Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์กับพวกแอนตี้กีต้าร์ ทำให้ตั้งใจฝึกซ้อมมากขึ้นไปอีกร้อยเท่า.  (อ่าน 8391 ครั้ง)

Khing

• member
ขอเกริ่นก่อนและกัน.
ตอนนี้หนูอยู่ม.2 ฝึกเล่นกีต้าร์มาเกือบปีแล้วค่ะ ตอนแรกไม่ได้คิดจะจิงจัง แม่ซื้อกีต้าร์คลาสสิคให้แล้วก็พาไปเรียน เรียนไปซักพักนึงรู้สึกว่าตัวเองชองแนวAcoustic Fingerstyle เอามากๆ แต่ก็ยังไม่ทิ้งคลาสสิค ตอนนั้นเรียนได้3-4 เดือน ได้เรียนเพลงพระราชนิพพนธ์ ยังไม่มีอะไรเกิดขึ้น ต่อมาไม่กี่อาทิด พี่ที่เป็นญาติห่างๆก็มาเยี่ยม ตอนนั้นอยู่ม.1 เหมือนว่าเค้าก็ถามเรื่องกีต้าร์ไปเรื่อยๆ แล้วเค้าก็ให้เล่นเพลงสายฝนให้ฟัง พอจบ  เค้าก็ยิ้มๆไม่พูดอะไร พอมาตอนม.2 เก็บตังค์ซื้อกีต้าร์(ตั้งแต่ม.1) ได้30,000 บาท ตอนนั้นหวังแค่  yamaha SLG  แล้วที่นี้เพื่อนพ่อก็พาไปดูกีต้าร์ที่พารากอน เซนทรัลเวิลด์ ได้ไปลองTakamine Martin Taylor ชอบมากกกก แต่มันก็ราคาสูงกว่าเยอะ พ่อบอกว่าให้งบเพิ่มอีก20000บาท แล้วไปเลือกตัวที่ชอบ ก็เลยไปเลือกTakamineเพราะรู้สึกว่า martin taylor น่าจะรอโตกว่านี้ค่อยซื้อ เลยได้TakamineTAN46Cมา แล้วพี่คนนั้นเค้าก็มาเยี่ยมหลังจากซื้อได้ไม่กี่วัน พอเค้าเห็นกีต้าร์ เค้าก็ถามๆๆๆๆ ไปเรื่อยๆ เค้าเอามือมาเคาะๆที่กีต้าร์แล้วก็บอกว่า"ไม้อัดทั้งตัวน่ะสินะ ใครเลือกเนี่ย ไม่เห็นจะสวยเลย" แล้วเค้าก็ส่ายหน้าเหมือนไม่ชอบ  พอเค้ารู้ราคาเค้าก็ทำหน้าเหมือนหนูไปวางระเบิดบ้านเค้ามา555 แล้วบอกว่า"เปลืองตังจัง เอาตังไปซื้อข้าวกินดีกว่ามั้ยน้อง ซื้อของไม่ดูความสามารถตัวเองเลยนะ" แล้วเค้าก็หัวเราะ และเค้าก็ให้หนูเล่นเพลงให้เค้าฟัง
ตอนนั้นเล่นแบบ Fingerstyle เพราะถนัดที่สุด เล่นเพลง Fight ของ kotaro oshio พอจบเค้าก็บอกว่า "เล่นอะไรอ่ะ ฟังไม่รู้เรื่อง เล่นแบบนี้โตไปใจไปเป็นนักกีต้าร์ได้ไง" คือแทงใจดำมากอ่ะ ก็เลยอธิบายให้เค้าฟังว่าfingerstyleคืออะไร พอจบเค้าก็ทำเหมือนดูถูกว่า ไม่ดียังโน่นยังนี้ เล่นแบบนี้ใครๆก็เล่นได้ ไม่เห็นจะเพราะเลย แล้วเค้าก็พูดซ้ำอีกว่า
"ถ้าจะเล่นแบบนี้นะ โตไปก็อย่าหวังจะได้เป็นนักกีต้าร์เลย" เจ็บมาก แต่ก็เข้าใจว่าตอนนี้Fingerstyle ก็ยังไม่ค่อยมีศิลปินเล่นเยอะเหมือนตีคอร์ดร้องเพลงทั่วไป
แล้วเค้าก็บ่นๆๆๆ ว่าเทคนิคอะไรก็ไม่รู้ไม่ได้เรื่อง ก็เลยไปทบทวนตัวเองว่าเรายังซ้อมไม่ดีหรอ หรือว่าเล่นติดๆขัดๆ ที่จริงก็ซ้อมมานานมากและเล่นคล่องแล้วนะ คิดในใจว่าเค้าคงไม่เคยฟัง ไม่รู้จัก ก็เลยฟังไม่รู้เรื่อง ก้อเลยถามเค้าว่ารู้จักเพลงสากลเพลงไหนบ้าง เค้าก็บอกมาเพลงหนึ่งคือHotel California ของ The Eagle บังเอิญว่าเล่นได้ ก็เลยเล่น(Fingerstyle เช่นเดิม) แล้วเค้าก็ชักสีหน้า เหมือนไม่ชอบ แล้วก็หัวเราะแบบfakeๆ และพูดว่า "เหอะๆ" แล้วเดินจากไป

ตอนนี้ก็ยังคงเล่นFingerstyle ที่ตัวเองชอบเหมือนเดิม เพราะไม่ได้เก็บคำพูดพี่เค้ามาคิดอะไร แต่ก็ขยันฝึกซ้อมเยอะๆเผื่อซักวันเค้าจะฟังรู้เรื่อง แต่ก็ยัง งงๆอยู่กับเค้าว่าจะไม่ชอบอะไรขนาดนั้น ก็เค้าใจนะว่า นานาจิตตัง  แต่อันนี้มันก็แรงไปนะ5555

น้าๆคิดยังไงกันบ้างคะ กับความคิดของพี่คนนี้ ตอนนี้หนูปลงและค่ะ :) :D ;D

Martin OMJM

• member
ดนตรี  ถ้าเราเล่นแล้วมีความสุข  อยู่กับมันได้ ผมก็ถือมาเยี่ยมมากๆแล้วครับ
เราดนตรี บางครั้งไม่จำเป็นต้องเก่ง  แค่เข้าใจ และเล่นในแบบที่เราถนัด
อุปกรณ์แล้วแต่ความชอบครับ  ถ้าเรามีความชอบ  มีงบประมาณ กีต้าร์ตัวละแสน  ตัวละ สองหมื่น ตัวละ สองพัน   มันก็เล่นเองไม่ได้ครับ  คนเราต้องเล่นครับ

paszy06

• member
  • มือใหม่เพิ่งซื้อ Paramount อยากได้วอลมากกว่าอ่ะ
ช่างมันเถอะเนาะ พี่ว่ามันเป็นเสน่ห์อย่างหนึ่งนะ Fingerstyle เนี่ย อยากเล่นเป็นจัง อ่อเปิด ยูทูปซุงฮาจุงให้เค้าดูด้วยสิ เทพอ่ะ eiei

Khing

• member
ดนตรี  ถ้าเราเล่นแล้วมีความสุข  อยู่กับมันได้ ผมก็ถือมาเยี่ยมมากๆแล้วครับ
เราดนตรี บางครั้งไม่จำเป็นต้องเก่ง  แค่เข้าใจ และเล่นในแบบที่เราถนัด
อุปกรณ์แล้วแต่ความชอบครับ  ถ้าเรามีความชอบ  มีงบประมาณ กีต้าร์ตัวละแสน  ตัวละ สองหมื่น ตัวละ สองพัน   มันก็เล่นเองไม่ได้ครับ  คนเราต้องเล่นครับ

ขอบคุณค่าาา

แก๊ส

• บุคคลทั่วไป
ตามนี้เลยครับ เก่งแค่ไหนก็สู้เล่นแบบสุขใจไม่ได้ครับ คำพูดคนอื่นไม่ต้องเอามาใส่ใจเลยครับ สู้ๆครับผม

Khing

• member
ช่างมันเถอะเนาะ พี่ว่ามันเป็นเสน่ห์อย่างหนึ่งนะ Fingerstyle เนี่ย อยากเล่นเป็นจัง อ่อเปิด ยูทูปซุงฮาจุงให้เค้าดูด้วยสิ เทพอ่ะ eiei
ใช่เลยย ปกติก้อแกะจากซองฮาล่ะค่ะ ;D

Khing

• member
ตามนี้เลยครับ เก่งแค่ไหนก็สู้เล่นแบบสุขใจไม่ได้ครับ คำพูดคนอื่นไม่ต้องเอามาใส่ใจเลยครับ สู้ๆครับผม
;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

tkung13

• member
ผมว่าอาการแบบนี้ เป้นลักษณะของการอิจฉา อ่ะครับ 555+

พอเห็นว่าเล่นเก่งเล่นได้ ไปไม่เป็นไม่รู็จะพูดไร ได้แต่เหอะๆ อย่างเดียว

คนพวกนี้ต้องตอกให้หน้าหงายไปเลยครับ สะใจดี ฮ่าๆ

SMIL3Chai

หมามันได้ยินเสียงเพลง มันก็ได้แค่หอนตาม
มันไม่สามารถมาร้องได้แบบเรา หมาเห่า เราอย่าไปบ้าเห่าตามมัน
ปล.ผมอาจจะแรงไปนะคับ คืออ่านแล้วไม่ชอบใจคนแบบนี้ :(

Khing

• member
ผมว่าอาการแบบนี้ เป้นลักษณะของการอิจฉา อ่ะครับ 555+

พอเห็นว่าเล่นเก่งเล่นได้ ไปไม่เป็นไม่รู็จะพูดไร ได้แต่เหอะๆ อย่างเดียว

คนพวกนี้ต้องตอกให้หน้าหงายไปเลยครับ สะใจดี ฮ่าๆ
55555 ให้10ล้านไลค์ค่ะ ฮา.

Khing

• member
หมามันได้ยินเสียงเพลง มันก็ได้แค่หอนตาม
มันไม่สามารถมาร้องได้แบบเรา หมาเห่า เราอย่าไปบ้าเห่าตามมัน
ปล.ผมอาจจะแรงไปนะคับ คืออ่านแล้วไม่ชอบใจคนแบบนี้ :(
คมกริบ บาดใจ 8)

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
ชนใดไม่มีดนตรีกาล
ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
อีกใครฟังดนตรีไม่เห็นเพราะ
เขานั้นเหมาะคิดกบฎอัปลักษณ์
ฤๅอุบายเล่ห์ร้ายขมังนัก
มโนหนักมืดมัวเหมือนราตรี
อีกดวงใจย่อมดำสกปรก
ราวนรกเช่นกล่าวมานี่
ไม่ควรใครไว้ใจในโลกนี้
เจ้าจงฟังดนตรีเถิดชื่นใจ  ;)

เค้าอิจฉาคุณซะมากกว่ามั้งครับ ไม่กล้าแสดงออกตรงๆ  ;D
<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

Khing

• member
ชนใดไม่มีดนตรีกาล
ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
อีกใครฟังดนตรีไม่เห็นเพราะ
เขานั้นเหมาะคิดกบฎอัปลักษณ์
ฤๅอุบายเล่ห์ร้ายขมังนัก
มโนหนักมืดมัวเหมือนราตรี
อีกดวงใจย่อมดำสกปรก
ราวนรกเช่นกล่าวมานี่
ไม่ควรใครไว้ใจในโลกนี้
เจ้าจงฟังดนตรีเถิดชื่นใจ  ;)

เค้าอิจฉาคุณซะมากกว่ามั้งครับ ไม่กล้าแสดงออกตรงๆ  ;D

*0* จัดเต็มเลยค่ะน้าา

TOM1869

• member
เก่งมากครับ. ฝึกต่อไปครับ
Line id: 081-8718003

Khing

• member
เก่งมากครับ. ฝึกต่อไปครับ
ขอบคุณค่าา :) :D ;D :D :) :D ;D :D :) :D ;D :D :) :D ;D

zeropoint

• member
อย่าไปสนใจคนอื่นเลยครับ เราทำในสิ่งที่เรารัก เราพอใจ ก็พอแล้ว
ความสุขของเรา คนอื่นไม่เกี่ยว
ลองอัดมาเปิดให้น้า ๆ ในเว็บบอร์ดฟังกันสิครับ เขาจะชมว่าเก่งจังกันทุกคน

kitti7265560

เค้าว่าเราเล่นกีตาร์ไม่เก่ง

เราก็ไปเป็นแม่ค้าขายมันซิครับ

ช่าง...มัน ;D ;D ;D

แล้วก็เล่นกีตาร์ของเราต่อไป   ;D ;D ;D

Khing

• member
อย่าไปสนใจคนอื่นเลยครับ เราทำในสิ่งที่เรารัก เราพอใจ ก็พอแล้ว
ความสุขของเรา คนอื่นไม่เกี่ยว
ลองอัดมาเปิดให้น้า ๆ ในเว็บบอร์ดฟังกันสิครับ เขาจะชมว่าเก่งจังกันทุกคน
ค่าา  ;D

Khing

• member
เค้าว่าเราเล่นกีตาร์ไม่เก่ง

เราก็ไปเป็นแม่ค้าขายมันซิครับ

ช่าง...มัน ;D ;D ;D

แล้วก็เล่นกีตาร์ของเราต่อไป   ;D ;D ;D
สตั้น10วิ 555555

nhoy

• member
เรียนคุณ Khing
ผมขอให้กำลังใจคุณ Khing เล่นดนตรีตามที่คุณ Khing ชื่นชอบครับ ขอให้เล่นดนตรีอย่างมีความสุข
อย่าใส่ใจกับผู้ที่คิดลบทางด้านดนตรี อันจะทำให้เราขาดความสุขไป
คนเรามีหลายประเภทครับ และคนที่เก่งจริงเขาจะไม่ดูถูกดูแคลนคนอื่น

ดนตรีฟิงเกอร์สไตล์สำแดงให้เห็นถึงจินตนาการทางด้านดนตรีของผู้เล่น-ผู้เรียบเรียงได้ดีครับ
ไม่ต้องมีกรอบจำกัดรูปแบบ สามารถแสดงออกถึงอารมณ์และแนวความคิดอันเป็นแบบของเราเอง ทำให้เกิดการสร้างสรรงานเพลงในรูปแบบตามที่เราต้องการ
ผมว่าคุณ Khing คงจะเล่นได้เก่งเลยละครับ พี่ท่านนั้นถึงได้เกิดอาการสนองกลับมาเมื่อได้ฟังคุณ Khing เล่น

ใช้เวลาฝึกซ้อมและเล่นเพลงตามที่คุณ Khing ชื่นชอบครับ ขอให้มีความสุขอยู่กับเพลงและกีต้าร์ที่เรารัก
ทำให้ดีขึ้นเรื่อยๆ แม้ว่าเล่นได้ดีแล้ว ก็ทำให้ดียิ่งขึ้นไปอีกนะครับ
โอกาสที่ดีทางดนตรียังรอคุณ Khing อยู่ข้างหน้า
ขอให้มีความสุขและสนุกกับดนตรีที่คุณ Khing รักครับ :)