Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องการดูแลรักษา ฟิงเกอร์บอร์ดและเฟรต  (อ่าน 2317 ครั้ง)

-San!M-

• member
  • เรียนรู้ทุกอย่างเปรียบเสมือนน้ำที่ไม่มีวันเต็มแก้ว
อยากให้น้าๆ ช่วยแนะนำ หรือแชร์ความรู้เรื่องการรักษาเฟรต และฟิงเกอร์บอร์ดให้ใช้งานได้นานๆ ไม่สึกเร็วเกินไปหนอยคับ
เพราะเห็นกีตาร์ผ่านงานเยอะๆแล้วฟิงเกอร์บอร์ดเป็นร่อง แล้วกลัวถ้าเล่นหรือซ้อมหนักๆ เจ้าของรักของเราจะเป็นแบบนั้น
อย่างน้อยให้ใช้ได้คุ้มค่าที่สุด ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
*ผมรัก เสียงกีตาร์*

pomguitar

• member

Finger Board
แค่เช็ดทุกๆครั้งที่เล่น ผมว่าอยู่ได้หลายๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ปีเลย
กีต้าร์ผมอายุกว่า 7 ปี ยังสบายๆ เลย ครับ พวกไม้เนื้อแข็ง เช่น rosewood , ebony มันแข็งแรงอยู่แล้วครับ
ก่อนเล่นล้างมือหน่อยให้สะอาด หรือ หลังเล่นควรจเช็ดทำความสะอาด เอาฝ้าเปล่าๆ ก็ ok เลย

ส่วนเฟรต (Fret) ผมใช้ Fast Fret ซื้อที่ร้าน music collection
หรือ นครหลวงการดนตรี เมื่อก่อขขายนะ

-San!M-

• member
  • เรียนรู้ทุกอย่างเปรียบเสมือนน้ำที่ไม่มีวันเต็มแก้ว
ขอบคุณน้า pomguitar มากครับ ที่แชร์การรักษาเฟรตและฟิเกอร์บอร์ด
ผมเป็นคนนึงที่เล่นกีตาร์อย่างเดียวเลย
ก็ได้มาเป็นสมาชิกบ้านไ้ม้นี่แหละครับได้ความรู้เยอะมาก
ทั้งการเก็บดูและรักษาเจ้า 6 สายนี่ด้วย
พอดีเห็นในนี้ขายพวกน้ำยาเช็ดพวก เฟรต ฟิงกอร์บอร์ด และสายกีตาร์
เลยหาข้อมูลประสบการณ์ จากน้าๆเพื่อตัดสินใจซื้อครับ
กลัวว่าน้ำยาบางชนิดจะมีผลเสียหรือผลข้างเคียงกับกีตาร์ด้วย
*ผมรัก เสียงกีตาร์*

nhoy

• member
อยากให้น้าๆ ช่วยแนะนำ หรือแชร์ความรู้เรื่องการรักษาเฟรต และฟิงเกอร์บอร์ดให้ใช้งานได้นานๆ ไม่สึกเร็วเกินไปหนอยคับ
เพราะเห็นกีตาร์ผ่านงานเยอะๆแล้วฟิงเกอร์บอร์ดเป็นร่อง แล้วกลัวถ้าเล่นหรือซ้อมหนักๆ เจ้าของรักของเราจะเป็นแบบนั้น
อย่างน้อยให้ใช้ได้คุ้มค่าที่สุด ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
เรียนน้า -San!M-
เรื่องฟิงเกอร์บอร์ดและเฟรท ผมเองก็เช่นเดียวกับน้า pomguitar ครับ ใช้เพียงผ้าสะอาดเช็ดหลังการเล่นทุกครั้ง และก่อนเล่นก็ล้างมือให้สะอาดเช่นกัน
ส่วนสายก็ใช้สายเคลือบ จึงไม่ใช้น้ำยาใดๆ มาเช็ดทั้งสิ้นครับ

สำหรับกีต้าร์ไฟฟ้า ผมใช้สายธรรมดา นอกจากเช็ดแล้วผมจะใช้ Fast Fret ลูบตามไว้ด้วย ทั้งก่อนเล่นและหลังเล่น
แต่ฟิงเกอร์บอร์ดและเฟรท ผมเองก็ใช้เพียงผ้าสะอาดเช็ดเช่นเดียวกับกีต้าร์โปร่งครับ