Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ เรื่อง Nut & Saddle & Bridge Pin  (อ่าน 11972 ครั้ง)

๐GOLF*~

• member
ขอความรู้ เรื่อง Nut & Saddle & Bridge Pin
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 03:20:25 »
อยากทราบว่า
Saddle กับ Nut นี่เปลี่ยนเพื่ออะไรครับ เปลี่ยนแล้วมีผลอย่างไรกับกีต้าร์ครับ และเห็นมีแบบ กระดูก กับ พาสติก ต่างกันอย่างไรครับ
และก็
Bridge Pin เห็นมีแบบ พาสติก ebony กระดูกกับเขาควาย
มันต่างกันอย่างไรครับ และระหว่าง เดิมๆ กับ เปลี่ยน อันไหนดีกว่ากันครับ ขอบคุณมากครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: ขอความรู้ เรื่อง Nut & Saddle & Bridge Pin
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 05:19:57 »
ของอย่างนี้ มันต้องลองด้วยตัวเอง มันถึงจะดีที่สุดครับ เราจะได้รู้ด้วย ว่าจริงๆ แล้วเราชอบเสียงอะไร เพราะพวก พวกกระดุก หรืออื่นๆ ไปอยู่กับกีตาร์ แต่ละตัว ก็จะให้เสียงที่ไม่เหมือนกัน กระดูกชิ้นเดียวกัน ไปอยู่กับกีตาร์ อีกตัวนึงก็เสียงแหลม แต่พอไปอยู่กับอีกตัว เสียงมันดันนุ่มชวนฝันเชียวครับ  ลองเถอะแล้วจะรู้ ลองมันให้หมด แล้วจะเจอความจริง ที่คนอื่นบอกให้เราฟังไม่ได้

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: ข้อความรู้ เรื่อง Nut & Saddle & Bridge Pin
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 05:46:31 »
เห็นนานแล้ว ไม่มีใครตอบ งั้นผมตอบละกันครับ (บอร์ดเก่าผมออกตัวแรงไปหน่อย บอร์ดใหม่ขอรักษาภาพหน่อยละกันครับ อิอิ)

Saddle กับ Nut นี่เปลี่ยนเพื่ออะไรครับ
1. ถ้าอุปกรณ์ของเก่าที่มากับกีตาร์ นั้น ชำรุด หรือ ทำมาไม่ดี(เช่น แซดเดิลที่ขึ้นสายมาไม่ดี ทำชุ่ยๆ ความห่างของสายไม่เท่ากัน จัดสายใหม่แล้วตกร่องเดิม หรือ นัทบางตัวที่ เซาะร่องจากด้านบน แต่ทำไม่ดี สายไม่เป็น Curves / Slope รับกับคอกีตาร์) ก็ควรหาซื้อมาเปลี่ยนใหม่ครับ
2. เพื่อปรับปรุง/เปลี่ยนแปลง เสียงเดิมของกีตาร์ครับ(จะดีขึ้นหรือแย่ลงอันนี้ไม่สามารถบอกได้ครับ ขึ้นอยู่กับ วัสดุ และ ความชอบส่วนบุคคล)
3. ปรับ action พลาด หรือ action ต่ำเกินไป  ;D

เปลี่ยนแล้วมีผลอย่างไรกับกีต้าร์ครับ และเห็นมีแบบ กระดูก กับ พาสติก ต่างกันอย่างไรครับ
ถ้าเป็นด้านเสียง ก็จะเกิดการเปลี่ยนแปลงแน่นอนครับ ถ้าเราเปลี่ยนแปลงวัสดุไปจากของเดิมครับ
1. กระดูก จะให้เสียงที่ ใส คม ชัด ซัสเทนนาน มากกว่าพลาสติกธรรมดาครับ แต่ข้อเสียคือ เสียงจะ แหลม ขึ้นครับ (ถ้ากีตาร์ที่ขาดเสียงแหลม ถือเป็นข้อดี)
2. TUSQ (กระดูกเทียม) จะให้เสียงที่คลายๆกระดูกครับ แต่จะได้ เบส เยอะกว่ากระดูก เสียง แหลม น้อยกว่ากระดูก ครับ

Bridge Pin เห็นมีแบบ พาสติก ebony กระดูกกับเขาควาย มันต่างกันอย่างไรครับ
การให้เสียงแตกต่างกันครับ แล้วแต่ประเภทของวัสดุครับ
1. พลาสติก มีหลายประเภทครับ การให้เสียงนั้นแล้วแต่ความแข็งของแต่ละประเภทครับ(ซึ่งเราไม่รู้หรอกครับ 555+)
2. กระดูก จะได้เสียงย่าน แหลม มากขึ้นครับ
3. เขาควาย ให้เสียงคลายๆกระดูกครับ แต่จะได้ย่าน กลาง มากขึ้นครับ
4. ไม่อีโบนี่ จะให้เสียงย่าน เบส กับ กลาง มากขึ้นครับ

ระหว่าง เดิมๆ กับ เปลี่ยน อันไหนดีกว่ากันครับ
อันนี้ แล้วแต่ความชอบนะครับ ว่าเรา อยากได้เสียงแบบไหน อยากได้เสียงอะไรเพิ่มขึ้น หรือลดลง และ ขึ้นอยู่กับวัสดุเดิมของกีตาร์ด้วยครับ(อย่างที่ผมบอกแหระครับ พลาสติกที่มากับกีตาร์ เราไม่รู้ว่ามันแข็งแค่ไหน)

เมื่อเราเปลี่ยน(วัสดุ) Saddle , Nut , Bridge Pin จะส่งผลต่อการเปลี่ยนแปลงของเสียง คิดเป็น % โดยประมาณ ดังนี้ครับ
1. Saddle ส่งผล 20%
2. Bridge Pin ส่งผล 10%
3. Nut ส่งผล 5%

โดนน้าเบียร์ปาดหน้าไปซะแล้ว 5555+
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: ขอความรู้ เรื่อง Nut & Saddle & Bridge Pin
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 05:48:48 »
ความไวเป็นของปีศาดครับ น้าโก้......อิอิ  ดีนะไม่มีตำรวจ.....เอิ๊กๆ  ;D

๐GOLF*~

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 16:01:30 »
โอโห มีคำตอบให้ทุกประโยคเลย ขอบคุณมากคร้าบ get แล้ว  :D :D

thongskk

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 16:38:21 »
ได้ความรู้เยอะเลยครับ

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 17:15:08 »
มาเก็บความรู้ อิอิ

Phongphak

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 00:24:02 »
เก็บความรู้ๆๆๆ   :)

aneng

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 17:04:02 »
ผมเปลี่ยนแล้ว..เสียงโน๊ตมันชัดขึ้น  ตีคอร์ดชัด แต่เบสน้อยลง ถ้าเล่นฟิงเกอร์สไตล์ หล่ะแจ่มเลย..

Crucify

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 17:11:35 »
ผมก็อยากจะลองเปลี่ยนดูบ้าง แต่ตังหมดก่อนอดเปลี่ยน 555

บุคคลทั่วไป

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 23:09:02 »
ได้ความรู้ อีกแล้ว ขอบคุณครับ

๐GOLF*~

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 19:19:54 »
พอดีตอนนี้ผมเอากีต้าร์ไปให้เค้าเซ็ตอัพให้ใหม่ กับเปลี่ยน Saddle เป็นกระดูก(พี่เค้าบอกว่าเป็นกระดูกม้าอย่างดี)
1000.- อยากรู้ว่ามันแตกต่างกับกระดุกทั่วไปอย่างที่มีร้านในเว็บขายอันล่ะ 100-200 อย่างไรครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 19:27:54 »
เพิ่งเปลี่ยนหมุดคุณโบนี่
นัท+แซดเดิล กระดูก เมื่อวานนี้
แฮปปี้หลายๆครับ เสียงอุ่นเหมือนเข้าไมโครเวฟเลย (เดี๋ยวว่าจะเปลี่ยนอีก 2 ตัว แหะๆๆ)
:)

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 01:23:47 »
พอดีตอนนี้ผมเอากีต้าร์ไปให้เค้าเซ็ตอัพให้ใหม่ กับเปลี่ยน Saddle เป็นกระดูก(พี่เค้าบอกว่าเป็นกระดูกม้าอย่างดี)
1000.- อยากรู้ว่ามันแตกต่างกับกระดุกทั่วไปอย่างที่มีร้านในเว็บขายอันล่ะ 100-200 อย่างไรครับ
กระดูกม้า 1000- เลยหรอครับ แพงมาก...
เขี้ยวสิงโตทะเล(สากลเค้าเรียกตัวอะไร ผมจำไม่ได้) ที่เค้าว่ามันแข็งที่สุดในบรรดากระดูกแล้ว มันยังอันละ 500- เองครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

๐GOLF*~

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 01:45:00 »
กระดูกม้า 1000- เลยหรอครับ แพงมาก...
เขี้ยวสิงโตทะเล(สากลเค้าเรียกตัวอะไร ผมจำไม่ได้) ที่เค้าว่ามันแข็งที่สุดในบรรดากระดูกแล้ว มันยังอันละ 500- เองครับ
จริงครับ แต่เค้าบอกว่า เป็นกระดูกอย่างดี ไม่เหมือนกระดูกวัวทั่วไปเพราะว่า กระดูกวัวจะมีความหน้าแน่นน้อยกว่า และมีรูพรุน
ไม่เหมือนกระดูม้าที่มีความหนาแน่นมากกว่า และก็ไม่มีรูพรุน เค้าก็บอกมาอย่างนี้ล่ะครับ ผมก็ไม่ค่อยเป็น เลยอยากถามความเห็น เกี่ยวกับคนที่เคยใส่ว่ามีความแตกต่างจากกระดูกวัวมากน้อยแค่ไหน

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 04:23:33 »
ผมว่า มันไม่ต่างกันมากหรอกครับ ถ้าจะให้เรียง จากแข็งน้อยไปแข็งมาก ก็คือ
1 กระดูกวัว (ราคา 200)
2 กระดูกม้า (ราคา 1000)
3 เขี้ยววอรัส(สิงโตทะเล) (ราคา 500)
ถ้าเทียบราคากับเขี้ยว วอรัส ซึ่งแข็งมากกว่า มันน่าจะอยู่ราวๆ 300-400 เองครับ

๐GOLF*~

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 05:52:01 »
ผมว่า มันไม่ต่างกันมากหรอกครับ ถ้าจะให้เรียง จากแข็งน้อยไปแข็งมาก ก็คือ
1 กระดูกวัว (ราคา 200)
2 กระดูกม้า (ราคา 1000)
3 เขี้ยววอรัส(สิงโตทะเล) (ราคา 500)
ถ้าเทียบราคากับเขี้ยว วอรัส ซึ่งแข็งมากกว่า มันน่าจะอยู่ราวๆ 300-400 เองครับ
ไม่ได้โม้น่ะครับ เรื่องจริง เพิ่งโดนมาเมื่อวาน เดี๋ยววันนี้จะไปรับกีตาร์กลับบ้านละครับ

balleka

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 07:05:40 »
เล่นแล้วให้เสียงเป็นอย่างไรมาแบ่งปันกันบ้างนะครับผม อยากทราบเหมือนกัน  เพื่อนผมเคยมีบอกว่ามันมีที่ทำด้วยงาช้างด้วย ไม่รู้จริงป่าวครับผม  คงจะโคตรแพงแน่ๆ  ขอบคุณสำหรัีบความรู้ดีๆครับผม ;D
[url=http://pic.free

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 09:27:51 »
เปลี่ยน Nut & Saddle & Bridge Pin แล้ว ทำให้ฝีมือดีขึ้นอีก  10 - 20 %  จะเปลี่ยนยกชุดใหม่หมด เหมือนกัน
Finger Picking Style

▄︻┻┳═一

• member
  • www.paifahhotel.com
    • www.paifahhotel.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 16:09:42 »
พึ่งเปลี่ยนเสร็จเมื่อกี้เลยมาเล่าสู่กันฟัง  ^^

พอดีจะเปลี่ยนสาย

ไหนๆก็เปลี่ยนแล้ว
ลองเปลี่ยน saddle กับ pin แบบกระะดูก ด้วยดีกว่า  (หลังจากอ่านมาหลายกระทู้  บ้างก็บอกว่าเปลี่ยนแล้วดี  บางคนเปลี่ยนทำไม)
ส่วน nat ยังไม่ไ้ด้เปลี่ยนคับ (ไม่อยากแกะออกมาก)

ลองดูซะเองเลย
1.ความรู้สึกเหมือนเสียงจะดังนานขึ้นคับ
2.เสียงใสขึ้น
****ดีกว่าเก่า <<<

เหมือนที่ FOTOBEER บอกคับ  ของอย่างนี้ มันต้องลองด้วยตัวเอง

ดันซื้อ กระดาษทรายเบอร์ 400 มาอย่างเดียว  ฝนกันเมื่อยมือ^^