากฟังน้องเล่นครับ พี่ก็เป็นสมัยก่อนตอนเริ่มเล่น . . . . . . .เดี๋ยวนี้ไอพวกที่พูดว่ากีตาร์แพงเกินมันพูดได้แค่ว่า "เมื่อไหร่จะซื้อตัวละแสน"  ยิ่งโตน้องจะรู้ว่าความสุขมันเหมือนจะหาได้น้อยลงเรื่อยๆครับ แต่ถ้าเราเจออะไรที่ใช่และมีความสุขจริงๆในชีวิตไม่เดือดร้อนใคร มันก็พอแล้วครับ สู้ต่อไปเด้ออ

Khing

• member
ขอบคุณทุกความเห็นเลยจร้าาา ;D :D ;D :D

jion159

• บุคคลทั่วไป
อย่าไปสนใจเลยครับน้องขิง เล่นในแบบที่เราสนุกก็พอครับ พอเราสนุกแล้วคนฟังก็จะสนุกเองล่ะครับ ^_^

Khing

• member
อย่าไปสนใจเลยครับน้องขิง เล่นในแบบที่เราสนุกก็พอครับ พอเราสนุกแล้วคนฟังก็จะสนุกเองล่ะครับ ^_^
ขอบคุณค่าา เรียกชื่อถูกด้วย55555 ;D ;D ;D

inseekung

• member
ผมเป็นคนนึงที่ชอบฟิงเกอร์สไตล์นะ มันเพราะเอามากๆ และเล่นไม่ได้ง่ายๆ
พอเล่นได้ละรู้สึกภูมิใจมากที่เล่นได้เลยอะ

ละเรื่องที่เล่ามา เป็นผมนะ จะบอกเลย งั้นเล่นให้ดูดิ๊ ละไม่ใช่มาตีคอร์ดงูๆปลาๆนะ
เก่งมากนักนิ ผมล่ะเคืองแทน เงินก็เงินเรา มางุ่งงิ้งใส่ทำไมเนอะ

ฝึกต่อไปเถอะครับ ถ้าฝึกทุกๆวัน วันละนิดละหน่อย ตอนนี้มอ2 ขอแค่มหาลัยปี2 ไม่เก่งก็ให้รู้ไป
แล้วจะได้ดูว่าไปเป็นนักกีต้าร์ได้มั้ย : D

Khing

• member
ผมเป็นคนนึงที่ชอบฟิงเกอร์สไตล์นะ มันเพราะเอามากๆ และเล่นไม่ได้ง่ายๆ
พอเล่นได้ละรู้สึกภูมิใจมากที่เล่นได้เลยอะ

ละเรื่องที่เล่ามา เป็นผมนะ จะบอกเลย งั้นเล่นให้ดูดิ๊ ละไม่ใช่มาตีคอร์ดงูๆปลาๆนะ
เก่งมากนักนิ ผมล่ะเคืองแทน เงินก็เงินเรา มางุ่งงิ้งใส่ทำไมเนอะ

ฝึกต่อไปเถอะครับ ถ้าฝึกทุกๆวัน วันละนิดละหน่อย ตอนนี้มอ2 ขอแค่มหาลัยปี2 ไม่เก่งก็ให้รู้ไป
แล้วจะได้ดูว่าไปเป็นนักกีต้าร์ได้มั้ย : D
โอว์ ขอบคุนมากๆเลยค่าา ;D

[SK]Choke

• member
อ่านๆดูแล้ว รู้สึกว่าเป็นบุคคลจำพวก "อคติ-โลกแคบ-องุ่นเปรี้ยว" ครับ ฮ่าๆๆ

ถ้ารักจะเล่นแล้ว ซื้อกีตาร์ดีๆมาเล่น มันก็เป็นแรงบันดาลใจอย่างหนึ่ง(และทำให้เราคุ้นกับเสียงกีตาร์ดีๆ เล่นง่าย พัฒนาเร็ว) ไม่เห็นจะเป็นไร ไม่ได้เบียดเบียนใคร

แสดงว่า จขกท.เล่นได้ดีพอสมควรครับ เขาถึงออกอาการได้

(ผมยังอยากเล่นฟิงเกอร์ฯได้บ้างเลย จขกท.มีพื้นฐานเล่นคลาสสิค-ฟิงเกอร์ฯแบบนี้ ต่อยอดไปได้อีกไกลเลยครับ เล่นบรรเลงเองหรือเล่นพร้อมร้องได้ทั้งนั้น)

Khing

• member
อ่านๆดูแล้ว รู้สึกว่าเป็นบุคคลจำพวก "อคติ-โลกแคบ-องุ่นเปรี้ยว" ครับ ฮ่าๆๆ

ถ้ารักจะเล่นแล้ว ซื้อกีตาร์ดีๆมาเล่น มันก็เป็นแรงบันดาลใจอย่างหนึ่ง(และทำให้เราคุ้นกับเสียงกีตาร์ดีๆ เล่นง่าย พัฒนาเร็ว) ไม่เห็นจะเป็นไร ไม่ได้เบียดเบียนใคร

แสดงว่า จขกท.เล่นได้ดีพอสมควรครับ เขาถึงออกอาการได้

(ผมยังอยากเล่นฟิงเกอร์ฯได้บ้างเลย จขกท.มีพื้นฐานเล่นคลาสสิค-ฟิงเกอร์ฯแบบนี้ ต่อยอดไปได้อีกไกลเลยครับ เล่นบรรเลงเองหรือเล่นพร้อมร้องได้ทั้งนั้น)
5555 ค่าาา