Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องกีตาร์ hybrid nylon หรือ classic cutaway ครับ  (อ่าน 6002 ครั้ง)

gttle

• member
จริงๆผมอยากได้กีตาร์ nylon ที่ต่อคอที่ fret 14 cutaway แล้ว nut กว้าง 48mm. แต่ตัวหนาเท่ากีตาร์ classic ปกติครับ ไม่ทราบว่ามีตัวไหนแนะนำบ้างครับราคาไม่เกิน 30000 ครับหรือถ้าไม่ได้จริงเป็น classic cutaway ก็ได้ครับที่ส่วนมากจะต่อคอที่ fret 12 nut กว้าง 50-52mm. ทั้งนั้นเลย

ตอนนี้ผมมี yamaha NTX1200R อยู่แต่ผมว่าตัวบางไปหน่อยครับ

TOM1869

• member
Re: ถามเรื่องกีตาร์ hybrid nylon หรือ classic cutaway ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 12:09:23 »
K.Yairi CE 3 ครับ  nut 45 มม.  CE 2  จะแคบกว่า   แต่ตัวบางเหมือน  Yamaha น่ะ ครับ  กีต้าร์ พวกนี้ ต้อง  เล่น ออกแอมป์ ครับ    Yamaha เสียงไม่ถูกใจหรือครับ

ตัวนี้ ซิครับ

2002 Taylor NS72CE Custom Jacaranda

Line id: 081-8718003

gttle

• member
Re: ถามเรื่องกีตาร์ hybrid nylon หรือ classic cutaway ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 12:20:58 »
เสียงดีครับแต่ผมถนัดตัวหนามากกว่าแต่ดูๆแล้วไม่มีแบบที่อยากได้เลย  :-[ สงสัยต้องไปเล่น classic cutaway

Martin OMJM

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 18:01:00 »
ผมใช้ Taylor 814 -ce N
ก็เสียงอิ่มดีครับ  แต่ราคาจะเกินงบไปนิดครับ    เราโอกาสไปลองเล่นดูครับ 
ผมลองมาหลายหลายยี่ห้อ  ก็โดนที่ Taylor เสียงออกแอมป์ค่อนข้างดีมากๆ  แต่ท้ายที่สุดก็อยู่ที่งบประมาณ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 19:03:57 »
นอกจากที่น้าๆ ได้กรุณาแนะนำไว้แล้ว
จากงบดังกล่าว ถ้าเป็น 12เฟรท Paco Castillo 234TE ก็น่าสนใจครับ
แต่ถ้า 14เฟรท และขยับงบนิดหน่อยก็ Taylor 214CE-N ครับ

gttle

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 19:49:06 »
ขอบคุณครับ

parker1713

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 21:26:28 »
แนะนำสั่งทำกับช่างตัวในLinkเลยครับ ได้เสียงดีกว่ากีตาร์ระดับธรรมดาที่ต่ำกว่าแสนแน่นอนครับ เสียงแบบกีตาร์Spain

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=20700.0

ผมไม่มีผลได้ผลเสียกับช่างทั้งนั้น แต่อยากจะสนับสนุนช่างที่มีฝีมือ มีความรับผิดชอบ ไม่มีEgo ทำมากกว่าพูด เคยทั้งสั่งช่างหลายท่าน เคยเห็นของเพื่อน ผมแนะนำช่างคนนี้ได้เต็มปากครับ ;)

tao

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 22:25:17 »
แนะนำสั่งทำกับช่างตัวในLinkเลยครับ ได้เสียงดีกว่ากีตาร์ระดับธรรมดาที่ต่ำกว่าแสนแน่นอนครับ เสียงแบบกีตาร์Spain

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=20700.0

ผมไม่มีผลได้ผลเสียกับช่างทั้งนั้น แต่อยากจะสนับสนุนช่างที่มีฝีมือ มีความรับผิดชอบ ไม่มีEgo ทำมากกว่าพูด เคยทั้งสั่งช่างหลายท่าน เคยเห็นของเพื่อน ผมแนะนำช่างคนนี้ได้เต็มปากครับ ;)

ท่านกีต้าร์เทพแนะนำคงไม่ธรรมดาแน่นอน...

parker1713

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 10:54:15 »

ท่านกีต้าร์เทพแนะนำคงไม่ธรรมดาแน่นอน...

ขอบคุณครับน้าtao

อย่าเรียกว่าเทพเลยครับ ผมแค่เป็นคนชอบดนตรี ตอนนี้ยังรู้สึกว่าตัวเองต้องพัฒนาอีกเยอะมากๆต้องหาเวลาให้ตัวเองศึกษาอีกเยอะครับ :D

gttle

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 11:40:18 »
สนใจเหมือนกันครับแต้ต้องเก็บตังอีกหน่อยกีตาร์ spec แบบนี้หายากจริงๆตัวนี้ความหนาเท่า classic ปกติหรือบางกว่าครับ

parker1713

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 11:58:12 »
สนใจเหมือนกันครับแต้ต้องเก็บตังอีกหน่อยกีตาร์ spec แบบนี้หายากจริงๆตัวนี้ความหนาเท่า classic ปกติหรือบางกว่าครับ

ตัวของผมบางกว่าปกติครึ่งนิ้ว มีผลต่อความลึกของเสียงบ้างแต่เล่นมาไม่มีปัญหาFeedbackเลย เคยเจอกีตาร์Spainตัวหนาเล่นเวทีใหญ่หอนกระจายเลยครับ ผมว่าเลยเป็นเหตุผลที่เขาไม่ค่อยทำตัวหนากับกีตาร์เสียงแบบนี้ :D